[Funland] Em mở thớt nhà nông, cụ nào thích nông nghiệp sạch nhảy vào đây !

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ thầy Mo xe duyên vậy !

Cái này thì đúng, đếu mẹ bọn bán giống cứ nói thuần chủng nhưng không phải đâu... công nghiệp hết, thả ra tự nhiên chết ngay, chết hàng loạt... giống là phải sưu tập gống như sưu tập đồng hồ !
Gà mới nở phải quây lại úm bằng bóng đèn khoảng 1 tháng và tiêm phòng đầy đủ thì nó khỏe hơn cụ ạ. Thả ra sớm dễ bị lạnh và sương muối lắm.

ototrieutien

Xe buýt
Các cụ/mợ giường như kém hứng thú với mảng này nhỉ ?

Công bằng thì những con bò, con lơn, con vịt nuôi tư nhiên rất thơm ngon...

Lũ F1 nhà em từ lúc có đồ ăn của bố là không đi ăn hàng !
Em làm 2 năm nay đây cụ. Cũng đất 50 năm,
6k m2 em sưu tầm các loại giống cây ăn quả, đào 1000m2 ao thả cá, chỉ ăn lá chuối, khoai mì vứt xuống... thả 20 con gà tự kiếm ăn trong vườn cũng ko hao hụt mấy, cây cũng Pt khá.
Trang trại hạ tầng cụ đẹp thế, em chỉ làm 2 gian c4 thôi, nhìn đất chỗ cụ có vẻ sỏi đá nhiều cụ nhỉ?.
Cụ có con suối ngon thế, cụ làm thác đẹp quá, thác đó hết nhiều ko cụ?

URAL CCCP

Xe ba gác
Nhà, vườn, rừng đẹp và thơ mộng quá. Khi nào hưu em cũng về sống ở Trang trại của ông cụ nhà em để lại:D

Whoknow

Xe lăn
Các cụ/mợ giường như kém hứng thú với mảng này nhỉ ?

Công bằng thì những con bò, con lơn, con vịt nuôi tư nhiên rất thơm ngon...

Lũ F1 nhà em từ lúc có đồ ăn của bố là không đi ăn hàng !
Như em ko có đất và ko có đk như cụ nên hứng thú làm sao được :D
Nhưng em nghĩ làm cái gì từ nhỏ đến lớn cũng phải bỏ tâm huyết vào đấy, trực tiếp giám sát để rút ra được mình sai chỗ nào để điều chỉnh, thuê người thì ko phải tiền túi họ nên họ ko xót đâu ạ.

Acheng122

Xe hơi
View attachment 1889421

Em thích nuôi theo phương pháp truyền thống của các cụ ngày xưa mà nuôi gà, gà chết, nuôi cá cá chết... trồng cây thì không lớn... Thuê kỹ sư nông nghiệp thì vẫn y nguyên... gà vẫn chết, cây vẫn còi ... chắc phải cải tạo chuồng gà thành hôm sờ tây !

Mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm !
Nhà cụ đẹp thế!

daoanhht

Xe buýt
Em thấy Cụ đăng trong thớt nhà vườn rồi thì phải. Phong cảnh đẹp quá. Cụ xem lại xem chứ em thấy cây cối rau cỏ cứ làm vài xe phân gà, phân bò đã ủ rồi về bón vào gốc thì cây nào cũng lớn ầm ầm mà. Còn vật nuôi cụ thuê cả kỹ sư về mà vẫn không ổn thì đúng là hơi khó giải thích thật. Gà vịt nuôi ở đất đấy lẽ ra ăn phải ngon lắm. Cái suối kia mà thả vịt thì tuyệt vời. Ngọt thịt lắm cụ ạ.
Kỹ sư ông nào ngon thì chỉ nắm rõ về vài loại cây hoặc con, chứ chẳng có ông nào bách hoá tổng hợp vừa trồng trọt vừa chăn nuôi được đâu. Mà đen cho cụ chủ chắc tìm đúng ông chẳng biết cây nào, con gì luôn cũng nên

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Khu cụ có gần rừng phòng hộ không?

Tamarind

Xe tải
Kỹ sư ông nào ngon thì chỉ nắm rõ về vài loại cây hoặc con, chứ chẳng có ông nào bách hoá tổng hợp vừa trồng trọt vừa chăn nuôi được đâu. Mà đen cho cụ chủ chắc tìm đúng ông chẳng biết cây nào, con gì luôn cũng nên
Thế thì oan cho em quá... đối với cây thôi cũng đủ loại rồi... nào là cây có múi, cây có hạt cũng khác nhau...làm gì có ai vừa cây vừa con được.

Tamarind

Xe tải
Nuôi gia súc , gia cầm trồng cái cây cũng cần tìm hiểu điều kiện sinh học để có môi trường cho chúng sống và phát triển. Cụ thớt bê tông hóa, âu hóa, người hóa hết thì gia súc, gia cầm với rau cỏ nó còn đủ cho vợ cụ không phải đi chợ là trên cả định mức rồi
Trừ vài con đường buộc phải đổ bê tông thôi cụ ạ, em cũng ghét bê tông nên mới phải Âu hóa... đến cái chuồng gà em cũng xây cửa vòm bằng gạch thẻ...lợp ngói Hạ long nhé ...

cyberskynet

Xe buýt
Em nghĩ cụ chủ nên tìm giống gà ta thuần chủng nuôi, chứ mua mấy con giống của bọn trang trại giống thả ra ngoài tự nhiên thì toi ngay, con giống đó chỉ thich hợp cho nuôi nhốt đẻ trứng và lấy thịt.
Cụ tìm mua vài con gà mái(mái tơ chưa đẻ trứng), khoảng 2 con gà trống là đủ (phải giống gà ta ) thả rông tự nhiên, khi nào kêu ổ thì cụ làm vài cái ổ cho nó đẻ trứng và ấp tự nhiên, em bảo đảm nếu thời tiết thuận lợi thì tỉ lệ sống ko dưới 80%.
P/s : mà cụ chủ có trang trại đẹp quá. 8->

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt chắc nuôi chơi thôi, mở thớt khoe khéo nhà là chính ;))

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

Mr met

Xe tăng
View attachment 1889421

Em thích nuôi theo phương pháp truyền thống của các cụ ngày xưa mà nuôi gà, gà chết, nuôi
cá cá chết... trồng cây thì không lớn... Thuê kỹ sư nông nghiệp thì vẫn y nguyên... gà vẫn chết, cây vẫn còi ... chắc phải cải tạo chuồng gà thành hôm sờ tây !

Mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm !
Hì trang trại nhà cụ ở đâu ah!! Nếu tiện em xin số dây thép của cụ đc không!? Em đang định làm 1 cái startup về mảng này ah!?

hungnq66

Xe tải
Em kinh doanh thực phẩm sạch đây, nuôi trồng theo điều kiện tự nhiên, chuồng hở, thức ăn tự làm, rau trồng chỉ dùng phân của chuồng heo và tưới nước giếng khoan. Giá thành khá cao.
Thuê kỹ sư nông nghiệp nói thật là hơi khó vì kỹ sư chăn nuôi chủ yếu đi bán cám với bán thuốc thôi, tìm đc người yêu nghề hơi khó, bạn nào có tý kinh nghiệm lại đều muốn mở trại riêng. Khoản này em 5 năm nay vẫn đang loay hoay

Tamarind

Xe tải
Vào tay em thì chít với em.Vườn trên cao nhà em đây ah.

Gà đông tảo.

Cái này thì dễ mà, đất mua sẵn với một ít cây, vài mét vuôngchuoonhg với dăm gà ngày nào cũng chăm bón thì mơn mởn ngay... nhưng trên quy mô lớn lại là việc hoàn toàn khác đấy...

Tamarind

Xe tải
Em kinh doanh thực phẩm sạch đây, nuôi trồng theo điều kiện tự nhiên, chuồng hở, thức ăn tự làm, rau trồng chỉ dùng phân của chuồng heo và tưới nước giếng khoan. Giá thành khá cao.
Thuê kỹ sư nông nghiệp nói thật là hơi khó vì kỹ sư chăn nuôi chủ yếu đi bán cám với bán thuốc thôi, tìm đc người yêu nghề hơi khó, bạn nào có tý kinh nghiệm lại đều muốn mở trại riêng. Khoản này em 5 năm nay vẫn đang loay hoay
Cái món này khoai... nuôi trồng thuận theo tự nhiên cực kỳ khoai... bỏ ré đẻ được 10 con thì leo núi ngã què chân, gãy xương chậu tới ba, bốn con...được mỗi cái thịt ngon...

Rau trồng hôm trước, hôm sau Dế ăn hết cả... chán vãi lái... được cái Dế ngon !

giangha2k3

Xe tăng
Em cũng hứng thú với chăn nuôi. Vườn nhà em 200m2 mỗi lần em thả 2 chục con gà em mua tầm 1kg/con, nuôi khoảng 3 tháng trở ra thịt rất ngon, em nuôi chả con nào tự chết cả, giờ ăn gà bán ở chợ em nuốt không nổi.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
E tưởng trồng rau hoá ra ko phải thôi e lượn đi tìm chỗ trồng rau vậy ;)