[Funland] Em mày mò xem tuổi xây nhà, ccm cho thêm ý kiến ạ.

mldinhanhinh

Xe hơi
Mợ ấy hỏi về việc họ hàng (chú của chồng) muốn mượn tuổi chồng mợ ấy để xây nhà, thì có rủi ro gì cho chồng mợ ấy không.
Chứ không phải nhà mợ ấy xem tuổi để xây nhà đâu ạ.
Cháu có còm ở trên đấy... Nói như những người xung quanh cháu bảo thì Đứng tuổi xây nhà là gánh hạn cho gia chủ rồi cụ ơi :))

Cháu thì vẫn nghĩ mình không cẩn thận thôi.

Khu đô thị người ta xây hàng nghìn hàng vạn căn hộ chung cư, liền kề, biệt thự đơn song lập mà có cần phải xem tuổi cho tất cả đâu, ấy thế mà đắt lòi mắt.
Khu đô thị thì chủ đầu tư người ta xem với cúng kinh khủng lắm, cả cái toà đó quay hướng nào...
Xong người đến mua cũng thế thôi cụ.

Nhưng suy cho cùng vật chất quyết định ý thức thôi :)) Giờ có cái căn 179M2 có hướng xung khắc với cả nhà người mua giá 5 tỷ với 1 căn 79M2 giá 5 tỷ có hướng hợp với cả nhà người mua (Cùng toà nhà) thì có xung khắc cũng phải làm cái 179M2 về mà ở thôi :))

MuathuHN252

Xe lăn
Từ điển cụ tra bị thiếu cụ ạ. Người địa phương người thật việc thật giải thích cụ còn không tin thì chịu rồi.
Đây em gửi cụ lời bài hát ví dặm nhé:

Các từ địa phương trong bài chắc cụ tra từ điển trên cũng không có đâu.
Em xin dừng ở đây kẻo loãng thớt cụ nhé.

MuathuHN252: trong thớt tâm linh hình như có nói rồi, sao mợ không hỏi luôn ở đó?
Vâng. Cảm ơn mợ chị góp ý ạ. Em cũng đưa vấn đề để xem m.ng bàn luận và nhìn nhận về việc chọn tuổi xây nhà này ntn. Chứ vd như hạn Hoang Ốc, giờ e cũng mới đọc xem tính ntn các thứ. Bt e cũng ko tín và ko để ý đâu, nhưng việc xây nhà là việc đại sự. Nên tránh dc thì tốt hơn ạ

thanh040506

Xe trâu
E đắn đo là mợ gọi điện nói với em, và ý muốn mượn tuổi ck em. Nhưng lại chưa nói với ck em. Em xem thấy ko ổn nên đang muốn can ck, có đủ lý lẽ cho ck để từ chối vụ này ạ. Đứng tuổi hộ, mà nó lại ko đc tuổi nữa, sợ cũng lắm chuyện rồi liên can cả mình ý
E băn khoăn là sao Chú lại đi với Mợ ạ?
Còn e như nhiều cụ trên này, cứ có tiền là xây thôi ạ.

MuathuHN252

Xe lăn
E băn khoăn là sao Chú lại đi với Mợ ạ?
Còn e như nhiều cụ trên này, cứ có tiền là xây thôi ạ.
Vâng. Quê e gọi là vậy, e vừa sửa lại là thím theo sách rồi. Nhưng ở quê, từ bé đến giờ, bọn e chưa bh gọi là thím cả. Toàn gọi mự(= mợ trong cậu mợ, ở quê vợ của cậu cũng gọi là mự luôn ạ)

X5 nhatrang

Xe tăng
Người OF
Em không có tiền, chứ có tiền thì tuổi nào em cũng xây nhà.
Chuẩn rồi….Mình 49 xây cái ks đầu, 53 xây cái sau.Hôm khởi công cũng nhờ các cụ sư chùa Long sơn đến làm lễ, may mắn cả 2 ko xẩy ra vấn đề gì nghiêm trọng.Mấy đồng chí cũng xây ks hay đi lễ chùa,đền đều dính tai nạn lao động chết người.Thôi thì cứ tâm niệm ở hiền gặp lành.:">

thanhgamo

Xe container
Em tra từ điển tiếng Việt ko có từ "Mự", đây là tiếng của dân tộc gì? Vì em hỏi mợ tiếng việt có dấu, mà tra từ Mự nó lại vô nghĩa.
Còn viết tắt CK thì tại em cũng gần 60 tuổi già lẩm cẩm rồi, thôi em cố gắng đánh đu với gái trẻ vậy.
Nó là tiếng địa phương chứ không phải tiếng dân tộc.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Chuẩn rồi….Mình 49 xây cái ks đầu, 53 xây cái sau.Hôm khởi công cũng nhờ các cụ sư chùa Long sơn đến làm lễ, may mắn cả 2 ko xẩy ra vấn đề gì nghiêm trọng.Mấy đồng chí cũng xây ks hay đi lễ chùa,đền đều dính tai nạn lao động chết người.Thôi thì cứ tâm niệm ở hiền gặp lành.:">
Em cũng thích cái này.

Tv1912

Xe tải
Với kinh nghiệm hóng hớt bên thớt tâm linh thì làm nhà tốt hay xấu chủ yếu do đất lành hay dữ, tuổi tác chỉ là phụ! :D Theo quan niệm thông thường thì người tuổi càng cao đứng làm nhà càng tốt mà ông chú kia lại muốn đẩy đi là sao?! Vì người có tuổi mới là người nhiều phúc, vì có phúc mới sống được thọ!

Em vote chối luôn cho lành! :))

anh.tuan

Xe tải
Mình 1987 xây nhà 2017 hay 2018 gì đấy: sao thái bạch, lục hoang ốc đây.
Nếu cứ tính theo 3 cái trên với sao thì đến trên 60 tuổi mới xây đc.
Nên làm cái gì nó cũng tương đối. Đầu óc thảnh thơi, đừng suy nghĩ nhiều mà phân tâm công việc đi lại...
Chú mợ trên 6x thì tuổi nào chả xây đc. Hay lại sợ xây nhà gặp hạn kaka.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Xưa, lúc em chuẩn bị cưới vợ... Em đến một ông thầy cúng quen (em đã nhờ xem ngày và cúng động thổ mấy lần rồi) xem ngày để làm lễ ăn hỏi. Xem xong về nhà em mở sách ra xem thấy ngày tháng có gì đó chưa đẹp nên em cùng vk chưa cưới sang nhờ thầy xem lại. Đến cửa gặp đúng lúc thầy đi cúng đâu đó về, mặt còn đỏ phừng phừng vì men rượu nếp. Em đề nghị..., và... "Cút, xem rồi, không tin thì cút". Máu trong người em sôi lên, chào trống không một cầu rồi vc em cút về luôn!

Ngày đó mạng mẽo còn hạn chế nên hôm sau em đi mua một chồng sách xem ngày giờ tốt, sách cúng, sách phong thủy các kiểu... về dành hẳn một tuần ngâm cứu và tự xem ngày đi ăn hỏi cho mình. Trước ngày ăn hỏi em phải đi khởi công đập - mương dẫn nước suối đầu nguồn ở tỉnh. Em tự xem ngày giờ và tự cúng. Trời cuối Thu đầu Đông nước suối trong làn sương mù lạng buốt. Thế mà cán bộ huyện, xã nơi có công trình phải bì bõm cầm đèn pin cùng em lội qua 2 con suối, trèo qua 2 quả đồi để đến nơi đầu nguồn làm lễ cúng động thổ lúc 3h sáng.

Quê em xa và quê vk em cũng xa, em ở HN (trung tâm 2 nhà) nên tự chuẩn bị full bộ ăn hỏi, các cụ ở quê lên chỉ đi làm đại diện và thủ tục thôi. Em bán cau lễ xinh đẹp ở chợ gần nhà chuẩn bị cho em buồng cau đẹp nhất HN bấy giờ. Đến giờ dù sau bao năm nhưng mỗi lần qua chợ em đều ghé thăm em ấy.

Từ đấy đến nay em toàn tự xem ngày giờ, tự cúng, tự bốc bát hương khi cần, và thi thoảng em đi bốc bát hương hộ bạn bè, người thân.

Nhưng độ 5-6 năm nay em mới ngộ ra là ngày nào cũng là ngày đẹp, giờ nào cũng là giờ đẹp, chỉ là cái tâm mình không ổn nên thấy ngày giờ đó không đẹp mà thôi. Chỉ có điều khi làm lễ liên quan đến việc âm cần chọn giờ mà các quan thần linh chịu trách nhiệm việc âm dương đang trực làm việc thì mới hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Anh cứ có tiền là xây, xem xét qua quýt thôi vì kiểu gì làm xong chả hết tiền :))
Làm nhà hay có chuyện này chuyện kia vì: một là trùng hợp, hai là chủ nhà phải lo tiền bạc, phải quán xuyến công việc xây cất nên bị ảnh hưởng sức khỏe hoặc mất tập trung... xưa nay em chưa nghe nói ông cho mượn tuổi bị làm sao cả, vì không phải chính chủ nên có khi 3 hôm sau đã quên mất rồi ấy chứ :))

Hồi em xây nhà, bố chồng em chỉ đạo ông anh rể sinh năm 74 ra đổ cho xô vữa đầu tiên. Em chẳng duy tâm gì cơ mà đã tâm linh thì cũng phải xét, ông anh rể lại đang có đại tang ( bố đẻ mới mất có mấy tháng). Thế là ông anh trai em (kiêm nhà thầu kiêm tư vấn quản lý dự án) nhờ ông bạn thân đổ trước giúp xô vữa lấy giờ. Còn phái đoàn nhà chồng em ở quê ra sau tùy ý bố chồng em, đổ thế nào cũng được. ;))

Xep

Xe tăng
Gọi là mự ạ. Chị gái hoặc em gái của bố gọi là O, chồng của O và dì thì đều gọi là dượng. Em ko hiểu cụ dịch Ck ra cái gì, em nói chuyện với bạn bè, em út hay đồng nghiệp, m.ng lúc nhắn tin đều viết tắt chồng là ck, ko phải mỗi e viết mà m.ng cũng vậy, và cũng hiểu. Chứ chưa ai nói và nghĩ nặng nề như cụ cả
Ck là chuyển khoản :))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Gớm, có năm nào mà các anh bên BQLXD ko xây cả mớ nhà đâu. Bảo chồng mợ kiêng cờ bạc rượu chè gái gú thôi, kiêng gì mấy cái này
Đang cô đơn ở nơi "gạo trắng nước trong" thì có mà kiêng vào mắt :))

buicongchuc

Xì hơi lốp

MuathuHN252

Xe lăn

BMW X11

Xe tăng
Chả là em vừa nói chuyện với thím, vk của chú, em của bố chồng(Ck) em. Chú sinh năm 1957, các con trai của chú sn 1983, 1985 và ck em là con bác sn 1987. Chú mự định năm nay sửa nhà, đập nhà cũ đi và xây nhà mới trên đất ở hàng chục năm nay và có ý định sẽ mượn ck em đứng ra làm lễ vì theo như chú mự nói rằng tuổi chú và các con của chú không hợp tuổi xây nhà năm nay.
Em nghe xong cũng hơi hốt hoảng 1 chút, vì làm nhà là chuyện lớn, và đôi khi nếu làm nhà phải năm phạm gì đó, thì cũng sợ xảy ra chuyện này chuyện kia. Đây nhà mình ko làm, đứng ra hộ ng khác nên cũng muốn cẩn thận xem lại. Sau 1 hồi lượn mấy trang web thì em thu nạp dc 1 số thông tin là khi xây nhà phải chọn năm tránh phạm kim lâu, tam tai, Hoang ốc.

1. Kim Lâu

Theo các bậc thầy phong thủy thì tuổi phạm Kim Lâu được cho là không nên xây nhà năm 2024. Kim Lâu thường được chia thành các dạng sau:
Tuổi Kim Lâu 1 (Kim Lâu Thân) Khi xây dựng nhà vào tuổi này, gia chủ sẽ dễ gặp những điều không may mắn (ốm đau, bệnh tật, tai nạn,… hoặc có thể chết người) nên rất kỵ nếu như bạn phạm phải Kim Lâu 1
Tuổi Kim Lâu 3 ( Kim Lâu Thê): Sẽ gặp nhiều điều không may mắn cho người vợ
Tuổi Kim Lâu 6 ( Kim Lâu Tử): Sẽ gặp nhiều điều không may mắn cho con cái
Tuổi Kim Lâu 8 ( Kim Lâu Lục Súc): Sẽ gặp nhiều điều không may mắn cho vật nuôi và công việc làm ăn thất bát
Tuổi làm nhà năm 2024 (Giáp Thìn) phạm Kim Lâu
Người sinh năm 1954 – Tuổi Giáp Ngọ – 71 tuổi
Người sinh năm 1956 – Tuổi Bính Thân – 69 tuổi
Người sinh năm 1959 – Tuổi Kỷ Hợi – 66 tuổi
Người sinh năm 1961 – Tuổi Tân Sửu – 64 tuổi
Người sinh năm 1963 – Tuổi Quý Mão – 62 tuổi
Người sinh năm 1965 – Tuổi Tuổi Ất Tỵ – 60 tuổi
Người sinh năm 1968 – Tuổi Mậu Thân – 57 tuổi
Người sinh năm 1970 – Tuổi Canh Tuất – 55 tuổi
Người sinh năm 1972 – Tuổi Nhâm Tý – 53 tuổi
Người sinh năm 1974 – Tuổi Giáp Dần – 51 tuổi
Người sinh năm 1977 – Tuổi Đinh Tỵ – 48 tuổi
Người sinh năm 1979 – Tuổi Kỷ Mùi – 46 tuổi
Người sinh năm 1981 – Tuổi Tân Dậu – 44 tuổi
Người sinh năm 1983 – Tuổi Quý Hợi – 42 tuổi
Người sinh năm 1986 – Tuổi Bính Dần – 39 tuổi
Người sinh năm 1988 – Tuổi Mậu Thìn – 37 tuổi
Người sinh năm 1990 – Tuổi Canh Ngọ – 35 tuổi
Người sinh năm 1992 – Tuổi Nhâm Thân – 33 tuổi
Người sinh năm 1995 – Tuổi Ất Hợi – 30 tuổi
Người sinh năm 1997 – Tuổi Đinh Sửu – 28 tuổi
Người sinh năm 1999 – Tuổi Kỷ Mão – 26 tuổi
Người sinh năm 2001 – Tuổi Tân Tỵ – 24 tuổi
Người sinh năm 2004 –Tuổi Giáp Thân – 21 tuổi

2. Tam Tai
Tuổi làm nhà năm 2024 (Giáp Thìn) phạm Tam Tai
Người sinh năm 1956 - Tuổi Bính Thân – 69 tuổi
Người sinh năm 1960 – Tuổi Canh Tý – 65 tuổi
Người sinh năm 1964 – Tuổi Giáp Thìn – 61 tuổi
Người sinh năm 1968 – Tuổi Mậu Thân – 57 tuổi
Người sinh năm 1972 – Tuổi Nhâm Tý – 53 tuổi
Người sinh năm 1976 – Tuổi Bính Thìn – 49 tuổi
Người sinh năm 1980 – Tuổi Canh Thân – 45 tuổi
Người sinh năm 1984 – Tuổi Giáp Tý – 41 tuổi
Người sinh năm 1988 – Tuổi Mậu Thìn – 37 tuổi
Người sinh năm 1992 – Tuổi Nhâm Thân – 33 tuổi
Người sinh năm 1996 – Tuổi Bính Tý – 29 tuổi
Người sinh năm 2000 – Tuổi Canh Thìn – 25 tuổi
Người sinh năm 2004 – Tuổi Giáp Thân – 21 tuổi

3. Hoang Ốc
với nhiều ng, hạn Hoang Ốc là khái niệm ít nghe hơn, nên e sẽ đưa nhiều thông tin hơn ạ.
Hạn Hoang Ốc là gì?

Trong từ điển Hán Việt, hoang có nghĩa là bỏ hoang, hoang vắng, ốc có nghĩa là nhà. Như vậy, Hoang Ốc có thể hiểu đơn giản là ngôi nhà hoang vắng, không có người ở.

Theo các chuyên gia phong thủy, gia chủ xây dựng nhà phạm phải hạn Hoang Ốc sẽ gặp phải những điều xấu về công việc, sức khỏe và tài lộc. Đặc biệt, các thành viên trong gia đình dễ xảy ra mâu thuẫn, tranh chấp.

Tuy nhiên, không phải cứ phạm Hoang Ốc thì gia chủ sẽ gặp phải điều xấu. Bởi thực tế, hạn Hoang Ốc được chia thành 6 cung, gồm 3 cung tốt và 3 cung xấu. Đó là nhất Kiết (tốt), nhì Nghi (tốt), tam Địa Sát (xấu), tứ Tấn Tài (tốt), ngũ Thọ Tử (xấu) và cuối cùng là lục Hoang Ốc (xấu).
Cách tính tuổi Hoang Ốc
Trên thực tế, tính tuổi phạm Hoang Ốc khá đơn giản, gia chủ chỉ cần dựa vào bàn tay đã có thể tính được tuổi phạm Hoang Ốc của bản thân. Cụ thể như sau: Gia chủ sẽ dựa trên 6 đốt của ngón trỏ và ngón giữa, 6 đốt ngón tay xếp theo thứ tự từ 1-6, tương đương từ 10 tuổi đến 60 tuổi. Bắt đầu từ đốt số 1 (10 tuổi) là Nhất Kiết → đốt số 2 (20 tuổi) là Nhì Nghi → đốt số 3 (30 tuổi) là Tam Địa Sát → đốt số 4 (40 tuổi) là Tứ Tấn Tài → đốt số 5 (50 tuổi) là Ngũ Thọ Tử → đốt số 6 (60 tuổi) là Lục Hoang Ốc. Sau khi đi hết một vòng, gia chủ sẽ quay lại từ đầu, nghĩa là cung Nhất Kiết ở 70 tuổi → cung Nhì Nghi (80 tuổi) → cung Tam Địa Sát (90 tuổi)…

Khi đã tính được tuổi hàng chục, gia chủ tiếp tục tính đến tuổi lẻ. Tuy nhiên, tuổi lẻ sẽ bắt đầu từ tuổi ở hàng chục và chạy theo chiều kim đồng hồ. Chẳng hạn:

10 tuổi bắt đầu từ đốt số 1. Tiếp theo, 11 tuổi ở số 2, 12 tuổi ở số 3, 13 tuổi ở số 4, 14 tuổi ở số 5, 15 tuổi ở số 6, 16 tuổi quay về lại số 1, 17 tuổi ở số 2, 18 tuổi ở số 3 và cuối cùng 19 tuổi ở số 4.
20 tuổi bắt đầu từ đốt số 2. Tiếp theo, 21 tuổi ở số 3, 22 tuổi ở số 4, 23 tuổi ở số 5, 24 tuổi ở số 6, 25 tuổi ở số 1, 26 tuổi ở số 2, 27 tuổi ở số 3, 28 tuổi ở số 4, 29 tuổi ở số 5.
Gia chủ từ 30 tuổi trở lên có thể thực hiện cách tính tương tự như hai tuổi ở trên.
Lấy ví dụ cho dễ hiểu, gia chủ 33 tuổi sẽ bắt đầu từ đốt số 3 (30 tuổi), 31 tuổi là số 4, 32 tuổi là số 5, 33 tuổi là số 6. Như vậy, 33 tuổi sẽ rơi vào cung Lục Hoang Ốc, gia chủ không nên xây nhà.

Ý nghĩa của lục cung Hoang Ốc
Hạn Hoang Ốc bao gồm 6 cung, trong đó có 3 cung tốt và 3 cung xấu. Vậy ý nghĩa 6 cung của hạn Hoang Ốc là gì, gây ảnh hưởng như thế nào đến vận mệnh của gia chủ?

Nhất Kiết (Cát): Là cung đầu tiên và cũng là cung tốt nhất trong lục cung Hoang Ốc. Gia chủ khi xây nhà vào năm Nhất Cát sẽ gặp được nhiều may mắn trong cuộc sống, sự nghiệp phát triển, mọi việc đều được hanh thông, thuận lợi.
Nhì Nghi: Cũng là cung tốt trong 6 cung Hoang Ốc. Xây nhà trong năm Nhị Nghi, gia chủ sẽ đón nhận được nhiều tài lộc, giàu có, gia đình thịnh vượng, phát đạt.
Tam Địa Sát: Theo sau 2 cung tốt sẽ là cung xấu. Khi xây nhà vào năm Tam Địa Sát, gia chủ sẽ gặp các vấn đề về sức khỏe, thường hay đau ốm, bệnh tật.
Tứ Tấn Tài: Mang đến tài lộc, phú quý, giúp gia chủ làm ăn phát đạt. Đây cũng là cung được nhiều người lựa chọn để xây nhà.
Ngũ Thọ Tử: Là cung xấu nhất trong 6 cung. Nếu xây nhà vào năm cũng Ngũ Thọ Tử, tình cảm gia đình bị rạn nứt, thành viên chia rẽ, thậm chí gặp cảnh chia ly, chết chóc.
Lục Hoang Ốc: Là cung cuối cùng trong 6 cung và cũng là cung xấu cần tránh khi xây dựng nhà. Lục Hoang Ốc gây ảnh hưởng đến đường công danh sự nghiệp của gia chủ, bị tiểu nhân quấy phá. Đồng thời, gia đình rơi vào cảnh thiếu túng, nghèo khó, thường xuyên cãi vã, lục đục.
Các tuổi sẽ bị hạn Hoang Ốc trong năm 2024 là: 1956, 1959, 1960, 1962, 1965, 1968, 1969, 1971, 1974, 1975, 1977, 1978, 1980, 1983, 1984, 1986, 1987, 1989, 1992, 1993, 1995, 1996, 1998, 2001, 2002, 2004.
Như vậy, theo các hạn ở trên thì ck em 1987 sẽ phạm hạn Hoang Ốc, em tính rơi vào cung Ngũ thọ tử, là cung xấu nhất trong 6 cung luôn.
Chú em 1957 và con 1985 ko phạm hạn gì.
con 1983 phạm Hoang Ốc, và Kim Lâu.

Nhưng chú em bảo rằng tuổi Sửa xây nhà năm Thìn là sát, không xây được.
Năm 2024 trong can chi là năm Giáp Thìn (Năm con rồng), thuộc mệnh ngũ hành là Hỏa.
Tam hợp và tứ xung của năm Giáp Thìn 2024 và những người tuổi Thìn:
Tam Hợp: Tuổi Rồng hạp với tuổi Tí (con Chuột) và tuổi Thân (con Khỉ).
Tứ Xung: Tuổi Rồng khắc kỵ tuổi Sửu (con Trâu), tuổi Mùi (con Dê) và tuổi Tuất (con Chó).
Có thể lí luận theo ngũ hành xung khắc về tuổi, nên chú mới nói là năm Thìn ng tuổi Sửa ko xây được. Còn tuổi chú 1957, chú bảo là quá tuổi để xây.
Chưa kể ck em năm nay còn sao Thái Tuế, vậy càng không được tuổi để xây nhà.
...
Đây là 1 số thông tin em đọc về việc chọn tuổi xây nhà, theo các cm có cần xem thêm gì ngoài 3 hạn ở trên, và ngũ hành tương sinh, tương khắc ko ạ?
Chồng mợ Cúc không hợp tuổi xây nhà đâu, Kim Lâu Bạch tạng nó chiếu, đen lắm.

Nên thuê êm đứng tên đây này, tuổi êm, xây nhà nào cũng hạp cả.
Chủ nhà chỉ có từ Hòa đến Phát.

MuathuHN252

Xe lăn
Chồng mợ Cúc không hợp tuổi xây nhà đâu, Kim Lâu Bạch tạng nó chiếu, đen lắm.

Nên thuê êm đứng tên đây này, tuổi êm, xây nhà nào cũng hạp cả.
Chủ nhà chỉ có từ Hòa đến Phát.
Thuê cụ, iem làm gi có tiền mà trả cho cụ:((