[Funland] Em hỏi về thị trường cổ cánh

Nhimtiu

Xe container
Em cũng mới lập TK bên VPS và đang nghiên cứu, học hỏi chơi cho biết. Em xác định là chơi nghiêm túc nên sẽ đọc và tìm hiểu kỹ càng.
Mong học hỏi thêm từ các cụ/mợ đi trước.
Em cũng vào hóng các cụ mợ ạ.

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Chứng khoán đơn giản sẽ có 2 kiểu chơi
- Một kiểu đầu cơ đánh ngắn, mua nhanh bán nhanh theo xu hướng giá. Kiểu này nếu có kinh nghiệm thì cũng có lãi, nhưng bù lại là rủi ro và phải canh bảng thường xuyên.
- Một kiểu đầu tư là lựa những doanh nghiệp thật tốt như HPG, FPT, TCB,... khi giá giảm thì ôm vào. Kiểu này thì đỡ rủi ro và đỡ phải canh bảng hàng ngày.
Còn theo kiểu nào thì tùy vào lựa chọn của các cụ thôi ạ. Các cụ có chưa hiểu gì inbox em sẽ hướng dẫn nhiệt tình :D
Và chứng khoán cũng có 2 dạng thị trường là uptrend, khi tiền vào thị trường mạnh thì mua và ngồi im thôi là được. Còn khi downtrend thì đừng động vào là tốt nhất. Nhưng khó nhất là biết lúc nào up lúc nào down ạ =))

Sicilia8x

Xe buýt
Cho e câu ngu ngơ với ạ. Mã HPG đã chốt ngày giao dịch ko hưởng quyền là 19/3, sao e chưa thấy điều chỉnh giá khi chốt quyền ạ?

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Cho e câu ngu ngơ với ạ. Mã HPG đã chốt ngày giao dịch ko hưởng quyền là 19/3, sao e chưa thấy điều chỉnh giá khi chốt quyền ạ?
Đây là giao dịch không hưởng quyền để tham dự đại hội cổ đông mà bác. Có liên quan gì tới giá đâu mà chỉnh ạ :D

Sicilia8x

Xe buýt
Đây là giao dịch không hưởng quyền để tham dự đại hội cổ đông mà bác. Có liên quan gì tới giá đâu mà chỉnh ạ :D
Vậy khi nào mới điều chỉnh giá hả Cụ? Và bây h mình mua thì vẫn ko đc hưởng quyền đúng ko ạ.

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Vậy khi nào mới điều chỉnh giá hả Cụ? Và bây h mình mua thì vẫn ko đc hưởng quyền đúng ko ạ.
Mua trước 19/3 thì bác được đi họp đại hội cổ đông nhé.
Giá điều chỉnh khi:
- Chia cổ tức.
- Chia tách cổ phiếu.
- Phát hành quyền mua ưu đãi.
Còn đại hội cổ đông không liên quan đến giá bác ạ

Sicilia8x

Xe buýt
Mua trước 19/3 thì bác được đi họp đại hội cổ đông nhé.
Giá điều chỉnh khi:
- Chia cổ tức.
- Chia tách cổ phiếu.
- Phát hành quyền mua ưu đãi.
Còn đại hội cổ đông không liên quan đến giá bác ạ
Vậy bây giờ e mua thì có đc hưởng quyền ko ạ?

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Vậy bây giờ e mua thì có đc hưởng quyền ko ạ?
Không bác nhé. Kể từ ngày giao dịch không hưởng quyền thì ai nắm giữ cổ phiếu kể từ ngày đó sẽ không được hưởng quyền nữa.
Trong trường hợp này. kể từ 19/3 trở đi ai nắm giữ HPG sẽ không được đi họp ĐHCĐ nữa.

- Một kiểu đầu cơ đánh ngắn, mua nhanh bán nhanh theo xu hướng giá. Kiểu này nếu có kinh nghiệm thì cũng có lãi, nhưng bù lại là rủi ro và phải canh bảng thường xuyên.
- Một kiểu đầu tư là lựa những doanh nghiệp thật tốt như HPG, FPT, TCB,... khi giá giảm thì ôm vào. Kiểu này thì đỡ rủi ro và đỡ phải canh bảng hàng ngày.
Còn theo kiểu nào thì tùy vào lựa chọn của các cụ thôi ạ. Các cụ có chưa hiểu gì inbox em sẽ hướng dẫn nhiệt tình :D
Và chứng khoán cũng có 2 dạng thị trường là uptrend, khi tiền vào thị trường mạnh thì mua và ngồi im thôi là được. Còn khi downtrend thì đừng động vào là tốt nhất. Nhưng khó nhất là biết lúc nào up lúc nào down ạ =))
Ko xem bảng thường xuyên thì lúc dowtrend thường sợ vãi lái ko dám múc vào.
Giá giảm ôm vào thì 99% là keper, nhưng kiên trì và có niềm tin + tiền nhàn rỗi thì thường thành quả rất xứng đáng.
Tựu chung chung là phải có chiến thuật đi tiền hợp lý để không khô máu + kiên trì + tính kỷ luật.
Nhìn những người đang sở hữu 500k HPG giá vốn 7 hay 1 triệu ACB giá vốn 8 mới thấy nể họ ở tầm nhìn.

hoviethung

Xe lăn
Em muốn tìm hiểu để nhảy hố vôi vào món cổ và chứng tý, các cụ có kinh nghiệm chỉ e với xem có kiếm đc nồi bánh chưng ăn tét hay lại mất mất kg thịt đông ạ
Cứ nhảy vào hố vôi thì sẽ cách nhảy ra thôi. Đứng ngoài xem không ai khuyên được đâu?

spy14393

Xe hơi
thời điểm này vào mã nào lâu dài thì ổn các cụ? Mà lâu dài là 1 tháng, 3 tháng,.. hay 1 vài năm?

Happyfun

Xe buýt
e hóng rồi gửi 2 mã ros 2000 cổ và pvc 2000 cổ ạ, hiện thấy đang có lãi, tuần tới e mở tk và lên võ đài.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đặt câu hỏi như bác thì 95% sẽ mất tiền khi đầu tư vào chúng khoán. Bởi vì chính tâm lí muốn lướt sóng ăn ngay sẽ khiến người ta sốt ruột mua phải hàng đểu hàng dỏm và thua lỗ. Chỉ có đầu tư lâu dài mới lãi được, còn lướt sóng dãu ăn 9 lần đến lần thứ 10 sẽ trắng tay khi người ta cứ tưởng mình giỏi hay vận may còn song hành với mình.

Tặng bác 3 mã cứ giữ thì có lãi: đầu bảng là HPG, sẽ tăng 4 lần trong 4 năm. Tiếp theo là CTG và L14. L14 có tăng như HPG ko thì chưa rõ, nhưng sẽ ko để bác thất vọng nếu bác đừng đòi hỏi nồi bánh chưng tết này.
con lờ phò tin nay của A7 suốt ngày lải nhải như nhai dẻ rách ý, nó làm cho tôi thấy phản cảm, dù L14 có thể tốt!

huyen141292

Xe điện
con lờ phò tin nay của A7 suốt ngày lải nhải như nhai dẻ rách ý, nó làm cho tôi thấy phản cảm, dù L14 có thể tốt!
Công nhận, cái gì nhiều quá thì cũng khiến người ta phát ngán vì bị bội thực. Nhưng thôi đó là tính cách của A7, miễn L14 và SD2 tăng vù vù là ổn

bui duong ca

Xe hơi
Em hóng tin các cụ để tự tin chơi tiếp!

Happyfun

Xe buýt
theo cụ mấy ngày tới nên canh và lên tàu mã hiệu nào ạ, e đang ngắm vre và bsr k biết giá nào thì lên tàu dc cụ?

Happyfun

Xe buýt
Tầm này bắt đầu khoai rồi đây các Cụ các Mợ nhé, Cụ nào còn muốn tìm hiểu cứ pm em em hướng dẫn nhiệt tình nhé :)
cụ cho e xin zalo để thỉnh thoảng e xin ý kiến cụ chỉ dẫn

Happyfun

Xe buýt
Em cũng giống cụ. Vừa mới mở tk bên VND. Chúc mừng cụ chưa mở tk đã có lãi
bảng chứng của cụ thế nào rồi, e vào 4 mã pow thì cua gạch, flc tý xanh còn toàn đỏ, mbb lom dom, stb cũng xanh đỏ thay nhau

0979794004

Xe hơi
bảng chứng của cụ thế nào rồi, e vào 4 mã pow thì cua gạch, flc tý xanh còn toàn đỏ, mbb lom dom, stb cũng xanh đỏ thay nhau
Em đang thủ hoà cụ ơi. Giờ trong bảng hàng trắng tinh. Ko có em nào. Đang ngồi chờ tầu cụ ạ