Em hỏi về phanh Civic 1.8 AT khi đi tốc độ cao

THIENPHU76

Xe đạp
Chào các bác.
Em mới tậu con Civic 1.8AT tháng 12 năm ngoái ( Em mới đi được gần 3.000km). Twf khi mua đến nay em chủ yếu đi quanh Hà Nội nên chủ yếu chạy tốc độ dưới 60km, hôm qua em có chuyện đi Quảng Ninh nên mới có cơ hội mát ga chạy tốc độ cao, tuy nhiên em bị mấy pha hết cả hồn suýt dúi vào mông mấy xe đi trước. Chả là khi chạy khoảng 75 - 80km/h em đạp phanh thì thấy xe vẫn bon bon (cảm giác phanh bị trơ không bám) ngay sau đó em nhả phanh và đạp lại thì lại thấy phanh bám và xe giảm tốc độ ngay. hiện tượng này xảy ra khoảng 3 lần trong chuyến đi của em và chỉ xảy ra khi em đi trên 70km/h, khi đi tốc độ thấp thì phanh vẫn ổn, không có gì bất thường. Có xe bác nào bị hiện tượng nhw xe em không? và không hiểu nguyên nhân tại sao các bác nhỉ? (Xe em có ABS)

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Cụ đưa ngay vào hãng kiểm tra, sợ là cụ chờ đc câu trảnlowfi trên này thì k đc đọc :)

Payroll

Xe điện
Trước khi chạy con cv1.8at này cụ đã chạy con nào khác không. Em tưởng khi chạy ~80km/h mà quan sát thấy có xe khác thì đã phải rà phanh rồi chứ.
Hồi mới chạy em cũng đau khổ với phanh của cv. Đạp nhẹ quá thì chả thấy gì, mạnh quá thì chúi mũi vào vô lăng

chobobo

Xe hơi
Civic chạy nhanh bôc lắm.EM chạy 140 mà rà nhẹ nó đã xuống 60km rùi
chắc xe bác bị lỗi rùi bác check lại đi ạ

TiTiT

Xe hơi
Phanh civic cực tốt, mấy ông đi quen xe khác chuyển sang xe e đi toàn bị chúi đầu, còn e sang xe khác đi hay phi giật mình vì phanh ko nhạy bằng civic. Cụ đưa xe vào hãng ktra lại xem, càng sớm càng tốt ah

kukon

Xe tăng
Civic nổi tiếng nhất hệ thống phanh an toàn đấy cụ nhớ ... cụ nên vào hãng kiểm tra .

THIENPHU76

Xe đạp
Cám ơn các cụ đã tw vấn, em mang xe ra HD Mỹ Đình kiểm tra đây!

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Trước khi chạy con cv1.8at này cụ đã chạy con nào khác không. Em tưởng khi chạy ~80km/h mà quan sát thấy có xe khác thì đã phải rà phanh rồi chứ.
Hồi mới chạy em cũng đau khổ với phanh của cv. Đạp nhẹ quá thì chả thấy gì, mạnh quá thì chúi mũi vào vô lăng
Chả hiểu bác này đạp phanh kiểu gì?! Chứ em thấy phap Civic khá ngon, đạp phanh phải có "hành trình" chứ kiểu đạp nhẹ 1 phát dính luôn thì ko ổn ! Bác chủ thớt nên vào hãng kiểm tra lại xem. Có khả năng bác đang quen kiểu đạp 1 phát ăn luôn nên chưa quen chân phanh Civic chăng ?!

cwise

Xe container
Phanh civic thì quá ổn, vấn đề là do cách lái, bác quen đi đường Hà Nội tốc độ thấp, phanh liên tục, khi đi bác tốc độ cao, phanh nó thế là bình thường, em thì rất hiếm khi phải phanh như bác mà nói như bác nhulong là phải rà phanh hoặc phải đoán trước tình huống. Bác vào HDMD thì thợ cũng sẽ phán không vấn đề gì, em hy vọng thế, bác nhớ thông báo lại cho anh em biết nhé.

thanhkt

Xe máy
civic doi moi xe nao cha co ABS, cu di toc do cao the chua nhieu nen chua quen do thoi, vi khi di nhanh xe bay va phanh jat minh xe nao cha bi hien tuong nhu xe cua pac,e di vai lan cung thay the , toan phai nha roi dap tiep ko dap phanh chet

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
civic doi moi xe nao cha co ABS, cu di toc do cao the chua nhieu nen chua quen do thoi, vi khi di nhanh xe bay va phanh jat minh xe nao cha bi hien tuong nhu xe cua pac,e di vai lan cung thay the , toan phai nha roi dap tiep ko dap phanh chet
Em nghĩ bác này lại càng nhầm! Phanh Civic hay các phanh có ABS thì cứ đạp thẳng chân hoặc rà phanh, ko nên có kiểu cấu nhả phanh như đi xe máy hoặc xe đời cũ đc ! Khi bác đạp phanh lúc đó ABS và EBD mới phát huy tác dụng, còn bác cấu nhả phanh thì đúng là ... phí của dời, chưa kể chân bác ko cấu nhả nhanh đc bằng piston có ABS !

Chỉnh sửa cuối:

dstuyen

Xe máy
hệ thống thắng civic rất tốt, bác chủ nên đưa xe vào xưởng kiểm tra ngay hệ thống thắng xe mình
Nếu thợ báo không vấn đề thì kiếm người có kinh nghiệm chút ra cao tốc thử lại xem sao, có thể cách chạy của bác có vấn đề thì sao?

tqphuong

Xe hơi
Em "gia cát dự" là Bác đi trời mưa phùn mùa này hoặc đi qua chỗ có nước nên phanh bị dính nước => không ăn phanh ngay phát đầu được ( đúng cảm giác trơ như Bác chủ cảm nhận) Còn phanh Civic thì Em đi đến giờ gần 50k thấy vẫn rất ngon.

tuantu68

Xe buýt
civic nhà em ngon lành nhất là ở bộ phanh mà bác lại chê thì buồn quá ,bác mang xe của bác vào hãng khiểm tra ngay đi nhé

THIENPHU76

Xe đạp
Đúng nhw bác TQPHUONG nói, hôm em đi trời mwa phùn cả ngày, mà vấn đề là lần đầu tiên em thấy hiện tượng đó, trước đó em đi thấy mọi vấn đề vẫn bình thường, hơn nũa em nghĩ xe mới thì chắc k có vấn đề gì ( em vùa đi bảo dưỡng định kỳ 1000km tháng trước). Hôm nay em định đi vào hãng kiểm tra nhung lại bị mấy thằng đệ lôi đi làm mấy chai nên em vẫn chwa đi được chắc phải mai mới đi kiểm tra được - có kết quả em báo cáo các bác ngay.

dstuyen

Xe máy
Đúng nhw bác TQPHUONG nói, hôm em đi trời mwa phùn cả ngày, mà vấn đề là lần đầu tiên em thấy hiện tượng đó, trước đó em đi thấy mọi vấn đề vẫn bình thường, hơn nũa em nghĩ xe mới thì chắc k có vấn đề gì ( em vùa đi bảo dưỡng định kỳ 1000km tháng trước). Hôm nay em định đi vào hãng kiểm tra nhung lại bị mấy thằng đệ lôi đi làm mấy chai nên em vẫn chwa đi được chắc phải mai mới đi kiểm tra được - có kết quả em báo cáo các bác ngay.
trời, sao không nhân tiện mấy chai đó lên cao tốc test lại cái thắng? sau này muốn test lại phải tốn mấy chai nữa

:P

OmegaO9

Xe container
Người OF
Chào các bác.
Em mới tậu con Civic 1.8AT tháng 12 năm ngoái ( Em mới đi được gần 3.000km). Twf khi mua đến nay em chủ yếu đi quanh Hà Nội nên chủ yếu chạy tốc độ dưới 60km, hôm qua em có chuyện đi Quảng Ninh nên mới có cơ hội mát ga chạy tốc độ cao, tuy nhiên em bị mấy pha hết cả hồn suýt dúi vào mông mấy xe đi trước. Chả là khi chạy khoảng 75 - 80km/h em đạp phanh thì thấy xe vẫn bon bon (cảm giác phanh bị trơ không bám) ngay sau đó em nhả phanh và đạp lại thì lại thấy phanh bám và xe giảm tốc độ ngay. hiện tượng này xảy ra khoảng 3 lần trong chuyến đi của em và chỉ xảy ra khi em đi trên 70km/h, khi đi tốc độ thấp thì phanh vẫn ổn, không có gì bất thường. Có xe bác nào bị hiện tượng nhw xe em không? và không hiểu nguyên nhân tại sao các bác nhỉ? (Xe em có ABS)
Civic cả 3 loại đều tích hợp sẵn ABS-EBD và BA để hỗ trợ tối đa sự an toàn.Cụ nên yêu cầu kiểm tra hệ thống phanh của xe cũng như kiểm tra HDS xem có vấn đề gì bất thường không.

kukon

Xe tăng
ơ thế vẫn chưa vào hãng kiểm tra à cụ, kiểm tra sửa chữa cũng ko đáng bao tiền đâu, cụ mạnh dạn lên.

OmegaO9

Xe container
Người OF
ơ thế vẫn chưa vào hãng kiểm tra à cụ, kiểm tra sửa chữa cũng ko đáng bao tiền đâu, cụ mạnh dạn lên.
Xe cụ ấy vẫn nằm trong thời gian bảo hành mờ cụ,nên kiểm tra sẽ không mất phí (36 tháng hoặc 66 tháng tương ứng 100-150K km bảo hành chính hãng)