Em hỏi về thời điểm đăng ký ô tô mà công an giữ hồ sơ gốc !

Anh_Khoi

Xe máy
Kính các cụ, số là em đang bán con xe cũ, đăng ký tháng 7 năm 2008, đăng ký chính chủ tên em từ lúc mua (tư nhân ạ).
Thời điểm đó em chỉ nhận lại tờ đăng ký xe từ bên công an ( 86 LTK ạ )
Gần đây khi chuẩn bị thực hiện giao dịch, bên đối tác có nói là cần có hồ sơ gốc, em cũng nhiệt tình lên các anh trên LTK để xin rút nhưng họ có trả lời rằng thời điểm sau tháng 12 năm 2008 thì bên công an có một đợt trả hồ sơ gốc cho chủ xe, nhưng thời điểm của em đăng ký là bên công an chưa trả.
Em có ngỏ ý muốn xin lại về để tự bảo quản thì họ nói không được và cũng không có xác nhận gì cho em là họ giữ mà ko trả, chỉ bảo luật như thế thôi.
Nếu khi nào em có nhu cầu sang tên hay di chuyển thì đến làm thủ tục nộp phí, nộp thuế thì cái đó mới cần dùng và họ sẽ trả.
Dài dòng quá, vậy ở đây em xin hỏi các cụ hay mua bán xe cũ là nếu em bán cho đối tác mà ko có giấy tờ gốc đó thì bên mua có bị ảnh hưởng gì không.
Nếu họ cứ đi xe với giấy tờ đăng ký tên em thì có bị sai luật không.
Em xin cảm ơn các cụ bằng rượu mạnh ạ !

My Mò

Xe điện
Cụ làm cái công chứng ủy quyền cho chủ mới là được thôi mà. Nếu chủ mới yêu cầu lấy hs gốc để sang tên thì ra rút

chienbui

Xe tải
Em mua lại của 1 bác, xe đăng ký 2007, giờ nghe cụ nói em mới nghĩ ra cái hồ sơ gốc :)
Thế chắc hồ sơ gốc xe em vẫn nằm đâu đó ở LTK cụ nhỉ

Anh_Khoi

Xe máy
Cụ làm cái công chứng ủy quyền cho chủ mới là được thôi mà. Nếu chủ mới yêu cầu lấy hs gốc để sang tên thì ra rút
Đúng rồi ạ, em lên 86 anh công an cũng nói là khi nào sang tên thì mới cần dùng.
Bác mua xe thì cũng ko rõ lắm nên cứ củ chắc đòi cầm hồ sơ gốc, mà theo phân tích bác ý có cầm cái đó thì sau nay có muốn sang tên cũng phải gọi đến em chứ bác nhỉ .