[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

hoangduc.sbr

Xe container
Trời, cụ thích Q&Q hơn cả Casio ạ.
Em vẫn đam mê dòng Casio quartz cơ mà máy quartz làm sao mà sai số + thêm giây hơn cả Automatic cụ ạ.
Em đang đeo Vitorinox swiss quartz mà vẫn bị chạy nhanh.
Thế chắc lỗi rồi cụ ah, chứ mấy con Casio em xài chạy chả bg thấy nó xê dịch nhau cả. Mà Q&Q với Casio chắc cũng đều xài máy Miyota giống nhau thôi (mấy dòng Casio đời mới hạng cao giờ xài máy Open hoặc Sii của Seiko nhưng bị hỏng thì khí sửa vì ko thông dụng).
Victorinox của cụ ko biết xài máy j nhưng em đoán chắc cũng xài Sellita hoặc Ronda.

Sai số 3-5s/ngày chứ cụ nhỉ? Nếu 3-5s/tháng thì chuẩn quá, vượt rất xa đồng hồ Thụy Sỹ.
Sai số đồng hồ phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Như đồng hồ của em nếu chỉ để yên một chỗ mà để 2 kiểu đặt nhau một ngày nó phải khác nhau đến 5-7s. Nếu cụ hiểu đồng hồ của cụ thì một ngày sai số 3-5s, một tháng sai số cũng 3-5s không có gì lạ :D

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Thế chắc lỗi rồi cụ ah, chứ mấy con Casio em xài chạy chả bg thấy nó xê dịch nhau cả. Mà Q&Q với Casio chắc cũng đều xài máy Miyota giống nhau thôi (mấy dòng Casio đời mới hạng cao giờ xài máy Open hoặc Sii của Seiko nhưng bị hỏng thì khí sửa vì ko thông dụng).
Victorinox của cụ ko biết xài máy j nhưng em đoán chắc cũng xài Sellita hoặc Ronda.
Dạ, em đang nói chạy nhanh ở đây là của Casio và Victorinox cụ ạ.
Casio đang chạy nhanh 2 phút, Victorinox chạy nhanh 6 phút, từ lúc chạy nhanh đến khoảng này thì cứ giữ nguyên số phút nhanh như vậy cụ ạ, do chạy nhanh nên em cũng chưa tùy chỉnh lần nào kể từ khi phát hiện (khoảng 02 năm ạ).

hoangduc.sbr

Xe container
Dạ, em đang nói chạy nhanh ở đây là của Casio và Victorinox cụ ạ.
Casio đang chạy nhanh 2 phút, Victorinox chạy nhanh 6 phút, từ lúc chạy nhanh đến khoảng này thì cứ giữ nguyên số phút nhanh như vậy cụ ạ, do chạy nhanh nên em cũng chưa tùy chỉnh lần nào kể từ khi phát hiện (khoảng 02 năm ạ).
Bị nhanh như vậy trong 1 tháng hả cụ?

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Bị nhanh như vậy trong 1 tháng hả cụ?
Em cũng không đeo thường xuyên cụ ạ, nhưng để vài tháng bỏ ra đeo thì thấy nó nhanh hơn so với giá chuẩn là 2 phút và 6 phút như em nói ở trên, nhưng lại cái là mãi nó vẫn chỉ lệch từng đó phút thôi ạ.

Thỏ móm

Xe điện
GS Spring vẫn chủ yếu là cơ. Chỉ có thay bộ dao động dây tóc thông thường bằng bánh hãm điện từ. Cái bánh hãm đó cũng là bộ phát điện cho IC làm việc. Vậy nên bảo nó ăn bớt được cả mớ thì cũng ko đúng.
Siêu gian.
Dùng điện tử can thiệp vào bộ dao động lại chả chính xác.
Vãi =))=))=))=))=))=))=))

• Vodka
Reactions: XPQ

Tiger Hunter

Xe container
Siêu gian.
Dùng điện tử can thiệp vào bộ dao động lại chả chính xác.
Vãi =))=))=))=))=))=))=))
Cụ nói cũng có phần đúng. Nhưng công nghệ làm sao đủ điện nuôi IC làm việc ổn định, hãm làm sao cho nó quay đúng tốc độ yc trong khi nguồn nuôi lại lấy ở chính cái bánh hãm ra thì ko phải chuyện đùa. Nguyên lý thì đơn giản thế nhưng đã ông nào copy được đâu. Thánh Tập cũng chưa copy được..

hoangduc.sbr

Xe container
Có cụ nào có cách bấm thêm lỗ cho dây cao su hoặc dây nhựa ko ah? Con cháu em nó cứ thích cái dây cao su màu xanh ngọc h/tại mà lại hơi bị dài:-B

745Lii

Xe điện
Người OF
Có cụ nào có cách bấm thêm lỗ cho dây cao su hoặc dây nhựa ko ah? Con cháu em nó cứ thích cái dây cao su màu xanh ngọc h/tại mà lại hơi bị dài:-B
Ra hàng sắt mua cái đột tròn loại bé nhất ấy cụ, em thấy họ toàn đục bằng cái đó.
Cái kìm chuyên dụng bấm lỗ đồ da hồi em có mua cái, nhưng 6 đầu bấm ko đầu nào nhỏ thế đâu, bấm lỗ thắt lưng thôi.

Thỏ móm

Xe điện
Ra hàng sắt mua cái đột tròn loại bé nhất ấy cụ, em thấy họ toàn đục bằng cái đó.
Cái kìm chuyên dụng bấm lỗ đồ da hồi em có mua cái, nhưng 6 đầu bấm ko đầu nào nhỏ thế đâu, bấm lỗ thắt lưng thôi.
Lên Hà trung.
Nói khéo tí là bọn sửa túi nó đục cho vài lỗ mà chả mất xu nào :D

hoangduc.sbr

Xe container
Lên Hà trung.
Nói khéo tí là bọn sửa túi nó đục cho vài lỗ mà chả mất xu nào :D
Đục suông như vậy em sợ cao su với nhựa nó dễ nứt:-B

Isu_zu

Xe container
Cụ nói cũng có phần đúng. Nhưng công nghệ làm sao đủ điện nuôi IC làm việc ổn định, hãm làm sao cho nó quay đúng tốc độ yc trong khi nguồn nuôi lại lấy ở chính cái bánh hãm ra thì ko phải chuyện đùa. Nguyên lý thì đơn giản thế nhưng đã ông nào copy được đâu. Thánh Tập cũng chưa copy được..
Tranh cãi làm gì hả cụ. SP là tuyệt tác cơ khí mà cho đến giờ, mới chỉ có GS áp dụng đại trà được. Điều mà bao nhiêu hãng nổi tiếng bó tay, còn a Tập thì khóc = tiếng mán =)).

Isu_zu

Xe container
GS Spring vẫn chủ yếu là cơ. Chỉ có thay bộ dao động dây tóc thông thường bằng bánh hãm điện từ. Cái bánh hãm đó cũng là bộ phát điện cho IC làm việc. Vậy nên bảo nó ăn bớt được cả mớ thì cũng ko đúng.
Có thằng nào làm đc đâu, chỉ biết ghen tị và chê bai :)). Nó không hề có pin nuôi và hoàn toàn thuộc về cơ khí chính xác, có thêm tinh thể thạch anh để hiệu chỉnh dao động cho chính xác thôi.

Thỏ móm

Xe điện
Có thằng nào làm đc đâu, chỉ biết ghen tị và chê bai :)). Nó không hề có pin nuôi và hoàn toàn thuộc về cơ khí chính xác, có thêm tinh thể thạch anh để hiệu chỉnh dao động cho chính xác thôi.
Những hãng lớn Thụy sĩ có dùng cái thạch anh để hiệu chỉnh dao động cho chính xác hay không ah cụ ???

phongc2

Xe tải
Những hãng lớn Thụy sĩ có dùng cái thạch anh để hiệu chỉnh dao động cho chính xác hay không ah cụ ???
Theo em được biết thì không. Hiệu chỉnh dao động chính xác như cụ nói cực kiỳ phức tạp. Có thể kể đến Spring Drive của Seiko hoặc các dòng Chronometré

minh0075

Xe điện
Cái gì lai tạo cũng ko khoái, cơ khí hoàn toàn nó có sự thú vị rõ ràng, điện tử thuần tuý thì độ chính xác cao, tính áp dụng cao,
Còn thì lai tạo để cho ra độ chính xác thêm chút thì chả có ý nghĩa gì cả. Cái Rolex ngoài bộ máy cơ học hoàn hảo, thì luôn có kim loại quý, vàng, vàng trắng hay cả kim cương... hiện diện, nó là món đồ thời trang hơn là để xem giờ.
Thiết kế tướng tá cái đồng hồ GS thì càng chán, đúng ra là chả có nét đặc trưng gì đề nhận diện thương hiệu cái đồng hồ này, cơ bản thì nhìn hao hao Omega Aquaterra, kể cả cái dây,
Nhưng dù sao cái sự chơi thì cứ càng đa dạng càng tốt, ai thích gì chơi nấy, cùng nhau niềm đam mê đeo đồng hồ, vì có nhiều người cả đời họ chả bao h đeo cái ĐH bao giờ.