[Funland] Em không muốn làm trụ cột gia đình :(

Gianthienly

Xe container
Shop ổng vẫn đứng canh me từ sáng tới tối thì ổng quan trọng hơn Mợ thớt chứ sao kêu Mợ là trụ cột.
Mợ hơi nhìn nhận sai sai về vai trò của Mợ đó.

Bản chất công việc của shop là thời gian và nhường chút cho Mợ giao tiếp để lười thôi mà.
Mợ bình tĩnh thì thấy mình không ôm cả thế gian đâu, nhưng ổng mà nghỉ cho 1 tháng với kiểu chân trong, chân ngoài của Mợ thì cũng nát tươm shop đó. Nhìn công bằng chút coi Mợ ơi:))

Rong rêu

Xe điện
Được đằng nọ mất đằng kia. Mợ tiếp tục chân trong chân ngoài quản lý thôi, giao việc đơn giản, ít sai hỏng cho chồng vậy. Không thay đổi được người khác thì mình thay đổi mình để phù hợp hoàn cảnh vậy.
Một đồng chí em biết: cao to, đẹp trai, ga lăng, giỏi, học 2 trường, tay trắng lập lên công ty làm ăn phát đạt. Tất nhiên đồng chí là trụ cột gia đình và vợ chỉ việc ăn rồi chơi nhàn nhã vì vợ học dốt làm kém. Nhưng duy chỉ có một vấn đề là gái bu lấy đồng chí ý, đuổi đi không hết, mà đồng chí ý cũng trăng hoa thôi rồi. Vợ ngoài làm đẹp và ăn diện thì hàng ngày phải canh me đi oánh ghen. Có trụ cột như thế này cũng mệt mỏi phết!
Đọc đoạn đầu tưởng mợ biết em, nhưng đến đoạn sau thì không phải :D.

P/s: Mợ chủ có tuyển nhân viên không ạ, để em phụ giúp việc chân tay với chồng mợ, thấy tội lão quá.

thanhhuan1509

Xe tải
Không biết mợ nhiêu tuổi và lập gia đình bao nhiêu lâu, con cái thế nào
Tất cả nó cũng quyết định đến công việc của mợ
Mợ chỉ đang nói khía cạnh công việc, còn ngoại giao, con cái; nếu 2 vc làm chung thì cái này nó cũng có ảnh hưởng lắm đấy
mợ cho thông tin rồi tư vấn tiếp

RONGHT

Xe buýt
Em thu nhập bao cao hơn vk nhưng toàn giấu bớt đi cho bằng vk thôi, khoản kia khi nào được nhiều nhiều thì đưa cho vk 1 cục và bảo hôm trước ngủ mơ đánh đề trúng. Bao năm chả thấy vấn đề gì.

Rong rêu

Xe điện
Em thu nhập bao cao hơn vk nhưng toàn giấu bớt đi cho bằng vk thôi, khoản kia khi nào được nhiều nhiều thì đưa cho vk 1 cục và bảo hôm trước ngủ mơ đánh đề trúng. Bao năm chả thấy vấn đề gì.
Em thì thu nhập ít hơn vợ, toàn phải lấy tiền của bố mẹ bù vào chỗ thiếu đó cho bằng vợ. Bao năm qua cũng chưa thấy vấn đề gì.

quy la tien

Xe điện
Trước hết là chúc mừng mợ như mợ tự nhận mình không đẹp nhưng có những quãng đời khá hạnh phúc khi chồng yêu thương chăm chỉ làm việc và có thu nhập khá; khi chồng mất việc thì mợ biết cách xoay xở để ổn định kinh tế.
Mợ đã biết và chỉ ra những yếu điểm của mình, của chồng thì nên có hướng để mình và anh xã phát huy sở trường,tránh sở đoản là ổn thôi mà, đơn giản thế đi mợ,cụ tỷ thì nhiều cụ đã tư véo rồi.
Chúcgđ mơj hạnh phúc!

AVANZA

Xe tăng
Đàn ông mà chi li, tính toán thì lại kêu. Thuê một thằng làm trực tiếp, mình quản lý thằng trực tiếp đó. Thằng chồng giao cho quản lý chung. Đàn ông vẫn nghĩ là làm việc lớn, để làm tay chân thì nó cáu là phải.

Chanhsa

Xe điện

hoanptp

Xe điện
Chào cccm! Kể ra chuyện này thì cũng chán nản, xấu chàng hổ ai, nên em xin phép dùng clone. Cccm cho em tâm sự xả stress chút thôi ạ.

Vợ chồng em tính cách rất khác nhau. Nhưng không biết vì sao thì vẫn yêu thương nhau, cái này là cốt lõi để duy trì hôn nhân. Đừng ai khuyên em bỏ chồng, em không có ý định đó đâu ạ.

Vc em quen nhau vì cả 2 cùng ế nên được giới thiệu. Em thì nhan sắc trung bình (hơi xấu), chồng em cũng thế. Rồi ko hiểu sao chồng em lại tỏ ra rất yêu thương em, chiều chuộng mọi thứ. Em nghĩ một đứa nhan sắc tầm thường như mình mà có người thương như vậy là quá may mắn rồi, nên bất chấp khác biệt, chúng em đi đến hôn nhân.

Hôn nhân của bọn em vẫn hạnh phúc, cho tới khi chồng em mất việc (công việc tốt, lương khá và có phần quá cao so với trình độ của anh ấy). Sau đó anh ấy không tìm được việc nào lương tốt nữa, chỉ đi làm làng nhàng. Thời gian này chồng em loay hoay lắm và em nhận ra chồng chẳng có tố chất xông pha gì cả, đầu óc kém cỏi chậm chạp và hay bao biện đổ lỗi.

Em thì trước đây sống với cha mẹ đầy đủ chả phải lo nghĩ tiền bạc, chưa từng phải khổ. Lấy chồng thời gian đầu cũng vậy, nên cứ nhàn nhã đi làm công việc văn phòng lương đủ tiêu. Khi chồng ko kiếm được tiền thì em buộc phải chân trong chân ngoài buôn bán, dù em chưa bao giờ nghĩ mình có khả năng đấy (gia đình em toàn học thuật thôi chẳng ai kinh doanh).

Nhưng chắc được trời phù hộ, may mắn mấy năm nay việc buôn bán của em phát triển tốt, chồng em bỏ việc về làm với em, để em vẫn đi làm cty nghề tay phải. Thì khỏi nói cũng nhờ chồng chăm chỉ chịu khó mà em vừa làm cty vừa bán hàng được. Thu nhập 2vc giờ khá tốt, có nhà có xe (nhỏ thôi), con cái học trường tư, ko phải lo nghĩ nhiều.

Em không bao giờ phủ nhận công sức của chồng em, thậm chí em còn thật sự muốn anh ấy làm chủ, để em đỡ phải gánh vác nhiều. Em là người vợ muốn dựa vào chồng chứ không muốn làm trụ cột gia đình. Nhưng chồng em không có khả năng quản lý. Làm việc chung với nhau mới càng lộ ra là tính anh ấy quá xuề xòa và không mấy khi chịu trách nhiệm. Làm sai, hỏng và toàn đổ lỗi thôi. Cho tới khi việc nhiều quá thuê NV làm (trước 2vc tự nai lưng ra làm, phải nói là sức anh ấy rất chăm chỉ trâu bò ạ, nên làm được nhiều) thì cái yếu kém đấy càng lộ ra, vì quản lý ko tốt. Em thì đi làm VP nên không sát sao tí một được.

Vợ chồng em thỉnh thoảng lại gây nhau vì em muốn làm quy trình đàng hoàng mạch lạc để ko sai hỏng, còn anh ấy quá xuề xòa nông dân, cứ bạ đâu làm đó. Cái nào rắc rối thì bảo "chịu, bỏ qua", và hay khó chịu vì em lằng nhằng quá. Việc buôn bán này em phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, rắc rối khó khăn phải tự xử lý. Chồng thì cái gì làm dc chân tay thì làm chứ đụng tới sự cố là chạy mất dép, mặc kệ vợ tự bơi. Cái gì cũng có thể buông một câu vô trách nhiệm "chịu, ko biết". Em chán quá cccm ạ.

Đã thế thấy em buôn bán được thì cũng muốn tìm tòi nhập hàng khác về bán. Nhưng cứ nhập xong rồi cũng cứ kiểu vật vờ để đấy, bán dc thì bán ko thì cũng kệ. Quen cái kiểu đến đâu hay đến đó chứ ko biết tính toán gì.

Cái cửa hàng của VC em thì em giống như bộ não còn chồng em là chân tay vậy. Nhưng chân tay mà chịu nghe não bộ điều khiển thì còn đỡ, đằng này thỉnh thoảng dở chứng tăng động, đi chơi hơi xa, làm em cáu lắm. Nếu mà chồng em là NV bình thường thì em đuổi việc lâu rồi cc ạ.

Bố mẹ em hay bảo mày bắt nạt chồng. Khổ nào em có muốn thế, nếu như lúc mới cưới chồng em làm lương gấp mấy lần em lúc đó thì chả ngoan như cún ạ, gia đình hạnh phúc ngập tràn. Em cứ tự hỏi, mình phải làm "trụ cột" đến bao giờ nữa, chồng mình liệu có thể cáng đáng được vai trò này nữa hay không?

Em rất muốn tự hào về chồng, đồng nghiệp bạn bè thấy em vẫn đi làm cty còn chồng em trông cửa hàng thì cứ tấm tắc khen chồng em kiếm tiền giỏi, vợ được nhờ. Em cũng cứ gật cho nó nở mày nở mặt, huhu.

Em đang chán chán bức xúc nên văn vẻ lủng củng, cccm thông cảm. Cám ơn cccm đọc hết bài ạ :(.
Vợ chồng thế là vui mà mợ, ta gò dần dần bằng quy định quy trình là ok mà mợ

Eau So Fresh

Đi bộ
Shop ổng vẫn đứng canh me từ sáng tới tối thì ổng quan trọng hơn Mợ thớt chứ sao kêu Mợ là trụ cột.
Mợ hơi nhìn nhận sai sai về vai trò của Mợ đó.

Bản chất công việc của shop là thời gian và nhường chút cho Mợ giao tiếp để lười thôi mà.
Mợ bình tĩnh thì thấy mình không ôm cả thế gian đâu, nhưng ổng mà nghỉ cho 1 tháng với kiểu chân trong, chân ngoài của Mợ thì cũng nát tươm shop đó. Nhìn công bằng chút coi Mợ ơi:))
Đoạn này cụ nói đúng ạ, không có chồng em thì em cũng ko chân trong chân ngoài được. Ấy là chồng em không muốn em nghỉ việc VP, vì nhà phải có 1 người ổn định (tư duy cũ, nhưng em cũng nghĩ thế, hic). Thế nên khi có sự cố với hàng họ em phải giải quyết thì em cũng chỉ biết tức thôi chứ có làm gì dc chồng em đâu, ổng biết ổng quan trọng mà.

Đôi khi em thấy nhọc đầu đi giải quyết hậu quả việc làm ăn cẩu thả xuề xòa của ổng thôi, haiz.

Henry 27

Xe tăng
Cái cửa hàng con con đút túi được 150tr/tháng cũng ko kém quá chứ cụ :)? Vc em cùng làm cùng ăn cùng hưởng, theo cụ sướng hay khổ?
Em ko so sánh gì với ai nên cụ đừng hằn học thế. Em thấy những người vào đây bỉ bôi phụ nữ thì cũng chả ra gì đâu ạ.
Mợ giỏi hơn 80% các cụ trong này, nên các cụ ấy bênh Ck mợ tý cũng là thỏa mãn thói Gato của các cụ ấy thôi.

Gianthienly

Xe container
Đoạn này cụ nói đúng ạ, không có chồng em thì em cũng ko chân trong chân ngoài được. Ấy là chồng em không muốn em nghỉ việc VP, vì nhà phải có 1 người ổn định (tư duy cũ, nhưng em cũng nghĩ thế, hic). Thế nên khi có sự cố với hàng họ em phải giải quyết thì em cũng chỉ biết tức thôi chứ có làm gì dc chồng em đâu, ổng biết ổng quan trọng mà.

Đôi khi em thấy nhọc đầu đi giải quyết hậu quả việc làm ăn cẩu thả xuề xòa của ổng thôi, haiz.
Em có rất nhiều khách hàng giống như vậy đôi khi trong 1 vài giao tiếp họ nhờ vợ cho yên tâm hoặc đá bóng chuyền để chối từ những thứ mà đàn ông hơi khó làm mà vẫn giữ được lòng người giao tiếp.
Bản chất của kinh doanh nhỏ là khoán (em hay gọi là vo), đôi khi quy trình quá không phù hợp đâu nên ông chồng Mợ không muốn gây lộn (nhường Mợ) thôi. Vì có những thứ tranh cãi chẳng tốt đẹp lên. Và bản thân Mợ đôi khi nhìn lại cũng cảm giác chưa đủ lực để làm quy trình nên lúc nào hứng lên Mợ lại nghĩ ra sự đó.
Chồng Mợ em nghĩ là nhường Mợ đó.
Mợ cân bằng lại đi. :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm! Kể ra chuyện này thì cũng chán nản, xấu chàng hổ ai, nên em xin phép dùng clone. Cccm cho em tâm sự xả stress chút thôi ạ.

Vợ chồng em tính cách rất khác nhau. Nhưng không biết vì sao thì vẫn yêu thương nhau, cái này là cốt lõi để duy trì hôn nhân. Đừng ai khuyên em bỏ chồng, em không có ý định đó đâu ạ.

Vc em quen nhau vì cả 2 cùng ế nên được giới thiệu. Em thì nhan sắc trung bình (hơi xấu), chồng em cũng thế. Rồi ko hiểu sao chồng em lại tỏ ra rất yêu thương em, chiều chuộng mọi thứ. Em nghĩ một đứa nhan sắc tầm thường như mình mà có người thương như vậy là quá may mắn rồi, nên bất chấp khác biệt, chúng em đi đến hôn nhân.

Hôn nhân của bọn em vẫn hạnh phúc, cho tới khi chồng em mất việc (công việc tốt, lương khá và có phần quá cao so với trình độ của anh ấy). Sau đó anh ấy không tìm được việc nào lương tốt nữa, chỉ đi làm làng nhàng. Thời gian này chồng em loay hoay lắm và em nhận ra chồng chẳng có tố chất xông pha gì cả, đầu óc kém cỏi chậm chạp và hay bao biện đổ lỗi.

Em thì trước đây sống với cha mẹ đầy đủ chả phải lo nghĩ tiền bạc, chưa từng phải khổ. Lấy chồng thời gian đầu cũng vậy, nên cứ nhàn nhã đi làm công việc văn phòng lương đủ tiêu. Khi chồng ko kiếm được tiền thì em buộc phải chân trong chân ngoài buôn bán, dù em chưa bao giờ nghĩ mình có khả năng đấy (gia đình em toàn học thuật thôi chẳng ai kinh doanh).

Nhưng chắc được trời phù hộ, may mắn mấy năm nay việc buôn bán của em phát triển tốt, chồng em bỏ việc về làm với em, để em vẫn đi làm cty nghề tay phải. Thì khỏi nói cũng nhờ chồng chăm chỉ chịu khó mà em vừa làm cty vừa bán hàng được. Thu nhập 2vc giờ khá tốt, có nhà có xe (nhỏ thôi), con cái học trường tư, ko phải lo nghĩ nhiều.

Em không bao giờ phủ nhận công sức của chồng em, thậm chí em còn thật sự muốn anh ấy làm chủ, để em đỡ phải gánh vác nhiều. Em là người vợ muốn dựa vào chồng chứ không muốn làm trụ cột gia đình. Nhưng chồng em không có khả năng quản lý. Làm việc chung với nhau mới càng lộ ra là tính anh ấy quá xuề xòa và không mấy khi chịu trách nhiệm. Làm sai, hỏng và toàn đổ lỗi thôi. Cho tới khi việc nhiều quá thuê NV làm (trước 2vc tự nai lưng ra làm, phải nói là sức anh ấy rất chăm chỉ trâu bò ạ, nên làm được nhiều) thì cái yếu kém đấy càng lộ ra, vì quản lý ko tốt. Em thì đi làm VP nên không sát sao tí một được.

Vợ chồng em thỉnh thoảng lại gây nhau vì em muốn làm quy trình đàng hoàng mạch lạc để ko sai hỏng, còn anh ấy quá xuề xòa nông dân, cứ bạ đâu làm đó. Cái nào rắc rối thì bảo "chịu, bỏ qua", và hay khó chịu vì em lằng nhằng quá. Việc buôn bán này em phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, rắc rối khó khăn phải tự xử lý. Chồng thì cái gì làm dc chân tay thì làm chứ đụng tới sự cố là chạy mất dép, mặc kệ vợ tự bơi. Cái gì cũng có thể buông một câu vô trách nhiệm "chịu, ko biết". Em chán quá cccm ạ.

Đã thế thấy em buôn bán được thì cũng muốn tìm tòi nhập hàng khác về bán. Nhưng cứ nhập xong rồi cũng cứ kiểu vật vờ để đấy, bán dc thì bán ko thì cũng kệ. Quen cái kiểu đến đâu hay đến đó chứ ko biết tính toán gì.

Cái cửa hàng của VC em thì em giống như bộ não còn chồng em là chân tay vậy. Nhưng chân tay mà chịu nghe não bộ điều khiển thì còn đỡ, đằng này thỉnh thoảng dở chứng tăng động, đi chơi hơi xa, làm em cáu lắm. Nếu mà chồng em là NV bình thường thì em đuổi việc lâu rồi cc ạ.

Bố mẹ em hay bảo mày bắt nạt chồng. Khổ nào em có muốn thế, nếu như lúc mới cưới chồng em làm lương gấp mấy lần em lúc đó thì chả ngoan như cún ạ, gia đình hạnh phúc ngập tràn. Em cứ tự hỏi, mình phải làm "trụ cột" đến bao giờ nữa, chồng mình liệu có thể cáng đáng được vai trò này nữa hay không?

Em rất muốn tự hào về chồng, đồng nghiệp bạn bè thấy em vẫn đi làm cty còn chồng em trông cửa hàng thì cứ tấm tắc khen chồng em kiếm tiền giỏi, vợ được nhờ. Em cũng cứ gật cho nó nở mày nở mặt, huhu.

Em đang chán chán bức xúc nên văn vẻ lủng củng, cccm thông cảm. Cám ơn cccm đọc hết bài ạ :(.
Phải ngọt nhạt dạy chồng thôi cụ ah!
Em cũng tự hào là người biết đào tạo chồng, chồng em tốt tính, tử tế nhưng cả nể. Ngại va chạm và ngại nhiều thứ. Vậy mà động viên, khích lệ, khen ngợi, thúc đấy, cũng làm được đủ thứ hay ho.
Đàn ông là sức trâu, đàn bà là sức bò, ko lại được, nên phải tận dụng sức của ông chồng thôi.

UFA

Xe điện
Em chịu. Ngày vợ phát cho 200k tiêu chứ ko có taid sản chứ đừng nói tới tài cán nên thôi nhường cụ dưới.
Thế cụ hơn e rồi, e ngày đc có 5 sọi, tối về còn bao nhiêu vợ nó thu lại, sáng hôm sau phát tiếp

langthangnoidau

Xe buýt
Tôi lại thấy mợ nó may mắn, chả mấy ai chỉ huy được chồng làm việc, mợ nên khi công khai thì nhịn đi 1 tí, chịu khó sau lưng thì quy trình và kiểm soát chặt hơn 1 tí, tuy vất nh vẫn làm ra tiền, còn hơn nói lắm, chồng nó kcmm thì càng mệt.
Ưu điểm là mợ biết điểm mạnh điểm yếu của chồng, giờ ai chả phải nai lưng ra làm, coi như mợ là trí óc, chồng là chân tay càng tốt chứ sao, ko các ông lắm tiền rảnh rỗi gia trưởng dễ nảy sinh tư tưởng ngoài luồng lắm. Thôi cứ nhìn vào cái lợi của việc đầu óc đỡ chân tay đi mà triển tiếp!!!!!!

bo kent

Xe tăng
Nói chung các cụ mợ nên Thông cảm cho kiểu tư duy của phụ nữ. Với em thì:
1. Dám lấy mợ xấu và ko có j đặc sắc = 2/10 điểm.
Nhiều ông bản thân chả đẹp đẽ j nhưng ko chấp nhận lấy gái xấu. Nhất là khi thu nhập đang quá cao số với năng lực như mợ nói.
2. Sức khỏe trâu bò = 4/10 điểm
Lấy ông chồng mà suốt ngày ốm đau, đi bệnh viện thì chán lắm, vừa tốn tiền vừa mất công. Chưa kể còn có kiểu 5 phút phọt 3 phát còn chán nữa. Mợ có đc con trâu tốt lại ko biết quý trọng. Gặp các mợ trên Ò này thì chấm 9/10 điểm luôn.
3. Chịu nghe lời vợ: 2/10 điểm
Đàn ông thường cái tôi nó lớn, vậy mà chồng chị vẫn nghe lời sai bảo của chị thì còn j bằng.
4. Không gái gú lăng nhăng =2/10 điểm
Vợ xấu + tiền từng có lúc nhiều mà ko đi em út cũng đáng được trân trọng.
- Trong mắt chị em có ngoại hình khá thì chồng chị đang là mẫu đàn ông 10/10 điểm đó.
- Nếu chồng chị khắc phục được các nhược điểm chị nêu thì chắc chắn anh ấy ko thuộc về chị nữa.

cô giáo thỏ

Xe hơi
Nhà này giống nhà Hằng túi với Đăng Nguyên hồi xưa đây ( ko so nhan sắc). Hậu quả ntn thì cccm đã biết

Em thấy thớt hay, em hóng ý kiến các cụ