Em lại hỏi về điều hòa gia đình nhé, đang dùng cầu chì 5A em thay lên 10A được ko?

Longvh

Xe điện
Điều hòa nhà em 10 000 BTS Toshiba, nó thỉnh thoảng bị ngắt điện, kiểm tra ra hóa ra là cháy cái cầu chì ở cái dây cắm vào (đầu cắm 3 chấu loại to giống cái dùng để cắm máy tính máy in ấy)

Cầu chì của nó loại này:
Bossmann BS1362 5A

Em thay cầu chì khác là ngon.

Lần trước ko biết phải vứt cả dây đi thay dây mới.

Giờ em muốn hỏi các bác, kiếm cái cầu chì đấy loại 10A thay vào thì có ổn ko? Hay là cứ dùng 5A khi nào cháy lại thay cái 5A khác?

HaiTrung

Xe hơi
Điều hòa nhà em 10 000 BTS Toshiba, nó thỉnh thoảng bị ngắt điện, kiểm tra ra hóa ra là cháy cái cầu chì ở cái dây cắm vào (đầu cắm 3 chấu loại to giống cái dùng để cắm máy tính máy in ấy)

Cầu chì của nó loại này:
Bossmann BS1362 5A

Em thay cầu chì khác là ngon.

Lần trước ko biết phải vứt cả dây đi thay dây mới.

Giờ em muốn hỏi các bác, kiếm cái cầu chì đấy loại 10A thay vào thì có ổn ko? Hay là cứ dùng 5A khi nào cháy lại thay cái 5A khác?
theo em hiểu cái chữ đỏ là PTU thì phải, còn cầu chì thì bác phải xem lại thông số trên máy để lắp cầu chì cho phù hợp chứ tăng A lên càng lớn thì gần như nối trực tiếp rồi còn gì nữa mà bảo vệ:)

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ xài cái 100A cho bền:21::21::21::21::21:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ mua thêm cái dàn máy lạnh DaiKin - kiểu VRV loại chuyên dùng cho các văn phòng cho thuê, cái này máu me lắm, phù hợp với cầu chì 10A hay 100A

Cụ xài cái 100A cho bền:21::21::21::21::21:

bluestar2006

Xe container
Nếu cái 5A là cầu chì theo máy thì bác thay đúng cái 5A thôi. Cầu chì cháy là nó bảo vệ bác khỏi các hậu quả khác đấy. Bác phải kiểm tra các nguyên nhân khác làm cho máy điều hòa của bác ăn dòng lớn hơn mức danh định, VD áp suất gas không chuẩn chẳng hạn cũng là một lý do.
Chứ muốn nó không bao giờ cháy cầu chì thì dễ, lấy sợi dây đồng 1mm nối tắt là xong. (chỉ tội nó không đứt được thì lại ra bệnh nặng hơn)

phg

[Tịch thu bằng lái]
nhầm chuồng rồi cụ ơi

tuyenvpt

Xe tăng
Công suất lạnh tính bằng BTU chứ không phải là BTS hay PTU, cụ thử tìm cái dây cái dây cũ xem cái cầu chì trong đấy là bao nhiêu A nhé, tôi đoán chắc là 10A.

Longvh

Xe điện
Công suất lạnh tính bằng BTU chứ không phải là BTS hay PTU, cụ thử tìm cái dây cái dây cũ xem cái cầu chì trong đấy là bao nhiêu A nhé, tôi đoán chắc là 10A.
Hê, BTU, em viết vội.

Cái dây cũ là cái dây màu trắng, hồi lắp thợ nó cắt ra vứt béng đi vì ko đủ độ dài, hình như loại đó là 3 đầu cắm cục to không có cầu chì gì cả. Em thay bằng cái dây cắm PC loại mới hay đi cùng máy bộ Dell HP có cầu chì 5A ở trong ấy.

Nghe các bác nói thế này thì cứ dùng 5A, thỉnh thoảng hỏng cầu chì lại thay vậy, cũng khoảng 5-6 tháng nó mới hỏng 1 lần, vẫn ngon (l)

dlamtv

Xe buýt
Cụ lên thay loại 10A để đỡ phải thay khi điện chập chờn mà vưỡn an toàn.
Tại sao?...Máy lạnh của cụ 10000 BTU thì công suất tiêu thụ cỡ 850W liên tục thì cầu chì dùng khoảng 4A là đủ nhưng khi khởi động dòng tăng thêm khoảng 3 lần, khi điện yếu thì máy liên tục cần dòng điện lớn để đảm bảo CS cho lốc làm việc, yếu thì dễ sinh quá tải.
Bao giờ cầu chì họ cũng làm có tý sai số nên của cụ thỉnh thoảng mới cháy thôi. Thay cái 10A cho chắc :) chẳng sợ làm sao đâu. Cái sợ là dây máy tính của cụ lõi ko đủ CS đó *-)

Longvh

Xe điện
Cụ lên thay loại 10A để đỡ phải thay khi điện chập chờn mà vưỡn an toàn.
Tại sao?...Máy lạnh của cụ 10000 BTU thì công suất tiêu thụ cỡ 850W liên tục thì cầu chì dùng khoảng 4A là đủ nhưng khi khởi động dòng tăng thêm khoảng 3 lần, khi điện yếu thì máy liên tục cần dòng điện lớn để đảm bảo CS cho lốc làm việc, yếu thì dễ sinh quá tải.
Bao giờ cầu chì họ cũng làm có tý sai số nên của cụ thỉnh thoảng mới cháy thôi. Thay cái 10A cho chắc :) chẳng sợ làm sao đâu. Cái sợ là dây máy tính của cụ lõi ko đủ CS đó *-)
Cảm ơn bác, thấy có số liệu khoa học là em tin rồi, mặc dù em ko hiểu lắm :P

Nếu cái 5A này mà hỏng nữa em sẽ kiếm cái 10A, còn nó mà đang tốt thì welcome. Vote bác.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Dùng lâu chưa thế? nếu lâu rồi thì nhờ thợ đến kiểm tra chăn ga gối đệm :D
Nói vậy có nghĩa là cái cầu chì cũng ko chuẩn, soi ở cái cục nóng ấy, xem các thông số rồi tính được giá trị đúng của cầu chì
Điện áp 220-240v rồi
công suất bao nhiêu watt?
dòng bao nhiêu Ampe....
ghi lên đây rồi có người tính cho

thangco

Xe hơi
Theo Em Bác nên thay thế cầu chì 10A
vì công suất máy 9000 -10000 BTU nó khoảng 900w/220v = ~4.1A khi khởi động máy có thể tiêu thụ điện năng lơn hơn thì đương nhiên cầu chì hay đứt là phải.

Kicker

Xe điện
Hê, BTU, em viết vội.

Cái dây cũ là cái dây màu trắng, hồi lắp thợ nó cắt ra vứt béng đi vì ko đủ độ dài, hình như loại đó là 3 đầu cắm cục to không có cầu chì gì cả. Em thay bằng cái dây cắm PC loại mới hay đi cùng máy bộ Dell HP có cầu chì 5A ở trong ấy.

Nghe các bác nói thế này thì cứ dùng 5A, thỉnh thoảng hỏng cầu chì lại thay vậy, cũng khoảng 5-6 tháng nó mới hỏng 1 lần, vẫn ngon (l)
Quan trọng là dây bác thay vào không phải loại dành cho máy điều hòa nên việc bác chọn cầu chỉ 5 hay 10A đều không chính xác. Việc đầu tiên bác phải làm là kiểm tra xem dây đó có chịu được không công suất máy không đã để đảm bảo điện cấp cho máy, dây không bị nóng đề phòng cháy nổ, theo chủ quan em nghĩ thì dây chắc không đủ (vì công suất máy tính nhỏ hơn ĐH, cầu chì gin theo dây chỉ có 5A thôi). Nếu chịu được thì bác thay cầu chì tính theo công suất của máy và phải đáp ứng được dòng khởi động.
Để cấp điện an toàn và ổn định, theo em bác nên thay ổ cắm bằng aptomat 2 pha và đấu dây trực tiếp thì tốt và an toàn hơn nhiều, vấn đề là làm sao cho đẹp mà thôi.

DangLH

Xe buýt
Kicker nói đúng đấy.
5A là cầu chì đi kèm theo cái dây bác thay chứ không phải của đúng nhà sản xuất máy điều hòa.
Tóm lại là bác nên đấu điều hòa sau Aptômát cho an toàn (Áptômát 1 pha, tức là có 2 dây vào, 2 dây ra, trong đó có 1 dây nóng (thường ký hiệu là L) và 1 dây mát (thường ký hiệu là N).
Thông thường có thể đấu điều hòa sau con Áp ~ 15A.
Các bác cần nhớ là Áp tổng (sau công tơ) thường maximum = 40A.