[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

DaDieuchienxu

Xe container
Các hạng mục thì tùy theo thị hiếu của gia chủ, mình ko dám ý kiến. Nhưng có 1 điều mình khuyên nên xem lại việc làm trần thạch cao.
Mình ở miền Nam, chỉ có 2 mùa là mùa mưa & mùa khô, thế mà trần thạch cao sau vài năm bắt đầu nứt, bắt đầu từ chỗ ghép giữa các miếng nối vs nhau. Nếu ốp hoa văn thì cũng nứt dần.
Củ chuối nhất là miếng ốp giữa trần (chỗ để treo đèn chùm). Một đêm, nó rơi uỵch phát, may có cái mùng cản bớt đà rơi, ko thì mình....mồ côi vợ!
Giải tán ngay!
Tốt nhất là làm dàn khung, lắp các ô nhựa hoa văn (30 x 30 hoặc 40 x 40), nhẹ, đẹp & bền.

phuongmit

Xe cút kít
- cụ xây đc cái nhà là siêu lắm :) em thử tìm hiểu gạch ngói thôi đã váng hết cả đầu .
- e tính bán tôn cũ tầm 5 tr thì gửi luôn ban đầu cho thầu bồi dưỡng ae đội thợ thì có ổn Ko cụ ?
E sửa thôi chưa xây cụ ạ. Thợ ngoài này e còn biết chút chút chứ trỏng thì e chịu k đọc dc thói quen. Bán tôn cũ thì cụ cầm, chứ thợ đã làm gì đâu cần gì cho tiền. Nói chung giờ cụ chưa định hình dc đầu việc thì cần nhất là chuẩn bị nhiều tiền, hợp đồng chặt chẽ với thợ thôi chứ giám sát công trình kiểu này mất thời gian và sụt cân nhanh lắm :))

King Neptune

Xe tải
Xã hội phân công rồi cụ ạ, tốt nhất nên thuê đơn vị tư vấn thiết kế + thi công. Họ có chuyên môn thì tư vấn cho mình sẽ cặn kẽ hơn.
tự gánh nó mới rẻ đc cc ợ. sửa cái nhà tận dụng các thứ có thể có mà còn thuê giám sát thi công thì tèo. thuê thiết kế thì cực kỳ cần cụ thớt nhé.
Em alo 1 chỗ thiết kế, thì người ta kêu nhà em trả 12tr thiết kế và bản thi công. Còn nếu cho họ làm thi công luôn thì hoàn vốn vô lại :-s Dị là nếu em k chấp nhận bản thiết kế thì vẫn mất tiền mua :-o

formen

Xe lăn
Tốt nhất là làm dàn khung, lắp các ô nhựa hoa văn (30 x 30 hoặc 40 x 40), nhẹ, đẹp & bền.
giờ nó có các tấm panel xốp vân các loại lắp nhanh và đẹp lắm rồi. đồng ý với cụ là bỏ thạch cao - loại vật liệu em cực cực kỳ ghét vì sự giả dối :D

DaDieuchienxu

Xe container
giờ nó có các tấm panel xốp vân các loại lắp nhanh và đẹp lắm rồi. đồng ý với cụ là bỏ thạch cao - loại vật liệu em cực cực kỳ ghét vì sự giả dối :D
Đúng rồi cụ. Pla Fông giờ đa dạng lắm, nhiều mẫu rất đẹp, và quan trọng nhất là nhẹ & bền.
Nó ở trên cao, lại ko thể đóng đinh vì sẽ mất thẩm mỹ, mà gá vào ko chắc thì hôm nào xấu trời nó rơi uỵch phát như nhà mình thì oan gia.

hoviethung

Xe lăn
Các hạng mục thì tùy theo thị hiếu của gia chủ, mình ko dám ý kiến. Nhưng có 1 điều mình khuyên nên xem lại việc làm trần thạch cao.
Mình ở miền Nam, chỉ có 2 mùa là mùa mưa & mùa khô, thế mà trần thạch cao sau vài năm bắt đầu nứt, bắt đầu từ chỗ ghép giữa các miếng nối vs nhau. Nếu ốp hoa văn thì cũng nứt dần.
Củ chuối nhất là miếng ốp giữa trần (chỗ để treo đèn chùm). Một đêm, nó rơi uỵch phát, may có cái mùng cản bớt đà rơi, ko thì mình....mồ côi vợ!
Giải tán ngay!
Trần thạch cao bây giờ toàn bằng nhựa mà?

King Neptune

Xe tải
Giải tán ngay!
Nghe đau tim cụ nhỉ. Nhà em lắp có 2 quạt trần mà lâu lâu tưởng tượng rớt cũng ớn. Em sẽ k lắp đèn chùm vì ớn vụ vệ sinh leo thang ạ :)
trần cũ nhà em là trần thạch cao từng ô vuông vuông,10n nó chỉ ố màu tí.ko thấy nhão nứt dù dột tè le.
chắc e sẽ đi xem trần nhựa

DaDieuchienxu

Xe container
Trần thạch cao bây giờ toàn bằng nhựa mà?
Thế à cụ? Từ hôm xảy ra sự cố rơi cái miếng hoa văn giữa trần xuống (dễ 5-6kg), mình cứ thấy cái gì trăng trắng như trần thạch cao là khiếp vía.
Vừa rồi, cất lại nhà, mình chọn loại ô nhựa 30 x30 lắp lên, trông cũng đẹp. Nếu xui có rơi xuống cũng hơi ê ẩm chứ ko đến nỗi vỡ đầu!

hoviethung

Xe lăn
Cụ đùa à :)) trần giả có mấy loại vật liệu cơ bản và phổ biến: thạch cao, nhựa thả, nhôm chứ thạch cao toàn = nhựa là thạch cao gì
Có lẽ mình nhầm vì thấy họ làm trần không phải như thạch cao thường thấy trước đây.

subaruxxp

Xe máy
Giải tán ngay!
Em ở ngoài Bắc nên ko rõ khí hậu trong đó ảnh hưởng đến độ bền trần thạch cao như nào.
Nhưng em đoán cụ bị lừa dùng vật liệu kém chất lượng hoặc thi công kém chất lượng hoặc đen thì cả hai ạ

King Neptune

Xe tải
Em mới xem gú gồ mà nhiều loại Panel . theo cụ loại nào tiết kiệm mà xài ổn ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
Nghe đau tim cụ nhỉ. Nhà em lắp có 2 quạt trần mà lâu lâu tưởng tượng rớt cũng ớn. Em sẽ k lắp đèn chùm vì ớn vụ vệ sinh leo thang ạ :)
trần cũ nhà em là trần thạch cao từng ô vuông vuông,10n nó chỉ ố màu tí.ko thấy nhão nứt dù dột tè le.
chắc e sẽ đi xem trần nhựa
Trần thạch cao loại cũ thì mới nặng, nếu có nứt thì cũng nứt từ từ, chừng nào thấy xấu & có khả năng mất an toàn (nhất là nhà có trẻ nhỏ) thì thay ngay. Tránh đừng mua loại miếng thạch cao hoa văn gắn giữa trần (cái này nặng lắm, rơi trúng bể đầu chứ chẳng chơi!)
Như mình nói, có nhiều mẫu mã vs chất liệu khác nhau, cụ cứ ra cửa hàng tham khảo.
Theo mình, nên chọn loại vật liệu nhẹ.

DaDieuchienxu

Xe container
Em ở ngoài Bắc nên ko rõ khí hậu trong đó ảnh hưởng đến độ bền trần thạch cao như nào.
Nhưng em đoán cụ bị lừa dùng vật liệu kém chất lượng hoặc thi công kém chất lượng hoặc đen thì cả hai ạ
Mùa mưa nếu nhà kín thì ít ảnh hưởng, nhưng nhà có gắn bông gió to cho không khí đối lưu thì mưa sẽ thổi các hạt nước li ti vào, thấm vào thạch cao. lâu ngày chầy tháng nó sẽ mục, bắt đầu từ chỗ mí nối giữa các tấm.
Lần trước, vật liệu do mình mua, thợ chỉ gắn lên. Thấy họ cũng tô tô trét trét kỹ, ko hiểu sao rơi phát, hết cả hồn! (cũng đc hơn 2 năm mới bị)

Nguyencong.xd

Xe hơi
em xin góp ý thế này
- cụ nên thuê đơn vị thiết kế lên bản vẽ cho rõ ràng , nhà cụ thì chỉ bổ kiến trúc chắc chỉ đâu đó 10-15k/1m2, hoặc khoán nguyên cục đâu đó 10tr . cái này thì yc bên thiết kế ra phương án đến khi nào mình duyệt thì thôi.
- từ việc có thiết kế rõ ràng thì mình mới bố trí hệ thống điện nước hợp lý, có đầu việc rõ ràng cho đội nhà thầu
- làm sửa chữa thì quá trình thi công sẽ phát sinh rất nhiều việc nên cần ngồi với nhà thầu để liệt kê đầu mục từ đó chốt giá thi công
- khu vực nào trước đã có hiện tượng thấm dột thì đợt này cụ giải quyết cho kỹ luôn, đừng tiết kiệm bước chống thấm này
em xin hết

formen

Xe lăn
Mai cụ khởi công thì nhanh 1 tháng nữa cụ mới p đi mua đồ lắp cho cái trần t3 này. Nên k p vội đâu cụ.
Giờ cụ p băm việc theo trục thời gian để k bị rối
1. Trc khởi công.
Thủ tục cấp phép, hàng xóm, tiền.
Thiết kế
Tháo dỡ
Giải phóng mb
...
2. Khởi công
Xây thô
Hoàn thiện
Điện
Nước
Vệ sinh
Chống thấm
Mái
Trần
Tường
Sàn
Sơn
.....
3. Khánh thành
Lúc này mới đem 5 củ bán tôn cũ kia đi nhậu.

subaruxxp

Xe máy
Theo em, cụ chủ nên làm trước mấy việc sau:
- Nhờ tìm, nhờ giới thiệu cố tìm lấy 3 ông cai thầu vào ngắm nhà và cho họ lên dự toán
- Trên dự toán này thì mang ra cửa hàng vật liệu xây dựng hỏi giá các loại.
- Hỏi anh em họ hàng, cô dì chú bác, bạn bè, đồng nghiệp về kinh nghiệm sửa nhà của họ xong chắt lọc thông tin.
Tóm lại cụ đi hỏi búa xua khắp nơi cho em là tầm tuần nữa cụ sẽ có ý tưởng của riêng mình.

Supercub_90

Xe điện
Giải tán ngay!
Lão đà điểu hiền lành vậy mà cũng gặp nhiều éo le ghê =))

subaruxxp

Xe máy
Mùa mưa nếu nhà kín thì ít ảnh hưởng, nhưng nhà có gắn bông gió to cho không khí đối lưu thì mưa sẽ thổi các hạt nước li ti vào, thấm vào thạch cao. lâu ngày chầy tháng nó sẽ mục, bắt đầu từ chỗ mí nối giữa các tấm.
Lần trước, vật liệu do mình mua, thợ chỉ gắn lên. Thấy họ cũng tô tô trét trét kỹ, ko hiểu sao rơi phát, hết cả hồn! (cũng đc hơn 2 năm mới bị)
Thi công thạch cao nhà em họ gắn xương thép thả xuống chắc chắn, xong bắn vít cố định các tấm thạch cao vào xương thép. việc tô trét chỉ để tăng thẩm mỹ không có tác dụng chống đỡ nhiều.
Em đồng ý việc thạch cao ngấm nước thì khó nói trước điều gì. Nhưng để nó rơi xuống thì trước đó đã xuống cấp nghiêm trọng lắm rồi mà chắc cụ không để ý.

DaDieuchienxu

Xe container
Lão đà điểu hiền lành vậy mà cũng gặp nhiều éo le ghê =))
Cũng chưa hẳn là "éo le ghê", Ko có cái mùng đỡ mới ghê! >:)
Thi công thạch cao nhà em họ gắn xương thép thả xuống chắc chắn, xong bắn vít cố định các tấm thạch cao vào xương thép. việc tô trét chỉ để tăng thẩm mỹ không có tác dụng chống đỡ nhiều.
Em đồng ý việc thạch cao ngấm nước thì khó nói trước điều gì. Nhưng để nó rơi xuống thì trước đó đã xuống cấp nghiêm trọng lắm rồi mà chắc cụ không để ý.
Thì trần nhà mình cũng thi công y chang như thế, nhưng các vế nứt chỗ nối mí chưa tách hẳn nhau ra, chỉ nhìn rất mất thẩm mỹ. Còn cái bông thạch cao giữa nhà chỉ đc trét = xi măng trắng, ko đc bắt vít nên nó mới rơi.(trước đó thì ko hề có 1 vết nứt gì báo hiệu cả).