[Funland] Em hỏi về luật giao thông

zom8x

Xe tải
Em vừa mắc lỗi tốc độ 65/60km. Ở Bình Dương, bị csgt lập biên bản và giữ bằng 7 ngày em hỏi các cụ thạo luật giúp e:
1. Nếu đi tiếp mà em phạm lỗi gì đó có bị giữ xe không vì hiện tại bằng không có?
2. Em có thể nộp phạt online hoặc nhờ bạn nộp hộ được không ?
3. Trong trường hợp nào mình được nộp phạt trực tiếp không nhỉ, chứ luật mình bất cập quá , nếu đi quá tốc độ phạt nguội từ camera thì tự nộp được ,còn phạt trực tiếp lại phải đi đóng rồi bị giữ bằng. Giá như cho người vi phạt tự chuyển khoản nộp tiền theo số biên bản như các hóa đơn điện nước thì tiện quá. Đỡ mất thời gian và tiêu cực

1- Lỗi này của cụ chưa đến mức áp dụng bổ sung hình phạt tước GPLX nên cụ sử dụng BB đó thay GPLX (được coi là hợp lệ) đến khi làm thủ tục nộp phạt xong thì nhận lại GPLX.
2-Biên bản đã lập tên cụ và CSGT đã giữ GPLX của cụ thì ko ai làm thay cụ được
3-Lỗi điều khiển xe chạy quá tốc độ là lỗi phải lập biên bản và chờ Quyết định xử phạt VPHC do người có thẩm quyền ký nên ko làm ngay khi phạm lỗi được.

Chỉnh sửa cuối:

zom8x

Xe tải
Lỗi này của cụ chưa đến mức áp dụng bổ sung hình phạt thức tước GPLX nên cụ sử dụng BB đó thay GPLX (được coi là hợp lệ) đến khi làm thủ tục nộp phạt xong thì nhận lại GPLX.
Cám ơn cụ. Nếu em đi tiếp vi phạm lỗi gì đó ví dụ tiếp tục lỗi tốc độ , hoặc chạm vạch ...để thì thêm biên bản rồi đi tiếp hay ntn cụ nhỉ ??? Vì còn cỡ 1500km nữa mới tới HN còn nhiều cạm bẫy lắm
Đa tạ cụ

Cám ơn cụ. Nếu em đi tiếp vi phạm lỗi gì đó ví dụ tiếp tục lỗi tốc độ thì cũng
À, đang có lỗi như vậy mà vẫn cố tình phạm lỗi tiếp, ko có GPLX để xuất trình thì CSGT sẽ tạm giữ phương tiện và xử lý theo quy định.

À, đang có lỗi như vậy mà vẫn cố tình phạm lỗi tiếp, ko có GPLX để xuất trình thì CSGT sẽ tạm giữ phương tiện và xử lý theo quy định.
Không đúng!
CSGT giữ giấy tờ là họ lập biên bản + biên bản tạm giữ GPLX (ko phải tước mà nó giống cái biên lai ghi nhận họ giữ giấy tờ của mình làm tin, để buộc mình phải thực hiện nghĩa vụ). Cầm biên bản đi tiếp. Vi phạm lỗi tiếp theo họ lại lập biên bản tiếp theo.

Giả sử: Chủ thớt vi phạm lỗi 70/50, lỗi này bị tước GPLX 3 tháng, thì CSGT lập biên bản vẫn cầm biên bản lái xe được bình thường. Trên biên bản hẹn 7 ngày đến làm việc chẳng hạn, thì trong 7 ngày đó vẫn lái xe được. Lái xe chỉ bị tước GPLX từ ngày CSGT ra quyết định xử phạt (sau 7 ngày từ ngày vi phạm như trên biên bản ghi)

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Cám ơn cụ. Nếu em đi tiếp vi phạm lỗi gì đó ví dụ tiếp tục lỗi tốc độ , hoặc chạm vạch ...để thì thêm biên bản rồi đi tiếp hay ntn cụ nhỉ ??? Vì còn cỡ 1500km nữa mới tới HN còn nhiều cạm bẫy lắm
Đa tạ cụ
theo quy định tại khoản 7 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, trong thời hạn tạm giữ gplx (7 ngày), cụ vẫn được lái xe, nếu cụ tiếp tục vi phạm sẽ bị phạt theo lỗi đó đồng thời có thể bị tạm giữ các giấy tờ khác hoặc phương tiện (theo khoản 6 điều 125)

jazzzzz

Xe lăn
Không đúng!
CSGT giữ giấy tờ là họ lập biên bản. Cầm biên bản đi tiếp. Vi phạm lỗi tiếp theo họ lại lập biên bản tiếp theo.

Giả sử: Chủ thớt vi phạm lỗi 70/50, lỗi này bị tước GPLX 3 tháng, thì CSGT lập biên bản vẫn cầm biên bản lái xe được bình thường. Trên biên bản hẹn 7 ngày đến làm việc chẳng hạn, thì trong 7 ngày đó vẫn lái xe được. Lái xe chỉ bị tước GPLX từ ngày CSGT ra quyết định xử phạt (sau 7 ngày từ ngày vi phạm như trên biên bản ghi)
Tạm giữ và tước gplx khác nhau cụ ạ, tạm giữ trong thời hạn tối đa 7 ngày (trường hợp đặc biệt có thể gia hạn nhưng k quá 30 ngay), khi tạm giữ giấy phép hành nghề (ở đây là gplx) thì người vi phạm vẫn đc hành nghề đó.
Còn bị tước, thì không đc vì người vi phạm không có giấy phép hành nghề trong thời hạn bị tước.

Tony_Le

Xe container
Em vừa mắc lỗi tốc độ 65/60km. Ở Bình Dương, bị csgt lập biên bản và giữ bằng 7 ngày em hỏi các cụ thạo luật giúp e:
1. Nếu đi tiếp mà em phạm lỗi gì đó có bị giữ xe không vì hiện tại bằng không có?
2. Em có thể nộp phạt online hoặc nhờ bạn nộp hộ được không ?
3. Trong trường hợp nào mình được nộp phạt trực tiếp không nhỉ, chứ luật mình bất cập quá , nếu đi quá tốc độ phạt nguội từ camera thì tự nộp được ,còn phạt trực tiếp lại phải đi đóng rồi bị giữ bằng. Giá như cho người vi phạt tự chuyển khoản nộp tiền theo số biên bản như các hóa đơn điện nước thì tiện quá. Đỡ mất thời gian và tiêu cực
1. Cứ lái thoải mái trong vòng 7 ngày.

2, 3. Trình bày lên Phường.

Tạm giữ và tước gplx khác nhau cụ ạ, tạm giữ trong thời hạn tối đa 7 ngày (trường hợp đặc biệt có thể gia hạn nhưng k quá 30 ngay), khi tạm giữ giấy phép hành nghề (ở đây là gplx) thì người vi phạm vẫn đc hành nghề đó.
Còn bị tước, thì không đc vì người vi phạm không có giấy phép hành nghề trong thời hạn bị tước.
Đúng rồi cụ.
Ý em giống ý cụ đó.
Cụ thớt 65/60 ko bị tước GPLX. Kể cả lỗi nặng bị tước thì vẫn được lái xe 7 ngày cho đến khi CSGT ra quyết định xử phạt.

Tony_Le

Xe container
Không biết thì đừng tư vấn. Người ta có bị tước bằng lái đâu mà bị giữ xe.

Tony_Le

Xe container
1- Lỗi này của cụ chưa đến mức áp dụng bổ sung hình phạt tước GPLX nên cụ sử dụng BB đó thay GPLX (được coi là hợp lệ) đến khi làm thủ tục nộp phạt xong thì nhận lại GPLX.
2-Biên bản đã lập tên cụ và CSGT đã giữ GPLX của cụ thì ko ai làm thay cụ được
3-Lỗi điêuf khiển xe chạy quá tốc độ là lỗi phải lập biên bản và chờ Quyết định xử phạt VPHC do người có thẩm quyền ký nên ko làm ngay khi phạm lỗi được.
2. sai bét, người khác vẫn xử lý thay bình thường nếu được ủy quyền.

zom8x

Xe tải
Cám ơn các cụ còn vụ nộp online có cụ nào làm chưa nhỉ?

Sứa.

Xe tăng
Hồi xưa đi xe máy lỗi ko gương bị phạt 1 phát nộp cho xx rồi đi tiếp lại bị tổ khác giữ lại em bảo các anh đừng phạt em vì em vừa nộp trạm trên kia rồi thế là các anh cho đi :)) Chuyện xảy ra ở Hải dương đường lên cầu Quý Cao :))

zom8x

Xe tải
2. sai bét, người khác vẫn xử lsy thay bình thường nếu được ủy quyền.
Chào cụ. Nếu ủy quyền thì người được ủy quyền có cần ra HN kí không , hoặc em phải ở Bình Dương làm ủy quyền cho bạn không cụ??

zom8x

Xe tải
Hồi xưa đi xe máy lỗi ko gương bị phạt 1 phát nộp cho xx rồi đi tiếp lại bị tổ khác giữ lại em bảo các anh đừng phạt em vì em vừa nộp trạm trên kia rồi thế là các anh cho đi :)) Chuyện xảy ra ở Hải dương đường lên cầu Quý Cao :))
😁

À em kí đàng hoàng vì mình sai có biên bản phạt và bb giữ bằng lái. Cụ ạ.
Nộp online quy trình ntn cụ nhể
Cụ chưa hiểu thế nào là BB vi phạm GT và Quyết định xử lý vi phạm HC trong lĩnh vực GTĐB, việc nộp phạt VPHC bằng hình thức trực tuyến chỉ thực hiện đc khi có số QĐ xử phạt VPHC trên cổng dịch vụ công Quốc Gia

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Chào cụ. Nếu ủy quyền thì người được ủy quyền có cần ra HN kí không , hoặc em phải ở Bình Dương làm ủy quyền cho bạn không cụ??
Luật Ủy quyền nói rằng 2 người phải ký trước mặt người có thẩm quyền xác nhận nội dung và chữ ký.

Nếu cụ trả chi phí và lệ phí cho người có thẩm quyền thì cụ và người được Ủy quyền không cần phải gặp nhau.

Tony_Le

Xe container
Đa tạ cụ
CSGT viết BB, cụ đề nghị họ chuyển về nơi xử lý ngay cũng được, cụ đến đó và nộp phạt lấy lại GPLX trong vòng vài tiếng. Anh em chắc chắn xử lý cho cụ, em đã đề nghị CSGT Thái Bình và CSGT Thanh Hóa rồi, em nói em ở trong SG cần xử lý để về. Đầu giờ chiều em lên là đã có QĐ xử phạt, nộp tiền lấy lại Bằng lái và về thôi.

Giờ cụ đã về HN rồi thì khó xử, online thì em chưa trải qua nên không tư vấn bậy bạ được.