[CCCĐ] Em kể các cụ nghe về Thổ Chu đảo cực Tây Nam của tổ Quốc

backaza

Xe máy
Hay quá, up để nhắc cụ chủ nhớ nhiệm vụ

DidiLe

Xe container
Người OF
Điện nước ngoài đảo ra sao vậy cụ chủ? Em đánh dấu theo dõi
Điện đang được cung cấp bởi 4máy phát chạy diezel, nhà nước trợ giá bán như giá ở đất liền.

thaihana

Xe điện
Cụ chủ bận cưới vợ hay sao mà chả thấy up nữa thế.@-)

DidiLe

Xe container
Người OF
E chưa thấy ai ra du lịch hết vì đảo cũng ít người biết, đi lại khó khăn và ko có dịch vụ du lịch chi hết. Chắc hợp vs phượt thủ hơn:)
Em đi du lịch nhé. Rất thú vị và Thổ chu có nhiều điều để nhớ. Em xin mạn phép bổ xung thông tin ạh.
1. Có khoảng gần 4K quân và dân trên đảo. Thổ chu là 1 đảo thuộc xã Thổ châu, PQ.
2. Đi lại chủ yếu bằng tàu hàng. Tàu đánh cá và 10 ngày có 1 chuyến từ PQ đi TC.
3. Cá cơm là thứ đánh bắt được nhiều nhất ở Thổ chu. Cũng có nuôi cá và vài hải vật khác.
4. Điện. Nước các nhu yếu phẩm có đủ. Tệ nạn có thừa kể cả loại cao cấp.

Em đi du lịch nhé. Rất thú vị và Thổ chu có nhiều điều để nhớ. Em xin mạn phép bổ xung thông tin ạh.
1. Có khoảng gần 4K quân và dân trên đảo. Thổ chu là 1 đảo thuộc xã Thổ châu, PQ.
2. Đi lại chủ yếu bằng tàu hàng. Tàu đánh cá và 10 ngày có 1 chuyến từ PQ đi TC.
3. Cá cơm là thứ đánh bắt được nhiều nhất ở Thổ chu. Cũng có nuôi cá và vài hải vật khác.
Căng nhất vẫn là y tế cụ nhỉ!

King_eric_89

Xe tải
Cụ có ảnh sân bay ko? Hôm e đi quên máy nê ko có tư liệu :((

tuanrua78

Xe đạp
chúc bác chủ sức khỏe vodka bác

Đây là cảng bãi ngự nhìn từ trên cao, trên đảo có duy nhất cảng trên vừa để phục vụ tàu khách tàu cá, tàu hàng... Đây là mùa biển động nên các tàu bè sang bên kia đảo tránh sóng, chứ bình thường đây là nơi tàu bè sầm uất nhất đảo và các con phố chính cũng gần cảng. Nói là phố thôi nhưng cũng chỉ là con đường bê tông với vài ba hàng cf.
[/QUOTE]

E tiếp chuyện tàu CSB, hôm đó e đi từ 8h sáng kế hoạch 2h chiều đến nơi. Xuất phát từ Cảng CSB vùng 4 khi đến TC thì biển động sóng to nên phải dừng ở ngoài ko cập cảng được và tăng bo thuyền con vào đảo :)
Trên chuyến đi có đoàn khách nên bữa trưa rất tươm tất, hậu cần trên thuyền siêu giỏi chỉ với bếp chừng 8m2 mà nấu cho hơn 30ng ăn vs bưax ăn tươm tất thế này ạ.
Bữa trưa trên bong tàu, nhìn vậy thôi chứ để ăn là cả 1 vấn đề biển dập dình nhiều khi cầm bát ko nổi :)))
Nhìn bức ảnh này em lại nhớ những bữa ăn trên tàu hải quân tong chuyến đi Trường Sa quá ....Say rượu, say sóng, say tình....

King_eric_89

Xe tải
Nhìn bức ảnh này em lại nhớ những bữa ăn trên tàu hải quân tong chuyến đi Trường Sa quá ....Say rượu, say sóng, say tình....
Em cũng đang ấp ủ đi Trường Sa, sang năm bên e có dự án ngoài đó chắc e xung phong đi có ảnh về hầu các cụ.

King_eric_89

Xe tải
Cụ ơi vất vả quá đúng không. Cháu có tấm ảnh đưa người bệnh lên bờ sau 7h nằm mặt bong tàu hàng có mái che.

Sang năm có tàu cao tốc rồi cụ, hi vọng cảnh này sẽ ko còn. Đây là cảng HQ V5 hả cụ?

ATM

Xe buýt
Thớt hay quá...dưng mà ít Cụ ạ.

toyo_zace_ta

Xe buýt
Em cũng đã từng một lần được đến TC trong một chuyến công tác. Có thể nói đây là một đảo cực đẹp, nhưng do là đảo quân sự lên rất hạn chế người ra đảo, trên đảo chỉ chủ yếu là HQ, BP, Rada và cỡ khoảng 2000 dân cư. Ngoài ra còn có khoảng trên dưới 500 gà móng đỏ như cụ gì bên trên có nói và ngư dân các tỉnh, em thấy có cả tàu cá ngư dân tận Bình Định, Quảng Ngãi cũng ở đây. Tàu cá ngư dân đánh bắt xa bờ thường 6 tháng 1 năm họ mới về đất liền thì phải, đánh bắt được họ lại mang vào đảo TC bán và trang bị nhu yếu phẩm rồi lại lên đường. Do lúc đó không có ý tưởng làm ký sự nên ảnh ót em cũng chụp lung tung, lục lại còn mấy cái này góp vui cùng các cụ.

Từ Rạch Giá ra Phú Quốc đi bằng tàu này. Gặp hôm nào biển động thì chó ăn chè bét nhè. Hôm em ra gặp biển động, choáng váng mặt mày.

Từ Phú Quốc ra TC hôm đó em may mắn được đi bằng tàu vận tải của HQ, lênh đênh hơn 8 tiếng trên biển (hình như 120km từ PQ). Có 2 cách để ra TC một là đi tàu chợ, tức hàng ngày có tàu ra - về, hai là đi nhờ tàu HQ. Với người dân trên đảo đi tàu HQ thì không mất xiền, còn nếu người ngoài thì thu 50k, cũng rất rẻ. Đi tàu HQ thì không sợ say vì khá lớn , còn đi tàu chợ thì đến dân đảo cũng không chịu được.

Thêm ảnh tàu HQ cuả ta đậu tại PQ

toyo_zace_ta

Xe buýt
Sau khoảng 8h TC bắt đầu hiện ra

Bãi Ngự nhìn từ biển vào. Một năm trên đảo có hai mùa, từ tháng 3 đến tháng 8 ngư dân neo thuyền ở bãi Dong, còn từ tháng 9 đến tháng 2 thì lại về bãi Ngự theo mùa gió, em nhớ cũng không chính xác nắm nhưng đại loại vậy. Dân cư thì tập trung ở bãi Ngự.

Hôm em đến do tàu HQ to lên việc cập cảng khá lâu, nhưng mải xem cách cập cảng lên chẳng chụp choẹt được gì. Người dân và chiến sỹ trên đảo ra đón tàu khá đông.

Chỉnh sửa cuối:

toyo_zace_ta

Xe buýt
Bãi Ngự nhì từ trên cao.

Cột mốc chủ quyền

UBND xã đảo Thổ Châu

Trường học

Ngôi miếu thờ của Ngư dân xã đảo

Phía trước ngôi miếu chỗ em đứng chụp buổi tối có quán bán cà phê Phim, tối ra làm ly cà phê có 10k ngồi xem phim bét nhè