[Funland] Em lại bị lừa khi mua cây hoa hồng các cụ ạ

Vipthanhmlm

Xe hơi
Cái trò này mấy năm trước còn bán dk. Chứ 2,3 năm nay thì thông tin trên mạng cũng nhiều nên ít ai bị lừa nữa rồi
Em trước cũng bị lừa 1 lần khi mua cây sung trĩu quả. Đến khi nó rụng thì trên thân lỗ chỗ mũi khoan cắm chùm quả. Thật tinh vi.

Tuấn Auto

Xe điện
ko sao cụ ạ! đằng nào cũng cũng phải mua 1 cây như vậy, lần sau chỉ cần ra mua bông và keo về dính lại thôi

NguyenAnhPhan

Xe container
Em trước cũng bị lừa 1 lần khi mua cây sung trĩu quả. Đến khi nó rụng thì trên thân lỗ chỗ mũi khoan cắm chùm quả. Thật tinh vi.
Vậy nó trở thành sung lỗ khoan - Một giống sung mới. Chưa có tên trong sách thực vật vn và thế giới rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Đám hoa đang xếp hàng chờ em chuyển lên XN (xe nhỏ, chứ với cái pickup chắc 1 chuyến là gọn)

coolpix8700

Xe ngựa
Chúng phải chờ vì trước mắt phải ưu tiên cho 2 gốc đào và 1 gốc mai.
Gốc đào này người bán đã hẹn lấy lại, nhưng đến hôm nay không thấy điện lại, nên em tạm cắt cành.
Phải cắt nữa mới cho được vào xe.

ngoctu2109

Xe tăng

Trước tết e mua cây này 200k, nhiều hoa lắm. Giờ e cắt hết rồi khả năng đang mọc mầm tầm xuân.

vietbamboo

Xe điện
Em mua cây hoa hồng có 100k, cây bé thôi về trồng chơi, đến lúc rụng hết cánh hoa mới phát hiện hoa đến 2/3 là như kiểu cắt ra rồi dính keo 502 vào các cụ mợ ạ. Các cụ mợ mùa xuân này đi mua hoa để ý chút ạ. Nó không đáng gì nhưng rất bực mình ạ.
Cụ bực mình ai?
Nên vui vẻ vì mua được 1 bài học kinh nghiệm cụ ah, người đáng trách là cụ vì còn non và xanh quá thôi nếu nó là hồng gắn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ bực mình ai?
Nên vui vẻ vì mua được 1 bài học kinh nghiệm cụ ah, người đáng trách là cụ vì còn non và xanh quá thôi nếu nó là hồng gắn.
Cụ nói vậy, hóa ra người mua là người phải thông minh. Bằng ngu thì là chết phải không ạ ? Lỗi là của người mua. Ai bảo không khôn, không biết chọn - còn kêu ca gì ? Có phải cụ nghĩ thế ?
--> Ngạc nhiên chưa. Off mấy nay nhiều người tài xuất hiện ghê. Ở một Thread nào đấy, cũng có thánh đặc biệt như thế này. Nhẽ đâu cụ sang xum cùng, có phải là rôm một thể không ?
** Chợt nhớ đến một chuyện diễn ra tại tòa án : "......ai bảo đeo vàng, đeo bạc ra đường chi cho người ta chém....".
+ Suy ra một con người đôi khi không phải là chuyện khó khăn gì cả.

Vp3

Xe tải
Hồng nhà em

vietbamboo

Xe điện
Cụ nói vậy, hóa ra người mua là người phải thông minh. Bằng ngu thì là chết phải không ạ ? Lỗi là của người mua. Ai bảo không khôn, không biết chọn - còn kêu ca gì ? Có phải cụ nghĩ thế ?
--> Ngạc nhiên chưa. Off mấy nay nhiều người tài xuất hiện ghê. Ở một Thread nào đấy, cũng có thánh đặc biệt như thế này. Nhẽ đâu cụ sang xum cùng, có phải là rôm một thể không ?
** Chợt nhớ đến một chuyện diễn ra tại tòa án : "......ai bảo đeo vàng, đeo bạc ra đường chi cho người ta chém....".
+ Suy ra một con người đôi khi không phải là chuyện khó khăn gì cả.
Cái cách của cụ diễn giải nó có gọi là hằn học không? Khi lấy dẫn chứng của người bảo vệ pháp luật ra đặt vào vai của một người dân bình thường thì cụ đã méo mó cách nhìn hoặc cố tình... nhưng cũng không sao đó là góc nhìn của cụ, cụ cứ giữ!
Ở xã hội chúng ta, việc tự bảo vệ mình như là một kỹ năng sống cần thiết hơn, khi mà dối trá có ở khắp nơi, đó là quan điểm của cháu.
Việc mua phải 1 cây hoa nhầm hoa rởm chẳng hạn. Nếu có bực mình thì người cần nhận cái bực đó là cái ông bán hàng, chứ không phải mình hay người sống cạnh mình... nếu ôm lấy cục tức đó thì đối với cháu là bị tai nạn 2 lần.
Nên nhìn nhận 1 sự việc xảY ra với nhiều trách nhiệm từ phía cá nhân mình thì việc có thêm kinh nghiệm sống sẽ cao hơn, sẽ thoải mái hơn.
Ví dụ với cụ: Khi đi đường cụ bị một ông vô tình nhổ nước bọt vào mặt và một con chim vô tình ị từ trên trời rơi xuống... cụ sẽ có 2 cách phản ứng khác nhau đúng không? tại sao lại thế? khi có một chủ thể đổ lỗi được thì điên lên đúng không? ĐÂY CŨNG LÀ CÁCH CỤ HIỂU LỜI NÓ CỦA CHÁU QUA GÓC NHÌN CỦA CỤ, CHÁU MONG NÓ THIỆN LÀNH HƠN CHO NÓ VUI.
KÍNH CỤ!

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái cách của cụ diễn giải nó có gọi là hằn học không? Khi lấy dẫn chứng của người bảo vệ pháp luật ra đặt vào vai của một người dân bình thường thì cụ đã méo mó cách nhìn hoặc cố tình... nhưng cũng không sao đó là góc nhìn của cụ, cụ cứ giữ!
Ở xã hội chúng ta, việc tự bảo vệ mình như là một kỹ năng sống cần thiết hơn, khi mà dối trá có ở khắp nơi, đó là quan điểm của cháu.
Việc mua phải 1 cây hoa nhầm hoa rởm chẳng hạn. Nếu có bực mình thì người cần nhận cái bực đó là cái ông bán hàng, chứ không phải mình hay người sống cạnh mình... nếu ôm lấy cục tức đó thì đối với cháu là bị tai nạn 2 lần.
Nên nhìn nhận 1 sự việc xảY ra với nhiều trách nhiệm từ phía cá nhân mình thì việc có thêm kinh nghiệm sống sẽ cao hơn, sẽ thoải mái hơn.
Ví dụ với cụ: Khi đi đường cụ bị một ông vô tình nhổ nước bọt vào mặt và một con chim vô tình ị từ trên trời rơi xuống... cụ sẽ có 2 cách phản ứng khác nhau đúng không? tại sao lại thế? khi có một chủ thể đổ lỗi được thì điên lên đúng không? ĐÂY CŨNG LÀ CÁCH CỤ HIỂU LỜI NÓ CỦA CHÁU QUA GÓC NHÌN CỦA CỤ, CHÁU MONG NÓ THIỆN LÀNH HƠN CHO NÓ VUI.
KÍNH CỤ!
Cái sự "thiện lành của cụ" người ta xem xong là muốn nói gì rồi....
- Cụ thấy gì trong sự thiện lành như ý cụ nói nhỉ ? Cụ quy chiếu về người mua kém cỏi, dốt khi không biết mua...và giờ cụ vót cho ý đó có ngọn để cho nó vươn tầm lên tí ? Vậy ra xã hội nhiều người không tốt, láo léu gian lận - mà ta không biết, không kịp tránh là do cá nhân ta ngu ngốc ? Chứ không phải do mấy kẻ láo nháo lừa đảo ngoài kia sao ?
--> Đấy. Nhờ đó mới thấy rằng thánh nhân là có thật. Cụ rất là giống với con người đó. Tài giỏi trong bao biện, và nhắng lên để minh chứng cho cái cách nghĩ "tự bảo vệ mình" mà bản thân cho là phải.
-> Em không nhận cái kính của cụ. Vì không biết để làm gì với nó. Những chữ phóng to của cụ càng cho thấy: Cụ rất giống vài ba người gần đây trên dd.
** Chày cối cũng không thể thành huyền thoại được. Và càng bao biện càng gây chú ý cho người khác đấy cụ ạ.

Phỡn

Xe tăng
Tết có vụ Táo bomd cắm cành dâm bụt 250k nữa í.
Hoa hồng thải có 5k/ gốc. Trồng có khi đc có khi không. Như cây này e chăm cũng lên đc kha khá bông to. Nở đc khoảng 20 ngày.

Còn e này e mua ở vườn quen, 6tr5

Cây này có vài trăm

Và 1 loạt cây nhỏ tương tự. Cũng vào trăm, trong đó có cây thế lượn cỡ 2m chưa ra đợt bông nào
Tết e mua nhõn cây Đỗ Quyên này có 200k. Trưng từ trc Tết tới giờ Bông và nụ vẫn chi chít luôn
Của cụ đây :D

vietbamboo

Xe điện
Cái sự "thiện lành của cụ" người ta xem xong là muốn nói gì rồi....
- Cụ thấy gì trong sự thiện lành như ý cụ nói nhỉ ? Cụ quy chiếu về người mua kém cỏi, dốt khi không biết mua...và giờ cụ vót cho ý đó có ngọn để cho nó vươn tầm lên tí ? Vậy ra xã hội nhiều người không tốt, láo léu gian lận - mà ta không biết, không kịp tránh là do cá nhân ta ngu ngốc ? Chứ không phải do mấy kẻ láo nháo lừa đảo ngoài kia sao ?
--> Đấy. Nhờ đó mới thấy rằng thánh nhân là có thật. Cụ rất là giống với con người đó. Tài giỏi trong bao biện, và nhắng lên để minh chứng cho cái cách nghĩ "tự bảo vệ mình" mà bản thân cho là phải.
-> Em không nhận cái kính của cụ. Vì không biết để làm gì với nó. Những chữ phóng to của cụ càng cho thấy: Cụ rất giống vài ba người gần đây trên dd.
** Chày cối cũng không thể thành huyền thoại được. Và càng bao biện càng gây chú ý cho người khác đấy cụ ạ.
Cụ đứng cạnh cháu và quay mặt về phía vấn đề là nên hi vọng sự trung thực từ xã hội hay là cố học hỏi và rút kinh nghiệm để giảm thiểu sự bực mình. Chứ cụ đừng đối diện với cháu, cháu không thích đâu.
Nếu cụ có một đứa con xin phép cụ cho tự trải nghiệm xuyên Việt. Khi cháu đi cụ lo điều gì? cụ dặn cháu điều gì? và nhất là nếu nó là 1 đứa con gái?
Cháu không có khái niệm về huyền thoại, cụ đừng mang thứ đó ra cho nó đỡ bị loãng.
Cháu hỏi thử cụ câu này nhé cụ có biết " Tôn Ngộ Không được dậy 72 phép thần thông" như thế nào không? cụ có thể không trả lời ! Cháu chào cụ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Dân thường hay quan cách, cán bộ hay công nhân, người thường hay thánh nhân....đều không khác nhau ở chữ "Người". Thằng ăn mày chân chính cũng có tư cách của thằng ăn mày. Kẻ cướp có làm quan thì cũng là kẻ cướp. Đúng là đúng, sai là sai. Sai có thể sửa, nhưng không thể bao biện được. Bản chất của luật pháp là công bằng cho tất cả mọi người. Cho nẻn đặt lên vai ai nó cũng cân như thế. Ai vi phạm thì tự nhiên bị đè xuống. Chỉ sai khi người soạn, thi hành sai mà thì nó mới sai mà thôi. Và đó là vấn đề Con Người. Không phải bản chất vốn có của Pháp Luật.
--> Bản tính tuy có thể sửa, nhưng thay đổi thì khó. Chính là như vậy. Càng nói nhiều, càng lòi đuôi ra. Thánh Nhân.

xebetong

Xe container
Mai cháu chụp lại ạ. Cháu đang nghi là có khi chỉ là cái cành cắm xuống đất, như vậy sao họ mất công thế làm gì nhỉ. Có 100k có đáng gì đâu.
Kiếm dc 100k cũng không đơn giản đâu, 3 cây làm vậy mới bán được 1 cây cho cụ đó

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đứng cạnh cháu và quay mặt về phía vấn đề là nên hi vọng sự trung thực từ xã hội hay là cố học hỏi và rút kinh nghiệm để giảm thiểu sự bực mình. Chứ cụ đừng đối diện với cháu, cháu không thích đâu.
Cháu hỏi thử cụ câu này nhé cụ có biết " Tôn Ngộ Không được dậy 72 phép thần thông" như thế nào không? cụ có thể không trả lời ! Cháu chào cụ.
😅😅😅😅😅
Cười cũng không xong nhỉ. Em nghĩ cụ cần đọc vài núi sách sẽ thành thánh thật đấy. Chứ mỗi tác phẩm của Ngô Thừa Ân thôi thì e là không lấp đầy được cái khoảng rỗng quá lớn ấy đâu.
--> Cụ muốn đi thì cứ tự nhiên ạ. Và đi thong thả. Chứ đường xấu, mà sỏi đá thì nhiều. Chẳng may chúng lại không biết trò truyện, nên có khi lại làm ai đó bực mình cũng nên.

Chỉnh sửa cuối:

goldmonkey

Xe container

Hồng em mua cây về cho bu em trồng ở quê đây.

ubisapro

Xe trâu
e thấy cái trò ghép cành, gốc 1 loại khác mới phổ biến.

hatinh5760

Xe điện
View attachment 5951768
Trước tết e mua cây này 200k, nhiều hoa lắm. Giờ e cắt hết rồi khả năng đang mọc mầm tầm xuân.
Thật tài tình là cái cành nhỏ vậy mà có thể gánh vững tưng ấy quả táo.
Kể về chuyện Hoa Gắn, chị e mua 1 cây hoa hồng. Phát giá là 250, mặc cả, rồi chốt 170k. Mang về, e bảo: sao nhiều hoa thế nhỉ? Chị ấy bảo : bây giờ công nghệ cao, phân bón tốt... 1 lúc, thằng con lơ phơ gạt tay, rụng 1 bông, nhìn kỹ hoá ra là cắm vào bằng 1 đinh nhỏ.
E đã từng mua cây lá huyết dụ, cắm vào bọc đất, mà không có rễ. Cây hoa hồng, ra 2 loại hoa: loại bông lẻ to tướng và loại chùm bông nhỏ. Khả năng là người ta ghép cả 2 loại vào 1 gốc. Cây chanh mà ra hoa bám dọc cành chính. Cành đào mà đốt gốc thì hoa héo hết, nhìn lại thì hoa cũng được gắn vào cành bằng đinh gai (khá kỳ công cho cành đào 400k). Và vài lần cây cắm đất, nhưng sống như cắm lọ, cây cắm lọ (hoa đồng tiền) thì cúi gập ngay sau 1 đêm. Kể cả layown cũng nở hoa rồi cúi gập.
Mặt e có lẽ khá ngáo chăng? Tự trách mình mắt kém.