[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

kimthanlahan

Xe tăng
Việc còn nhỏ, vk lại ký đơn bỏ về ngoại. Khó khăn chưa có gì. Nói thật chứ gặp kiểu vk này, viết xong đơn e cũng ký xong rồi. Cs đôi khi còn khó khăn hơn nhiều, mẹ ck mới vay chứ chưa xin.
Việc mẹ hay ai đó vay hay xin không quan trọng. Hôn nhân là sự đồng thuận, cùng hướng tới phía trước, phải biết là nhiều chông gai, thử thách. Sự việc cụ thể của cụ chủ thì chưa đến mức ly hôn nếu chỉ vì chuyện này. Nhưng khi vợ hoặc chồng đề nghị ly hôn và làm đơn ký trước thì người còn lại chỉ nên hỏi lại là đã suy nghĩ kỹ chưa và để cho đối phương suy nghĩ một tuần rồi sẽ ký. Đó là tôn trọng và giải thoát cho nhau. Việc không thể cưỡng, cầu thì không thể cưỡng, cầu.

Windy Ngọc

Xe buýt
Nếu chưa có em bé thì giải tán. Dây dưa thêm năm nữa có em bé lúc đó lại khó nghĩ. Mẹ chồng chưa ốm mà con dâu đã tính toán thì sau này đau ốm còn trông mong gì.
Đọc mà buồn chị ạ. Chẳng biết nói gì và đi ra. Em có 2 thằng con trai. Hic.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Chưa biết đúng sai thế nào nhưng người vợ đã đưa đơn ly hôn và bỏ về nhà bố mẹ đẻ thì cụ chủ coi như người dưng luôn rồi sẽ rất dễ xử.

Vợ cụ muốn ly hôn? Ok. Không cản. Thích thì làm. Nhưng cô ta tự làm đơn ly hôn đơn phương, tự nộp. Tòa xử đến đâu theo đến đấy. Vậy thôi.

Quan điểm của em trong cuộc sống là không bao giờ cho phép người khác trèo lên đầu mình. Sống phải có sự tự chủ, không chạy theo người khác. Một lần chạy theo thì sẽ có lần thứ hai, thứ n.

kimthanlahan

Xe tăng
Chỉ duy nhất cụ chủ có đủ các dữ liệu để phân tích ,đánh giá và kết luận sự việc chứ những người đọc như tôi thì liệu nhìn thấy bao nhiêu sự thật (?)nên có vài góp ý với cụ chủ:
1-Từ khi tôi lấy vợ, bố mẹ, anh chị và người thân của tôi (đều khó khăn hơn tôi) chưa bao giờ hỏi tiền tôi hay nhận một xu nào từ tôi. Tất cả tiền hay quà đều vợ tôi trao mọi người mới nhận. Ý mọi người là chỉ nhận sự giúp đỡ khi cả hai vc thuận lòng để bảo vệ gia đình tôi.
2- Dù vc tôi khá nhất nhưng chưa bao giờ mọi người trong gia đình tôi hỏi nhờ vc tôi giúp đỡ mà luôn luôn mọi người chỉ tâm sự những khó khăn (khi ko thể tự giải quyết được) với vợ tôi, việc còn lại là tùy vc tôi giải quyết.
Chính vì vậy, từ khi lấy vợ, tôi ko còn phải lo nhiều đến việc gia đình mình mà chỉ tập trung để ý đến gia đình..vợ!
Chúc mừng gia đình cụ, cả gia đình nhỏ và đại gia đình. Theo em nó là sự pha trộn hợp lý giữa quan điểm Á đông và phương Tây, ít nhất là giai đoạn này.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cha mẹ luôn thương con, nhất là những đứa mới lập gia đình, bao nhiêu thứ phải lo cho cái gia đình nhỏ, nên rất ít khi hỏi vay tiền con cái, thậm chí con cái có biếu tiền cũng không bao giờ lấy.

Trong trường hợp phải vay, nên điện cho con dâu.

Vợ cụ chủ cũng chỉ là muốn lo cho gia đình nên khó chịu chuyện vay mượn, lại còn vay qua chồng (ít nhiều cũng không vui vì điều này), thế nên có lời nói không hay. Vợ chồng trẻ, bình tĩnh ngồi nói chuyện, chứ có việc cỏn con đã nghĩ đến li dị thì lấy ai cũng vậy thôi.

Kinh nghiệm từ ông bác em: 100 ý kiến trong gia đình đều thông qua con dâu, ông ấy cần gì, ốm đau bệnh tật đều gọi cho con dâu trước, thế nên ông ấy được con dâu chiều còn hơn bố đẻ. Nghệ thuật cả đấy.
Cụ phân tích có tình có lý quá ạ.

Jamebonds

Xe container
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
chưa có con thì bỏ thoải mái, ko thương nhà mình thì bỏ sớm ngày nào tốt ngày ấy. Cụ còn trẻ kiếm mái mới đơn giản không ý à. Nhưng lần sau rút kinh nghiệm ko nên để vk trẻ ở với em gái, mẹ... để cuộc sống gia đình riêng tư, độc lập

Mít tố nữ

Xe tăng
Việc mẹ hay ai đó vay hay xin không quan trọng. Hôn nhân là sự đồng thuận, cùng hướng tới phía trước, phải biết là nhiều chông gai, thử thách. Sự việc cụ thể của cụ chủ thì chưa đến mức ly hôn nếu chỉ vì chuyện này. Nhưng khi vợ hoặc chồng đề nghị ly hôn và làm đơn ký trước thì người còn lại chỉ nên hỏi lại là đã suy nghĩ kỹ chưa và để cho đối phương suy nghĩ một tuần rồi sẽ ký. Đó là tôn trọng và giải thoát cho nhau. Việc không thể cưỡng, cầu thì không thể cưỡng, cầu.
Chỉ vì mấy triệu mẹ chồng vay mà bỏ về ngoại với viết đơn ly dị, còn bảo không ký thì tự làm đơn phương. Em đọc mà choáng quá.

Xưa nay chưa bao giờ khuyên ai ly dị mà ca này thì đành nói thôi thì vợ quyết thì chồng phải chiều thôi.

Vợ cụ cũng có chút ích kỉ, nhưng e thông cảm, vừa mới làm dâu mà nặng nợ thế, thôi bỏ của chạy lấy người. E đọc suy nghĩ hơi phũ thế, cuộc sống mà.

nobita_ibn

Xe buýt
Nếu đúng những gì cụ nói thì thật sự nên giải tán để làm lại từ đầu thôi cụ ah

kimthanlahan

Xe tăng
Chưa cai cón thì càng nên làm. Mẹ chỉ 1, vợ ngoan thì ai cũng muốn chỉ 1, chứ chỉ là vợ, vơ đầy
Mẹ chỉ có một là đúng, cần báo hiếu cha mẹ là đúng. Nhưng cả trai hay gái đều phải cân bằng và đồng thuận giữa gia đình nhỏ của mình và gia đình lớn. Nếu không đừng nên lấy vợ, lấy chồng. Em là em ủng hộ quan điểm sống độc thân. Và ghét nhất là tư tưởng single mum, single dad (chủ động sinh con không kết hôn, còn việc lỡ dở sau kết hôn thì không tính).

La già

Xe tăng
Mang thai con 9 tháng 10 ngày, đẻ con ra mẹ đau đớn cũng chỉ mong con sau này được thành tài, chăm sóc được bố mẹ khi về già. Chủ thớt phải nghĩ về điều đó và cũng giải thích cho vợ cặn kẽ và thấu đáo. Mong cụ chủ thớt tìm cách giải quyết thuận hòa giữa gia đình lớn và gia đình nhỏ!
Em chỉ không đồng ý với vợ cụ 1 điểm là xách đồ về nhà ngoại thôi ạ, vợ em mà thế chỉ có cách mẹ vợ lại sang nhà em xin cho con gái về lại nhà chồng thôi còn không em cho ở nhà ngoại đến già.

DidiLe

Xe container
Người OF
Có cái dậy và sửa đc. Có cái 2 đứa đchinh đc. Như cháu đọc ý cụ chủ tus kia loại ko dậy đc. 28 tuổi trẻ. Bằng ấy cháu mới lấy vợ. Next đi cho nhẹ nhàng cả hai.
Còn quay lại xác định vì lí do gì? Có gì gắn bó đâu. Có dễ thay đổi k? Em nghĩ k. Gì chứ coi thường so sánh bố mẹ là ko đc. Láo!
Ô không. Chuyện của người khác mà.

Meomun

Xe tải
Lương GV về hiu mỗi tháng 6-7 củ, lại còn làm thêm, ốm đau có BHYT lo, con cái nhớn cả dồi, chỉ phải lo một thân một mình thì mua BHNT làm cái ccc gì. Vk ông thớt thái độ thế là đúng cmnr.

pho_mai_la_pho

Xe tải
Làm ván mới cho nhanh.
Loại này ko cải tạo đc

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]