Em ko hiểu tại sao xe hatback lại đắt hơn sedan

SpecialOne

Xe tải
Em ko hiểu tại sao xe hatchback lại đắt hơn sedan

mấy hôm đi lùng em mazda 3 all news em mới tự nhiên thắc mắc là xe hb luôn đắt hơn sedan cho dù máy móc, option y giống nhau chưa kể em thấy sedan có vẻ nặng hơn, nhiều thép hơn em hb nhất là cái đuôi xe. Hay là mấy anh tư bổn thấy dân mình kết hb hơn sd nên tăng giá, nếu vậy thì phải bắt các a ý cho về 1 giá chứ các cụ nhỉ. Mà ko riêng gì mazda ngay cả Kia, Hyundai... đều vậy
Các cụ vào chém giải ngố cho em cái

Chỉnh sửa cuối:

kaka_392

Xe đạp
Theo em thì cái nào lạ, ít người thích, mà 1 khi đã thích đã kết cái lạ đấy rồi thì ng ta sẵn sàng bỏ ra thêm 1 khoản nhỏ để sở hữu nó nên anh hải tăng giá m3 allnew hb chăng?

Future day

Xe tăng
Website
htdaiphat.vn
4 cửa nhưng nó có cái đuôi dài cũng tốn phết cụ nhờ
Nói chung về thiết kế kiểu dáng và chi phí cho cái cửa thứ 5 em nghĩ là sẽ có chi phí cao hơn đới cụ ợ, tuy nhiên có thể thêm 20 củ cũng chỉ là một vấn đề về chi phí mà còn có thể là để tạo sự khác biệt giá trị giữa các sản phẩm nữa ạ, cửa của xe hát chờ bách thường là ống thủy lực đẩy nhìn cũng sang trọng hơn và có thêm cả một cánh cửa và thêm cả "cái gạt mưa nữa chứ" hí hí nên cũng cho là xứng thôi cụ nhờ, phăn tí cho cả nhà cùng zui ạ!

lai thue

Xe điện
Sedan ko có gạt mưa, xịt kính sau nên dẻ hơn , nhà cháu đoán vậy

HONDA C70

Đi bộ
Bác mua ford ANF 5ds rẻ hơn sd 6chai. Bác thử xem..!?

SpecialOne

Xe tải
Ngay cả bác sale vào cm vẫn chưa có câu trả lời chính xác, nhiều thứ bất hợp lý nhưng đôi khi ta lại ko để ý

gnuhjp2003

Xe buýt
theo em thì là bài toán kinh tế sản xuất hàng loạt. sx ít hơn nên ko đạt được ưu thế hiệu suất dây chuyền như sedan nên chi phí lắp ráp cao hơn (ví dụ 1 dây chuyền 24h lắp ráp 100 sedan và 50 hatchback thì các cụ nghĩ thằng hatchback có rẻ hơn sedan được k?)
ngoài ra thì là lý do linh kiện đầu vào đắt hơn (thêm cửa, gạt mưa, ống thủy lực,..) và các cụ mua cái gì số lượng nhiều sẽ rẻ hơn và ngược lại, ô tô cũng thế thôi.
còn vụ hatchback của ANF rẻ hơn sedan thì e chịu, có thể là do chiễn lược bán hàng.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
theo em thì là bài toán kinh tế sản xuất hàng loạt. sx ít hơn nên ko đạt được ưu thế hiệu suất dây chuyền như sedan nên chi phí lắp ráp cao hơn (ví dụ 1 dây chuyền 24h lắp ráp 100 sedan và 50 hatchback thì các cụ nghĩ thằng hatchback có rẻ hơn sedan được k?)
ngoài ra thì là lý do linh kiện đầu vào đắt hơn (thêm cửa, gạt mưa, ống thủy lực,..) và các cụ mua cái gì số lượng nhiều sẽ rẻ hơn và ngược lại, ô tô cũng thế thôi.
còn vụ hatchback của ANF rẻ hơn sedan thì e chịu, có thể là do chiễn lược bán hàng.
Nghe chưa ổn lắm. Thực ra với VN ta xe hb mới được quan tâm chứ ở các xứ khác họ dùng phổ biến hơn sd ấy chứ. Nói chung thì giá thành một sp được tính trên cơ sở chi phí sản xuất ra chiếc xe đó.

billget

Xe hơi
mấy hôm đi lùng em mazda 3 all news em mới tự nhiên thắc mắc là xe hb luôn đắt hơn sedan cho dù máy móc, option y giống nhau chưa kể em thấy sedan có vẻ nặng hơn, nhiều thép hơn em hb nhất là cái đuôi xe. Hay là mấy anh tư bổn thấy dân mình kết hb hơn sd nên tăng giá, nếu vậy thì phải bắt các a ý cho về 1 giá chứ các cụ nhỉ. Mà ko riêng gì mazda ngay cả Kia, Hyundai... đều vậy
Bởi vì người mua hb ng... hơn(e fun tý) e té đây!

changkho1908

Đi bộ
Bên nc ngoài em thấy hb chạy nhiều hơn sedan. Nhất là dòng mazda 2012 trở về trước

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Cũng đơn giản dễ hiểu thôi ạ! Chi phí để làm xe hb tốn hơn nhiều với sd, thêm 1 cửa là kéo theo nhiều phụ kiện, ở Vn mình chưa phổ biến nhiều xe hb như các nước khác

SpecialOne

Xe tải
Cũng đơn giản dễ hiểu thôi ạ! Chi phí để làm xe hb tốn hơn nhiều với sd, thêm 1 cửa là kéo theo nhiều phụ kiện, ở Vn mình chưa phổ biến nhiều xe hb như các nước khác
Em thấy cũng ko dễ hiểu lắm đâu cụ, thứ nhất là cái cửa thứ 5 so với đuôi xe, cốp sau của 4 cửa ko thể nói là phức tạp hơn, nếu hơn có lẽ là cái chổi gạt mưa:D, thứ 2 nếu hb bán ít hơn sd thì là việc của nsx nếu cứ bằng giá thì chắc chắn là doanh số hb sẽ tăng ngay. Em thấy vấn đề ở đây là có cái gì đó bất hợp lý nhưng các bác hổng dám nói ra:D

xahoiden216

Đi bộ
Ngoài các ý của các cụ trên, em nghĩ giá HB mắc hơn SDN (không chỉ riêng ở VN, mà ở nước ngoài cũng vậy) là do Nhu Cầu nhiều hơn (ở Châu Âu xe cỡ trung, xe nhỏ tụi nó chỉ thích HB vì tính tiện dụng, các bác làm gì thấy M2 M3 sedan, Ford Focus... Sedan ở bển). Nên cái nào Cầu nhiều, thì giá sẽ được đẩy lên nhè nhẹ :)
(Mà bản thân em cũng thấy xe nhỏ HB đẹp hơn SD :D)

HoangTra

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài các ý của các cụ trên, em nghĩ giá HB mắc hơn SDN (không chỉ riêng ở VN, mà ở nước ngoài cũng vậy) là do Nhu Cầu nhiều hơn (ở Châu Âu xe cỡ trung, xe nhỏ tụi nó chỉ thích HB vì tính tiện dụng, các bác làm gì thấy M2 M3 sedan, Ford Focus... Sedan ở bển). Nên cái nào Cầu nhiều, thì giá sẽ được đẩy lên nhè nhẹ :)
(Mà bản thân em cũng thấy xe nhỏ HB đẹp hơn SD :D)
e cũng nghĩ thế. Nó chỉ thuần tuý là chiến lược về giá của nhà sản xuất mà thôi. Còn người dùng thì thích thì nhích thôi chứ cũng không quá đắn đo khi giá chênh lệch vài phần trăm.

dungkieuxd

Xe hơi
theo em thì chắc mẫu nào được thích hơn ra sau thì làm thương mại đẩy giá lên thôi chứ chi phí sản xuất em nghĩ cũng không khác nhau

mtq84

Xe hơi
Website
chupanhhn.com
em thấy huyndai hb rẻ hơn sd mà. VD accent 2015

thanglong9999

Xe hơi
Ở Việt Nam nó thế mà, cứ cái gì nhiều người thích thì tăng giá thôi ;))