[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

tomza

Xe tải
Các cụ toàn đh tròn, e vuông vậy
Có con nào đeo con đó chứ không dám theo

Hehe cứ thấy thích là đeo thôi cụ, hài lòng là vui rồi, em cũng thích chém cho vui thôi, mới cả cũng thích khoe nữa, em khoe con vintage 1967 hôm nay

trauxanh

Xe lăn
Hehe, em chỉ cảm nhận cá nhân thôi cụ, hi vọng cụ không cảm thấy nó là vấn đề nghiêm trọng, :)
Há há....., hổng vứn đề chi cụ ơi!
Thực ra chơi món này là vô chừng, bao nhiêu cũng không vừa. Nhưng cái quan trọng thì theo em thì không phải chuyện cái đồng hồ đó bao xèng, hoặc nó có gì hay ho...mà cao hơn là ta có thể hiểu thêm chút về lịch sử thế giới, các động lực thúc đẩy, và khả năng vươn tới mục tiêu của chúng nó. Đó mới là sự hay ho!
Về cái GS, các còm trên của cụ đã lột tả tinh thần bất khuất của thằng Nhật. Từ 1 thằng thua trận WW2, từ một đất nước không có tài nguyên...mà nó phấn đấu ra những sản phẩm chất lượng thật tốt...thù đó là câu chuyện về niềm tự tôn, tự hào.
Tất cả các sản phẩm tiêu dùng của nó từ cái ô tô cho đến cái ổ cắm, đều là học tập lại. Nhưng mà nó cũng ra được phẩm cấp chất lượng mà thế giới phải kính nể, mặc dù là mang logic riêng của nó.
Vậy nên chơi đồng hồ cũng là một sự bổ ích về lịch sử, văn hóa, và công nghệ.
Không ai có thể biết hết mọi khe kẽ, nhưng em cho rằng sự bổ ích khi tìm hiểu mọi thứ thì không hề nhỏ. Cái đó mới dẫn đến chân giá trị của sự lựa chọn, chứ chỉ đánh giá là bao nhiêu tiền thì hơi đơn giản.
Các cụ có nói 1 câu: "Cái gì mua được bằng tiền thì đều rẻ".
P/s: 2 ngày 5 trận nhậu, em hơi lan man. Nhưng những chia sẻ ví như các nội dung cụ đưa vừa rồi mới là thực sự có ích cho người chơi sâu. Còn bình thường thì...cứ bỏ tiền ra mua là xong thôi! :D

tomza

Xe tải
Chiếc Rolex, em đeo liên tục trong 15 năm kể cả khi đi bơi, tắm biển, mống bùn, cuốc đất mà vẫn như lúc mới mua...

View attachment 1883311

Công nhận là chiếc đồng hồ nồi đồng cối đá !
Nó bị cụ đối xử bạo hành quá hehe, nó nên được như này này

suytmatdau164

Xe hơi
Hehe cứ thấy thích là đeo thôi cụ, hài lòng là vui rồi, em cũng thích chém cho vui thôi, mới cả cũng thích khoe nữa, em khoe con vintage 1967 hôm nay

Em cũng chỉ thích vintage. Có mấy con cơ cổ xấu nữa.
:D .

Đào Tử Thi

Xe container
Về cơ bản vintage nó là thứ mà nó có hồn vf giàu cảm xúc nhất đối với em, thi thoảng mở đít máy ra xem cũng thích

Tamarind

Xe tải

Em cũng đú với lão Đào Người Chết tí ti.
Em cũng bít mềnh phận ngồi chiếu dưới dồi :((
Chiếc này tuyệt đẹp, rất tiếc là không phải vỏ vàng... nếu được vỏ vàng thì thật hoàn hảo !

Đào Tử Thi

Xe container
Đồ thì nhiều khi mua như bị ma làm vậy, nhưng lại chỉ đeo có một chiếc này và rất hiếm khi đeo bừa bãi, nhất là khi mặc đồ thì mới chọn chiếc nào phù hợp.

Đào Tử Thi

Xe container
Em thì đôi khi như bị dở hơi, rất thích cậy đít đồng hồ ra xem. Cũng rai nạn một lần may quá :D

tôi yêu ô tô

Xe container
Cụ ấy chỉ biết mấy cái đồng hồ thương hiệu hot, chứ chắc đã biết gì về GS đâu!
Các đồng hồ của cụ ấy cùng lắm là test ở 4-5 positions chứ làm sao mà dám test ở 6 positions, chưa kể từng position thì GS còn chấp thời gian test gấp đôi gấp 3 mấy thương hiệu Thụy Sỹ kia.
Chả thế mà GS đạt giải nhất mấy năm liền, Thụy Sỹ hoảng quá phải ra luật thi mới, chặn GS không được tham gia nữa.
Cho nên dễ hiểu là tại sao cụ ấy thấy vài tháng không phải chỉnh là chuyện rất lạ :))
Nói như thế thì cũng thiên vị quá chị Trâu ạ. GS tốt thì ko phải bàn, vì dù sao nó cũng là tinh tuý của Seiko rồi. Dựng mấy tháng mới sai 1,2s thì chỉ có spring diver là đạt được nhưng máy này cũng đang bị tranh cãi có dc coi là máy cơ hay ko, vì cơ chế vẫn sd chip và dao động từ. Còn lại cũng tương đương với swiss made thôi, máy mà sai số ít cũng có thể có do lúc sai số + lúc sai số - thôi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chiếc này tuyệt đẹp, rất tiếc là không phải vỏ vàng... nếu được vỏ vàng thì thật hoàn hảo !
Em thích đám vỏ thép hơn.
Với 2 lý do:
1. Không đú được với vàng
2. Vỏ thép sẽ chống nhiễm từ tốt hơn

tôi yêu ô tô

Xe container
Rolex cũng là đỉnh cao của chế tác cơ khí và vật liệu, nhưng em đeo không thấy hợp.
Dùng xuồng xã, đi mưa, bơi lội tắm biển...là cứ đeo cái Orient Blue Mako cho thoải mái, gấu cứng cáp, vài triệu bạc. :D
Đỉnh cao PR thôi :D chứ rồ lệch mở máy thì cũng thường thường vậy, hoàn thiện còn kém máy anh Đức, thép 914L cũng xước sát tứ tung dù anh ấy quảng cáo ngon lắm :D