Em hỏi về thoát sàn rửa bát

komouse

Xe hơi
Nhà em chung cư, do làm bàn bếp không chuẩn nên đường thoát nước chậu rửa bát thấp hơn khớp nối thoát ra hộp kỹ thuật tầm 1 cm. Em mới làm bàn bếp gần 1 năm mà đã tắc, thợ thông dây lò xo được khoảng hai tuần lại tắc. Cccm cho em hỏi, nếu đường dẫn ra khớp nối như vậy có cần phải đục để dìm đường tới hộp kỹ thuật cho thấp hơn ống dẫn thoát chậu rửa bát không ạ? Nếu đường thoát chậu rửa bát thấp hơn 1 cm, thì cặn bám cao 1cm bằng khớp nối ra hộp kỹ thuật thì nó có trôi đi hay cứ dâng bịt ống thoát chậu rửa bát? Tóm lại, ống từ ô khoanh đen vào tường cao hơn ô khoanh đen vào ống thoát bồn rửa 1 cm ạ.Em tả hơi lủng củng, mong cccm thông cảm và tư vấn giúp em!

Chỉnh sửa cuối:

Stephenchow

Xe tăng
Công nhận cụ tả khó hiểu thật. Cụ chụp thêm ảnh thực tế để mọi ngưòi dễ hình dung ra và tư vấn cho cụ.

komouse

Xe hơi
Công nhận cụ tả khó hiểu thật. Cụ chụp thêm ảnh thực tế để mọi ngưòi dễ hình dung ra và tư vấn cho cụ.
Đấy cụ, đường thoát gầm bàn bếp thấp hơn ống thoát gắn tường 1cm, em phải kê như hình cho nó cao hơn tý mà không xi nhê gì cụ à.

komouse

Xe hơi
Cụ à. Tóm lại, ống thoát từ chậu rửa đến ô khoanh đen thấp hơn từ ô khoanh đen vào tường 1 cm cụ à. Em cảm ơn cụ!

Duong2000

Xe tải
việc thấp hơn như vậy thường làm cặn, mỡ, rác đọng lại, lâu ngày vón cục gây tắc. Nhưng trường hợp nhà cụ sửa quá đơn giản, bác làm cái cút ở chỗ khoanh đen rồi nâng cả đường ống dẫn từ bếp ra cút này là đc. Hoặc để tạo dòng chảy mạnh cho nc có thể làm cái chếch cho đường ống dốc chéo xuống là đc

komouse

Xe hơi
việc thấp hơn như vậy thường làm cặn, mỡ, rác đọng lại, lâu ngày vón cục gây tắc. Nhưng trường hợp nhà cụ sửa quá đơn giản, bác làm cái cút ở chỗ khoanh đen rồi nâng cả đường ống dẫn từ bếp ra cút này là đc. Hoặc để tạo dòng chảy mạnh cho nc có thể làm cái chếch cho đường ống dốc chéo xuống là đc
Em cám ơn cụ. Em kê nâng chạm kịch đáy tủ bếp rồi, không thể lên được tẹo nào nữa. Cái tạo chếch chéo mà cụ nói thợ cũng tạo rồi mà không ăn thua ạ. Lúc làm em thì không để ý, thợ tủ bếp ẩu quá, giờ không can thiệp thêm đươc nữa về phía đó. Em tính, can thiệp từ khoanh đen vào tường, dìm đầu đó thấp hơn cụ à.

Duong2000

Xe tải
Em cám ơn cụ. Em kê nâng chạm kịch đáy tủ bếp rồi, không thể lên được tẹo nào nữa. Cái tạo chếch chéo mà cụ nói thợ cũng tạo rồi mà không ăn thua ạ. Lúc làm em thì không để ý, thợ tủ bếp ẩu quá, giờ không can thiệp thêm đươc nữa về phía đó. Em tính, can thiệp từ khoanh đen vào tường, dìm đầu đó thấp hơn cụ à.
Vâng vậy có lẽ e cũng chưa hình dung hết đc vấn đề của cụ. E cứ nghĩ phần ống cụ kê ở ngoài kia thì sửa dễ có chỗ trong tường thì khó thôi

komouse

Xe hơi
Vâng vậy có lẽ e cũng chưa hình dung hết đc vấn đề của cụ. E cứ nghĩ phần ống cụ kê ở ngoài kia thì sửa dễ có chỗ trong tường thì khó thôi
Vâng cụ. Em kê nhưng vẫn thấp hơn phần trong tường, chỉ hơn được tý vì lỗ khoét đút ống vào bàn bếp ngăn cản cụ ạ.

QAZ

Xe container
Lâu lâu bạn nên xả đầy cả 2 bồn nước, rồi 1 phát nhấc nút chặn ra cho nước xối xuống đường ống.
Nấu nướng thì ít món xào rán thôi, chảo thì lấy giấy lau hết mỡ hẵng rửa.

kloud7

Xe hơi
Cụ ko khoét 1 lỗ như e vẽ đc à.
Đọc mãi mới hiểu ý của bác chủ thớt. Đại ý em hiểu là đoạn ống nằm ngang thoát chậu của bác đang bị dốc vào (trong) hướng chậu 1cm, ngược với thiết kế thoát nước phải có độ dốc, đầu chậu thì ko nâng lên được (đi dưới đáy tủ bếp), đầu ngoài thì ko hạ xuống được (đã sát với sàn).
Pha này của cụ lỗi đơn giản mà phải xử lý cồng kềnh rồi. Hoặc cụ cải tạo lại cái bếp đi, chấp nhận nâng đáy tủ lên thêm vài cm nữa, đoạn ống thoát sẽ nâng lên; hoặc cụ đục cái sàn cho thấp xuống, rồi cắt + nối lại đoạn cổ ống đi xuống sàn thoát ra trục kỹ thuật. Giải pháp tạm thời trường hợp này không ổn đâu cụ.

komouse

Xe hơi
Đọc mãi mới hiểu ý của bác chủ thớt. Đại ý em hiểu là đoạn ống nằm ngang thoát chậu của bác đang bị dốc vào (trong) hướng chậu 1cm, ngược với thiết kế thoát nước phải có độ dốc, đầu chậu thì ko nâng lên được (đi dưới đáy tủ bếp), đầu ngoài thì ko hạ xuống được (đã sát với sàn).
Pha này của cụ lỗi đơn giản mà phải xử lý cồng kềnh rồi. Hoặc cụ cải tạo lại cái bếp đi, chấp nhận nâng đáy tủ lên thêm vài cm nữa, đoạn ống thoát sẽ nâng lên; hoặc cụ đục cái sàn cho thấp xuống, rồi cắt + nối lại đoạn cổ ống đi xuống sàn thoát ra trục kỹ thuật. Giải pháp tạm thời trường hợp này không ổn đâu cụ.
Cụ quá hiểu ý em ạ. Em gọi vài thợ nhưng chỉ dám thông cống, ngại và sợ động đục khoét đến hộp kỹ thuật ạ. Em sẽ tìm thợ giải quyết theo hướng cụ chỉ, đa tạ cụ ạ!

komouse

Xe hơi
Cụ ko khoét 1 lỗ như e vẽ đc à.
Em hiểu ý cụ nhưng khoét thế thì những thứ đựng ở gầm bàn bếp như giá để dao, nồi, chảo....bị xung đột ạ. Chắc em phải đục để dìm đường ống trong tường tới hộp kỹ thuật cho thấp đi thôi. Em đa tạ cụ đã rất nhiệt tình ạ!

komouse

Xe hơi
Lâu lâu bạn nên xả đầy cả 2 bồn nước, rồi 1 phát nhấc nút chặn ra cho nước xối xuống đường ống.
Nấu nướng thì ít món xào rán thôi, chảo thì lấy giấy lau hết mỡ hẵng rửa.
Em cẩn thận lắm và làm như cụ chỉ, chơi cả các loại bột thông tắc, nước nóng...mà chỉ được vài tuần lại tắc nên muốn giải quyết triệt để. Chắc phải đục tới hộp kỹ thuật dìm ống từ tường thật thấp mới được cụ à.

Xe_Dù

Xe buýt
Cụ nghiên cứu thêm bẫy mỡ nhé

Nhật minh 1

Xe hơi
Cụ kéo bếp ra, rồi đục tường ép ống vào tạo độ dốc về phía hộp kỹ thuật