[Funland] Em hỏi về Thủ tục nhận chế độ tử tuất đối với người cao tuổi

Cutit2014

Xe máy
Đợt rồi ông em mới mất, bố em qua ủy ban để làm thủ tục nhận chế độ tử tuất cho người cao tuổi. Ông em thọ 96 tuổi. Bố em mang giấy chứng tử qua để làm thủ tục mà họ bảo cần có giấy ủy quyền của tất cả các anh chị/em của bố em thì mới làm cho. Em tra mạng thì thủ tục không yêu cầu giấy này, vậy họ yêu vậy là đúng hay sai? Liệu lần sau bổ sung giấy này họ có yêu cầu giấy gì khác ko? Bố em phải đi hơn 200km để làm thủ tục này mà phát sinh thế này đến khổ. Vậy em muốn tham khảo ý kiến các cụ/ mợ trên này để chuẩn bị giấy tờ tránh đi lại nhiều ạ

vieteuro

Xe container
Search luật rồi in ra cụ.
Tư pháp yêu cầu thì giở luật ra đọc

bảo châu

Xe điện
HN cũng yêu cầu có giấy ủy quyền hoặc phải cùng có mặt cụ ạ.

Cutit2014

Xe máy
Search luật rồi in ra cụ.
Tư pháp yêu cầu thì giở luật ra đọc
Dạ, google chỉ để tham khảo ạ. Vì luật nó còn điều nọ, khoản kia, không phải chuyên môn đọc ko hết dễ việt vị. Nên em muốn tham khảo kinh nghiệm các cụ đã làm ạ

type

Xe tăng
Có cụ ạ, Bố em mới mất làm thủ tục tử tuất trên bhxh phải có giấy đầy đủ chữ ký của các con thì Mẹ em mới được lĩnh tiền chế độ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Khoản này nó như kiểu thừa kế tài sản ấy cụ ! Phải có mặt / có ủy quyền của tất cả thành viên có quyền lợi liên quan trực tiếp theo Luật quy định.

sherlock cốc

Xe buýt
cái giấy đấy có mẫu và cần chữ kí của những người thừa kế kèm theo bản sao căn cước công dân cụ nhé

Mandalord

Xe điện
Vâng. Cảm ơn cụ ạ, nhà em ở quê ko phải HN. Vậy là họ làm đúng chứ ko phải họ tự nghĩ ra
Bản chất thì cái tiền tử tuất thuộc về người mất, dùng để lo chi phí hậu sự. Vấn đề là người mất thì đã mất rồi, vậy tiền này thuộc về những người thừa kế. Trong trường hợp không có di chúc thì nó thuộc về những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, ở trường hợp này tức là vợ/con.

Thực ra nếu chặt chẽ, người nào đứng ra lo việc tang ma có thể yêu cầu tiền ấy thuộc về mình (để trừ chi phí hậu sự), miễn là phải chứng minh được (ví dụ như hợp đồng và hóa đơn tang lễ). Chẳng qua tình huống rạch ròi kiểu này rất ít.

Cutit2014

Xe máy
Khoản này nó như kiểu thừa kế tài sản ấy cụ ! Phải có mặt / có ủy quyền của tất cả thành viên có quyền lợi liên quan trực tiếp theo Luật quy định.
Vâng cụ ạ. Tiền mai táng nó ít thôi mà lằng nhằng như này chắc bỏ cụ ạ, vì nhà em ở xa

Arizona

Xe tăng
Không biết thời điểm hiện tại ntn nhưng em đã đi làm thủ tục cho các cụ nhà em mà ko thấy yêu cầu vụ đó.

khanhtb

Xe điện
tiền ho trợ hoả táng 3-4 triệu gì đấy ở Hà nội thì lĩnh ngay chỗ hoả táng Văn điển hoặc về nhà tang lễ lĩnh, tiền tử tuát lĩnh ở Bhxh mới cần ký văn bản kiểu thừa kế ah

Cutit2014

Xe máy
Bản chất thì cái tiền tử tuất thuộc về người mất, dùng để lo chi phí hậu sự. Vấn đề là người mất thì đã mất rồi, vậy tiền này thuộc về những người thừa kế. Trong trường hợp không có di chúc thì nó thuộc về những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, ở trường hợp này tức là vợ/con.

Thực ra nếu chặt chẽ, người nào đứng ra lo việc tang ma có thể yêu cầu tiền ấy thuộc về mình (để trừ chi phí hậu sự), miễn là phải chứng minh được (ví dụ như hợp đồng và hóa đơn tang lễ). Chẳng qua tình huống rạch ròi kiểu này rất ít.
Vâng cụ. Vậy là những trường hợp như nhà em xa và ae có người ở xa hoặc ở nước ngoài thì bỏ luôn thôi cụ nhỉ

Cutit2014

Xe máy
tiền ho trợ hoả táng 3-4 triệu gì đấy ở Hà nội thì lĩnh ngay chỗ hoả táng Văn điển hoặc về nhà tang lễ lĩnh, tiền tử tuát lĩnh ở Bhxh mới cần ký văn bản kiểu thừa kế ah
Đây nhà em làm thủ tục để nhận tiền hỗ trợ mai táng thôi cụ ạ

Mandalord

Xe điện
Vâng cụ. Vậy là những trường hợp như nhà em xa và ae có người ở xa hoặc ở nước ngoài thì bỏ luôn thôi cụ nhỉ
Nếu như cụ không muốn nhận thì bỏ cũng không sao. Nhưng phải có văn bản từ chối hưởng thừa kế, để những người khác có thể nhận.

mrdaubac

Xe điện
HN cũng yêu cầu có giấy ủy quyền hoặc phải cùng có mặt cụ ạ.
Năm ngoái em làm thủ tục nhận tiền hỗ trợ mai táng bà cụ nhà em, mất đầu năm 2021, sau đó covid hoành hành nên em để gần 2 năm sau mới làm thủ tục nhận tiền hỗ trợ mai táng mà phường họ không yêu cầu điều này đâu, chỉ cần có giấy trích lục khai tử, giấy chấm dứt nhận tiền người già của BHXH quận và hộ khẩu để chứng minh thân nhân với người chết là phường làm cho, chỉ vài hôm là gọi ra lấy tiền, đúng 5.4 củ đấy, ngoài ra còn có tiền hỗ trợ hỏa táng 100% ngay khi làm thủ tục với nhà tang lễ.

Năm ngoái em làm thủ tục nhận tiền hỗ trợ mai táng bà cụ nhà em, mất đầu năm 2021, sau đó covid hoành hành nên em để gần 2 năm sau mới làm thủ tục nhận tiền hỗ trợ mai táng mà phường họ không yêu cầu điều này đâu, chỉ cần có giấy trích lục khai tử, giấy chấm dứt nhận tiền người già của BHXH quận và hộ khẩu để chứng minh thân nhân với người chết là phường làm cho, chỉ vài hôm là gọi ra lấy tiền, đúng 5.4 củ đấy, ngoài ra còn có tiền hỗ trợ hỏa táng 100% ngay khi làm thủ tục với nhà tang lễ.
Quê em thủ tục cũng đơn giản lắm. Vợ em chi trả làm cho mọi người cũng chỉ cần mỗi giấy chứng tử, hoặc trích lục là được. sau15 ngỳ đến 1 tháng là nhận.

Dream Thai

Xe điện
Đợt rồi ông em mới mất, bố em qua ủy ban để làm thủ tục nhận chế độ tử tuất cho người cao tuổi. Ông em thọ 96 tuổi. Bố em mang giấy chứng tử qua để làm thủ tục mà họ bảo cần có giấy ủy quyền của tất cả các anh chị/em của bố em thì mới làm cho. Em tra mạng thì thủ tục không yêu cầu giấy này, vậy họ yêu vậy là đúng hay sai? Liệu lần sau bổ sung giấy này họ có yêu cầu giấy gì khác ko? Bố em phải đi hơn 200km để làm thủ tục này mà phát sinh thế này đến khổ. Vậy em muốn tham khảo ý kiến các cụ/ mợ trên này để chuẩn bị giấy tờ tránh đi lại nhiều ạ
Đúng đấy cụ, mỗi người con phải ra phường làm 1 tờ ủy quyền cho 1 người con làm các thủ tục về tử tuất.

Mà mỗi phường xã họ lại làm 1 kiểu, có phường xã họ có sẵn mẫu ủy quyền, có nơi ko có, nên tốt nhất cụ down sẵn 1 mẫu trên mạng mang đến phường xã, nếu họ ko có sẵn mẫu thì dùng cái trên mạng

Dép tổ ong.

Xe tăng
Năm ngoái em làm thì trợ cấp tử tuất ở xã/thị trấn ko cần, còn trợ cấp 1 lần do bên Bảo hiểm làm thì có yêu cầu các thành viên trong gia đình ký, ko cần ủy quyền hay có mặt.