[CCCĐ] Em lướt Quảng Châu ( Guangzhou )

longbuzy

Xe đạp
Ảnh và lời dẫn chuyện thực quá cụ chủ ạ !

Ối Giời Ơi

Xe tăng
cách đây gần 10 năm e cũng qua QC rồi , bây giwof nhìn lại thấy pt ghê .

mercedesviet

Xe buýt
Ngó thớt mà nhớ QC quá. Cháu thông thường tháng đi QC 1 lần, mùa đông thì 2 lần/ tháng. Sang đó thì cứ tàu điện ngầm mà phang, từ sân bay về khách sạn có 8¥/ lượt. Cứ ở chợ từ sáng đến 2h chiều rồi lại di chuyển sang chợ khác từ 2h/6h. Tối ra Bejing Lu ăn quán cơm ngườu Việt ( Người Việt được xếp bàn luôn, người Tàu thì ngồi đợi). Đi ngang qua cái iClub là làm cái kem ốc quế 10¥. Chẹp...từ cuối tháng 3 đến giờ hàng chậm lại tắc biên nên mới qua được 1 lần..haizzz...tháng này cháu lại QC tiếp ạ!

blumhafele

Xe tải
Website
vecto.com.vn
Giờ thấy bảo đi một nhóm thì thuê một bộ phát wifi có sim tàu sẵn ( lượt face, gmail... ngon lành), hình như hơn 100k/1 ngày. Em thấy hay phết nhưng chưa thẩm.
Cái này e thuê ở Vn. Sang quảng châu tốc độ như 2 g. Theo e sang đó mua cái sim tốc độ 4g+ ngon hơn

Comlangvong

Xe hơi
Nhà cháu thúch đi quảng châu mà chưa có dk. Cám ơn cụ chủ post bài. Em đánh dấu lấy kinh nghiệm có dịp em sẽ đi

Jack Frost

Xe buýt
Lại nói về văn hoá giao thông, mỗi khi em đi bộ sang đường chỗ k có đèn đỏ em đều được các bác tài dừng nhường đường và phẩy tay ra hiệu đi đi, một nét đẹp giao thông. Nói vậy chứ ở HN giờ em cũng thấy nhiều cụ mợ hành động như vậy, trong đó có cả em nữa :)

Em thấy 50-50 bác ạ, ko phải tài xế nào cũng nhường người đi bộ đâu ạ. Hình như ở Hn mặc định dân đi bộ là tầng lấp ưu tiên hạng bét, nhất là ở chỗ ko có đèn, phải nhìn xe tứ phía mà sang, ngay cả ở chỗ có đèn/vạch kẻ đừng nói chỉ có vạch kẻ ko. Có đèn vạch kẻ nhiều bố đỗ lố (cả xe máy lẫn ô tô) còn chắn nguyên vạch luôn Hôm rồi, em dắt díu 2 đứa 4+6 tuổi + 1 lady 30+1 ông già 55 qua đường đến giữa đường rồi, tay xoay xoay xin đường rối rít, đi trên chỗ vạch kẻ cho người đi bộ ko có đèn gt thì có thằng (em xin phép gọi là "thằng" luôn) chở vợ và 2 con tầm tuổi nó rú em Sonata lao từ xa lên, bẻ lái lên cắt ngang trước mặt bọn em và vút qua. Cụ kia chửi ầm ĩ. Em thì nhỏ nhẹ bảo: "thôi bác ạ, chắc bố nó sắp chết". Nói chung ứng xử lái xe trên đường em thấy thuộc về ý thức chủ quan, ko phải trình độ, ko phải văn hoá, ko phải học vấn và ko phải giàu nghèo thành đạt gì!

gautrucbe

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Hè tới em sang đấy. Xin hỏi các cụ thủ tục xin Visa có khó khăn không ạ. Những giấy tờ có cần dich tiếng Trung không ạ.

lx125_black

Xe container
Em nói thật, ăn uống ở sân bay ko thể tệ hơn, mà lại còn đắt, nhiều khi nhỡ đành phải nhắm mắt nuốt tạm. Không hiểu cái bọn bán hàng trong SB chúng nó nghĩ gì nữa, tranh thủ chặt chém còn chất lượng dịch vụ KH dẹp ra 1 bên?
Cũng là ăn tại sân bay, mà Noi Bai so với Guangzhou thì ông em đi cùng em buông đúng 1 câu :"Ăn uống ở Nội Bài là nỗi nhục quốc thể"
Đúng là nhục thật, tsb nó đắt hơn mà chất lượng quá phò.

Car68

Xe tải
Chủ thớt có chuyến đi ý nghĩa, em chưa có dịp sang TQ nhưng vợ em du học bên Bắc Kinh 6 năm xong về mê ly luôn các cụ ah.

Berry1111

Xe hơi
Cụ nào định đi du lịch QChau, thì với kinh nghiệm du lịch 1 vài nước của em thì em khuyên là không nên đâu ạ. Không có gì hay ho đặc biệt cả.

kimma

Xe điện
hồi 2009 em có đi QC, lúc đó nhìn họ phát triển giao thông đường bộ không kém EU rồi, đồ ăn QC ngon nổi tiếng nhưng nhiều món dầu mỡ quá, gọi 4 món ra mà 5 người không cách nào ăn hết đc vì quá nhiều hay do mình ăn quá ít ? cũng có thể là do dầu mỡ nhiều nên ngấy ?
bo vài chục tệ thì họ không dám nhận và nói với người phiên dịch là làm như vậy tức là tham ô. đặc biệt là trong 5 ngày ở QC đi rất nhiều nơi, kể cả vào cty công sở, TT TP các siêu thị, chợ trời... cũng ko thấy 1 bóng hồng nào sạch nước cản cả, cái này làm em hơi buồn. cahr bù ở VN, ra đường là nhan nhản.

TQ nó phát triển thanh toán điện tử nhanh thật, từ cửa hàng nhỏ lẻ, quầy ăn vặt ngoài đường cũng thanh toán qua QR, wechat rất tiện lợi.
Hệ thống metro của nó cũng lịch sự, hiện đại, ko có cảm giác tàu tàu giống như mẫu tàu điện trên cao sắp tới của HN :)) Giao thông thủ đô ta muốn cải thiện thì chỉ có hệ thống tàu điện ngầm như của nó mới ok.
tại nó pt bảo mật tt tốt và cũng chạy chiết khấu kinh lắm cụ ạ , cái gì mới mà ưu đãi khoẻ dân đổ xô dùng ngay , giờ VN QR đi đâu em cũng thấy ghi CK 10-15% ....
còn tàu của nó dùng CN khác mình ạ , khá giống với nhật bổn nên phóng tít vỡi mà cũng không ồn , bà cụ em cũng đi sang QC nhiều và trải nghiệm tàu bên nó ,về bảo toàn phóng trên 100km/h , kịch ga cũng 300 ... mà là câu truyện 5-6 năm trước rồi cụ ạ

coquay

Xe container
Em buôn quần áo mà cứ hóng cụ xem có ảnh nào chụp khu chợ búa không mà ứ có! huhu
Đây mợ khu chợ to đùng chuyên hàng nhái

Chợ qa này toàn người việt

Ăn sáng có Các loại mỳ tươi mỳ khô khoảng 10te 1 bát to tướng

Tự chọn các loại thịt

Cậu bé

Xe buýt
Có cụ nào biết quán nhậu nào để uống beer chỉ em với em đang ở bến xe việt tú