[Funland] Em là thợ cơ khí!

Muon_biet

Xe cút kít
Trên này có cụ nào làm cơ khí ko? Vào thớt này chia sẻ tâm sự về những niềm vui nỗi buồn trong nghề đi ạ.!

Em cũng thích nghề cơ khí nên sắm đủ thứ máy về dùng 1 lần lại để làm cảnh.

XL Điện

Xe tăng
Em nhìn chữ ký của cụ thì cụ làm đa năng rồi! Em có ông anh cũng thích vọc nhiêuc thứ lắm ạ!

XL Điện

Xe tăng
Phần lập trình em lại xử lý được. Máy của cụ có cần thêm cảm biến hay giao diện thì em cũng thích nghiên cứu.
[/QUOTE phần cơ khí cụ cần thì cứ giao cho em. Còn phần mềm thì em chịu ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Em nhìn chữ ký của cụ thì cụ làm đa năng rồi! Em có ông anh cũng thích vọc nhiêuc thứ lắm ạ!
Em cũng mầy mò thôi. Năm 2000 sửa lại nhà, gọi thợ nhôm kính vào làm cửa nhưng hẹn hai ba lần không thấy đến (chắc chưa bố trí được tốp thợ), tức mình mua nhôm, kính, máy cắt nhôm, dao cắt kính và máy khoan mài có sẵn tự làm lấy một mình...hjhjhj

XL Điện

Xe tăng
Em cũng mầy mò thôi. Năm 2000 sửa lại nhà, gọi thợ nhôm kính vào làm cửa nhưng hẹn hai ba lần không thấy đến (chắc chưa bố trí được tốp thợ), tức mình mua nhôm, kính, máy cắt nhôm, dao cắt kính và máy khoan mài có sẵn tự làm lấy một mình...hjhjhj
Biết nhiều thứ thích thật nhưng nhiều lúc mệt phết cụ à! Cái gì cũng phải làm!

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
thực ra có rất rất nhiều cơ hội cho ngành cơ khí chế tạo, nhưng giá thành của VN quá cao.
em nhập sản phẩm cơ khí của NSX Hàn quốc, sau mấy năm em đề xuất là gia công một số chi tiết tại VN để giảm giá thành, họ đồng ý và nói nếu làm giá thành tốt, họ sẽ xuất luôn từ VN sang nước thứ 3 dưới dạng linh kiện của họ.
3 năm em đi mò mẫm hỏi giá, thì giá xuất xưởng VN ít nhất là gấp 2 lần giá sp Hàn quốc nhập về đến Hải phòng. em nhờ cậu bạn làm cơ khí để tính giá thành gia công chi tiết này tại VN, thì đúng là giá bằng 1,2 - 1,5 lần so với giá nhập về đến HP.
Ngồi tâm sự với nhiều người trong ngành, lý do là: nguyên liệu nhập, máy móc nhập, dây chuyền không đồng bộ....dẫn đến giá cao.
em nói trường hợp em gặp phải thôi, không phải tất cả, nên các bác cơ khí đừng tự ái.

Leanh65

Xe container
Em dân lập trình, chuyên ứng dụng vào tự động hóa. Nhìn các sản phẩm của cụ đẹp mà em mê quá. Muốn làm mấy con robot trong sản xuất công nghiệp mà ko có cách nào làm cho giống tây lông được. Khuyết hẳn mảng của cụ, thực sự thèm tay nghề của cụ.
Em cũng 10 năm có lẻ làm thợ ck nhưng rồi bỏ ngang sang kinh tế. Không phải vì em không yêu nghề, mà đơn giản là mấy ông làm định mức ck đầu đất không hiểu gì về quy trình công nghệ. SP phần nhiều lá đơn chiếc, loạt nhỏ mà làm định mức như mứt. Mà các sp của cụ chủ em thấy bình thường, tay nghề thợ bậc 3/7 làm là ngon, thậm trí còn phải ngon hơn ấy chứ.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Có cụ nào cần máy cắt cnc plasma thì ới em nhé

tanthuyhoang6

Xe tải

Em cảm ơn cụ đã tư vấn ạ
Em mua đủ hết mấy món trên rồi ạ. Em đang lắp dở hệ thống tưới nhỏ giọt nhưng nhiều đầu ra quá nên áp lực nước ko đủ phải kiếm máy bơm áp lực lắp bổ sung
phụ kiện tưới nhỏ giọt cụ mua ở đâu thế ah. Em đang cần làm 1 bộ, em ở HN.

anh.tuan

Xe tải
Có cụ nào thiết kế đồ gá Hàn không ạ?

tranthaiduc

Xe buýt
Xin các cụ chỉ giúp! Em muốn đặt sản xuất máng inox 304 hình thức như này số lượng nhiều thì có thể thuê đc ở đâu làm được ạ .cảm ơn các cụ

susu

Xe điện
Cụ hơn em tận 14-15 tuổi cụ à

daj em làm cơ khí dân dụng cụ à!em mở xưởng tại nhà nên nói chung làm linh tinh lắm ạ! Có việc gì làm việc nấy thôi
Hôm nào xin được giao lưu với cụ chút nhé. Em ở Thái Nguyên và cũng đam mê món máy móc này lắm
Cụ giống em quá

thngaylangthang

Xe ngựa
Vậy nhà phải rộng, hay là phải có xưởng hay kho nhỏ để chứa những dụng cụ này Cụ nhỉ

Muon_biet

Xe cút kít

asset19

Xe buýt
thực ra có rất rất nhiều cơ hội cho ngành cơ khí chế tạo, nhưng giá thành của VN quá cao.
em nhập sản phẩm cơ khí của NSX Hàn quốc, sau mấy năm em đề xuất là gia công một số chi tiết tại VN để giảm giá thành, họ đồng ý và nói nếu làm giá thành tốt, họ sẽ xuất luôn từ VN sang nước thứ 3 dưới dạng linh kiện của họ.
3 năm em đi mò mẫm hỏi giá, thì giá xuất xưởng VN ít nhất là gấp 2 lần giá sp Hàn quốc nhập về đến Hải phòng. em nhờ cậu bạn làm cơ khí để tính giá thành gia công chi tiết này tại VN, thì đúng là giá bằng 1,2 - 1,5 lần so với giá nhập về đến HP.
Ngồi tâm sự với nhiều người trong ngành, lý do là: nguyên liệu nhập, máy móc nhập, dây chuyền không đồng bộ....dẫn đến giá cao.
em nói trường hợp em gặp phải thôi, không phải tất cả, nên các bác cơ khí đừng tự ái.
Giá thành cao là do cụ ko chịu mày mò, bắt tay vào làm thôi. Thuê ngoài chịu sao nổi.
Cụ xem topic tấm gương điển hình cụ Sakai Việt Nam ấy.
Cụ ấy gia công buồng lái máy xúc. Phần khung ko tự làm dc. Thuê ngoài thợ VN đắt quá, mà ko ưng. Đặt mua bên Indonesia thì ưng nhưng đắt gấp 5 lần.
Cuối cùng cụ ấy bắt tay tự làm. Quyết làm chủ công nghệ, ko phụ thuộc.
Và cụ ấy thành công. Giá thành giảm còn 20%.
Dĩ nhiên cũng trầy da tróc vảy. Nhưng giờ cụ ấy sống khỏe rồi.

XL Điện

Xe tăng
Em trốn gần 1 năm giờ mới quay lại thớt! Em xin chào tất cả cccm! Em vẫn theo được nghề và sống đc với nghề các cụ ạ!