[Thảo luận] Em mới lái không biết mình đúng hay sai???

lau ga gia

Xe buýt
Trả là thế này các cụ a.
Hôm trước em có việc đi vào phố Vũ Thạnh HN ( gần quán bia Hải Xồm Giảng Võ), nhưng cái phố này hay bị tắc đường, em cẩn thận gửi xe ngoài đầu phố đánh lái lên vỉa hè có người trông coi hăn hoi. khi xong việc em quay ra và lùi xe trên via hè xuống có người xi nhan hẳn hoi và bật đèn báo nguy hiểm. từ chỗ trên vỉa hè em lùi xuống cách đường giảng võ khoảng 6 mét và cứ như vậy em lùi ra đường Giảng Võ ( đèn báo nguy hiểm vẫn bật và phí sau xe ngươi trông xe vẫn đang xi nhan cho em lui.
Ra đến gần đường em từ từ đánh lái... đùng một cái có 1 thằng đi Camry 2.4 cứ lao vào đường (người xi nhan xe cho em kêu nó cũng không dừng lại, xe của em thi đang từ từ đánh lái thế là thấy đánh rầm 1 cái, góc bên trái xe của em ăn vào cánh cửa của nó ( xước 1 chút, không bị móp chút nào).
Em nhìn qua xe nó thấy 4 thằng. em bước xuống xe và 4 thằng nó cũng xuống xe.
Em: Tôi đang đánh lái lùi ra có bật đèn nguy hiểm và người xi nha cho tôi lùi hẳn hoi sao các anh cứ đâm vào.
Đầu trọc[..]: M mày! đây là trỗ mày lùi xe à, may muốn tao đập nát xe không, đưa xe ra kia làm việc.
Cùng hội 4 thằng: Mày phải nhận mày sai ko tao đâm mày chết luôn tại đây ( ui sợ quá).:-ss
Em:Có gì anh em nói chuyên, cần thiết tôi gọi Công an đến giải quyết.
Đầu trọc: Mày thích gọi Công an à, tao cho mày chết luôn đấy.
Em cũng sợ quá mình có 1 người và Gấu và F1F2 nữa chứ, em đanh xuống nước. Thôi được giờ không tranh luận ai sai ai đúng vây anh xem xước 1 chút ở canh cửa bao nhiêu tiền tui đền.
Thằng ra xanh như tàu lá chuối đứng từ đầu đến giờ mới lên tiếng: mày đưa đấy 2tr thì đi.
Khổ nỗi hôm đó trong ví còn có 500k.
Em: Nói thật với các anh tôi vừa đi công tác về đến đây đón vợ con, trong ví còn có 500k các anh cầm giúp
Em xòe cả ví ra nó giật ví của em xem thấy ko còn xiền nữa nên 4 thằng nó hậm hực cầm 500k và nói.
Không có vợ con mày đây bố mày cho mày chết.:-ss
Vừa lúc đó ông chú em ở gần đó cũng tới, thế là chúng nó bảo nhau thôi đi.
Các cụ biết không, chác nhà nó trong phố Vũ Thạnh hay sao ý. nó nhấc điện thoại gọi chưa đầy 3 phút thấy 4-5 thằng phi ra, nhìn thấy em Ca mơ run quá, đành tìm phương án giải quyết cho xong.
Gấu và F1 F2 nhà em sợ quá.
Vậy em hỏi các cụ ở đầu phố Vũ Thạnh ( đầu đường GV đó) em lùi trên vỉa hè phố Vũ Thạnh xuống đường và lùi ra đường GV đúng hay là sai????

xaunhatxahoi

Xe điện
thế này thì đúng cũng nhận là sai thôi

EM BE'

Xe đạp
Cụ nhường nó tý thì êm rồi, đang đi cùng với gấu, F1, F2 thì mình làm em chúng nó thôi cụ ợ. Chó cậy gần nhà thì khó đỡ, xxx phường có đến thì chúng nó cũng "bin".

hành_khất_đêm

Xe điện
Cụ ko thấy xã hội đang loạn à, giữ thân là giữ tương lai cho vợ con mà cụ, đao đâm vào tim là ra chữ nhẫn đới. Có gì bức xúc cứ vào Cafe oF mà xả.

CXP

Xe buýt
Phía bên kia xử lý hơi cực đoan nhưng tình huống này người đi trái đường, gây cản trở người khác chính là kụ.

Gặp tình huống này khi lùi xe từ vỉa hè xuống kụ phải đánh ..ít vào sâu trong phố, chuyển sang đúng làn đường của mình (chiều từ Vũ Thạnh ra GV) rồi tiến thẳng ra đường Giảng Võ thì mới chuẩn và không cản đường của các xe khác đi vào phố từ GV. Vũ Thạnh rất đông nên hay bị tắc đường, xử lý như kụ mà có độ 2 xe từ GV rẽ vào là kụ cản đường họ rồi - và khi đó họ là số đông nên chắc chắn kụ sẽ không thể lùi được mà phải tiến sâu vào Vũ Thạnh và thoát ra bằng đường Hào Nam nếu không muốn là nguyên nhân gây tắc đường.

Chỉnh sửa cuối:

nct3004

Xe tải
cụ xử lý như thế là chuẩn rồi, em cứ thấy 1 chọi 4 là cụ yếu thế rồi, hơn nưa to mồm là nắm 50% lợi thế ! :-ss

MaLong

Xe tải
Có người xinhan cho chưa chắc đã an toàn đâu cụ ợ, bản thân mình vẫn là chính .Coi như kinh nghiệm, Chúc cụ lái xe an toàn :)

interceptor

Xe điện
Không nói đến vấn đề xã hội, trong tình huống của cụ em dự là cả 2 bên đều có lỗi. Đây là điều không tránh khỏi.
Về mặt giao thông, gửi xe trên vỉa hè, lên xuống, lùi ra lùi vào đã là bất hợp lý; đội xe camry cố lách để đi cũng là lái ẩu. Nói chung đều sai cả.
Còn cụ yếu hơn về mặt xã hội nên mất 500k cũng là nhẹ rồi ạ. Nếu ngang bằng về mặt xã hội, cụ có thể cãi lý hoặc hòa giải, không bên nào mất tiền. Nếu cụ hơn về mặt xã hội, cụ có thể đòi đội Camry kia 500k. Xã hội văn minh của Hà Nội cũng chả khác mấy xã hội trong rừng đâu cụ ạ! :D

lau ga gia

Xe buýt
Vâng.
Em cam ơn các cụ cho em lời khuyên, hy vọng ngày qua ngày kinh nghiệm nắm lái của em nó sẽ lên!

Hacoimat

Xe hơi
Tình huống dư lày Kụ xử lý như thế là đúng Kụ ợ! Vậy thôi lăn tăn sai đúng làm gì nữa Kụ.

billbill

Xe buýt
Cụ ơi như cụ sử lý là chuẩn rồi. Cháu còn bị nó đòi 2 củ cơ nó 5t cháu 1 minh + Gấu và F1 nên đành của đi thay người cụ ợ.

sh150i1980

Xe tăng
Trả là thế này các cụ a.
Hôm trước em có việc đi vào phố Vũ Thạnh HN ( gần quán bia Hải Xồm Giảng Võ), nhưng cái phố này hay bị tắc đường, em cẩn thận gửi xe ngoài đầu phố đánh lái lên vỉa hè có người trông coi hăn hoi. khi xong việc em quay ra và lùi xe trên via hè xuống có người xi nhan hẳn hoi và bật đèn báo nguy hiểm. từ chỗ trên vỉa hè em lùi xuống cách đường giảng võ khoảng 6 mét và cứ như vậy em lùi ra đường Giảng Võ ( đèn báo nguy hiểm vẫn bật và phí sau xe ngươi trông xe vẫn đang xi nhan cho em lui.
Ra đến gần đường em từ từ đánh lái... đùng một cái có 1 thằng đi Camry 2.4 cứ lao vào đường (người xi nhan xe cho em kêu nó cũng không dừng lại, xe của em thi đang từ từ đánh lái thế là thấy đánh rầm 1 cái, góc bên trái xe của em ăn vào cánh cửa của nó ( xước 1 chút, không bị móp chút nào).
Em nhìn qua xe nó thấy 4 thằng. em bước xuống xe và 4 thằng nó cũng xuống xe.
Em: Tôi đang đánh lái lùi ra có bật đèn nguy hiểm và người xi nha cho tôi lùi hẳn hoi sao các anh cứ đâm vào.
Đầu trọc[..]: M mày! đây là trỗ mày lùi xe à, may muốn tao đập nát xe không, đưa xe ra kia làm việc.
Cùng hội 4 thằng: Mày phải nhận mày sai ko tao đâm mày chết luôn tại đây ( ui sợ quá).:-ss
Em:Có gì anh em nói chuyên, cần thiết tôi gọi Công an đến giải quyết.
Đầu trọc: Mày thích gọi Công an à, tao cho mày chết luôn đấy.
Em cũng sợ quá mình có 1 người và Gấu và F1F2 nữa chứ, em đanh xuống nước. Thôi được giờ không tranh luận ai sai ai đúng vây anh xem xước 1 chút ở canh cửa bao nhiêu tiền tui đền.
Thằng ra xanh như tàu lá chuối đứng từ đầu đến giờ mới lên tiếng: mày đưa đấy 2tr thì đi.
Khổ nỗi hôm đó trong ví còn có 500k.
Em: Nói thật với các anh tôi vừa đi công tác về đến đây đón vợ con, trong ví còn có 500k các anh cầm giúp
Em xòe cả ví ra nó giật ví của em xem thấy ko còn xiền nữa nên 4 thằng nó hậm hực cầm 500k và nói.
Không có vợ con mày đây bố mày cho mày chết.:-ss
Vừa lúc đó ông chú em ở gần đó cũng tới, thế là chúng nó bảo nhau thôi đi.
Các cụ biết không, chác nhà nó trong phố Vũ Thạnh hay sao ý. nó nhấc điện thoại gọi chưa đầy 3 phút thấy 4-5 thằng phi ra, nhìn thấy em Ca mơ run quá, đành tìm phương án giải quyết cho xong.
Gấu và F1 F2 nhà em sợ quá.
Vậy em hỏi các cụ ở đầu phố Vũ Thạnh ( đầu đường GV đó) em lùi trên vỉa hè phố Vũ Thạnh xuống đường và lùi ra đường GV đúng hay là sai????
Cụ ơi mình sống là làm phúc ở đời ở hiền thì gặp lành , kệ chúng nó đi , may cho nhà chúng nó là gặp cụ , chứ gặp em thì chúng nó ra đi hết ................

cruze_vp

Xe tăng
1 điều nhịn 9 điều lành cụ ạ

Phương Nga

Xe lăn
Cụ chủ thớt tự nhận mình sai cũng được. Cái mà cụ đã tránh được là hậu họa khôn lường cho mình khi đối mặt với những kẻ coi trời bằng vung. Em ko ủng hộ phương án chiến.
PS: mà sao đ....ít cụ đỏ thế? Em cho thành xanh nhá (b) :D

YAMAKAWA

Xe buýt
Theo em kụ xử lý thế là đúng rồi
Bọn kia nó sai mà nó như vậy cũng thành đúng
XH mình kém lắm, như XH khác thì 2 bên vỗ vai nhau rồi aloo bảo hiểm đến
có khi va quệt xong lại thành bạn hiền ấy chứ

tuanzs

Xe container
Có 500k thôi thí cho chúng nó
Một nhịn - chín lành kụ ạ

Về việc Kụ lùi một đoạn dài thì em cũng chả biết là đúng hay sai vì không nắm rõ địa hình chỗ đó nhưng có lẽ không nên lùi trên phố một đoạn dài kể cả có người giúp xi nhan đi nữa

ZAD Viet

Xe điện
Nhìn chung đúng là cụ mới lái.
Em là chả bao giờ phi xe lên vỉa hè mà lại cắm đầu vào, quay *ít ra.
Vì như thế thì lúc vào rễ ra thì cực khổ luôn, nhất là đường Hà Nội.
Còn cái vụ va quệt kia thì giải quyết như vậy ổn rồi.

Kụ lái mới thật hay khiêm tốn nhận thì e k biết, nhưng cụ lùi ở chỗ ấy ra đường Giảng Võ thì k ổn rồi, phải rút kinh nghiệm. Còn quả gặp 4 thằng XHT đấy thì kụ xử lý vậy là chuẩn. Chỗ này e biết, chỗ này là bãi trông xe thêm của Sở Thông tin Truyền thông. Mấy chú bảo vệ k phải là dân lái nên hay xi nhan láo, e nói thật, đi đường e ghét nhất cái bọn cứ làm như có xi nhan là đi thế nào cũng được, nó hay có kiểu xi nhan lùi từ Vũ Thạnh ra, rồi lại xi nhan để lùi từ Vũ Thạnh ra Giảng Võ mà lùi ở làn ngoài qua vài cái xe đỗ sát vỉa hè nữa... Hơn nữa, có ng xi nhan hay có "bố" trông xe nào chỉ đạo là một chuyện, mình là người lái vẫn phải theo phán đoán và quan sát của mình, cái j mà e thấy k ổn thì có xi giời e cũng k đi.

Kinh nghiệm của e: nếu nó xi nhan mình đi sai luật, đi vào những chỗ khó, mình k phải ngại, cứ bảo cho tôi đỗ chỗ này chỗ kia cho tiện luôn (bảo vệ k phải lái hoặc k biết lái nên nhiều khi để xếp xe nó rất thích nhét mình vào những chỗ vớ vẩn), chả mất j lời nói có nói thì nó cũng có bố trí tốt hơn cho mình. Thứ 2 là bảo e lái mới, lái kém, đi thế này e k đi được, nó có phương án khác ngay. E nói thật với kụ, hồi e mới lái cũng hay thích thể hiện kỹ thuật (tí ti thôi), nhưng giờ càng lái lâu lại càng rút ra, chả tội j mua lấy cái thiệt về mình, một là uốn éo vào chỗ khó thì dơ tay lái nhiều, rồi hao mòn xăng xe, rồi rủi ro va quệt, rồi mất time, công sức... Bây h cứ chú nào kỹ thuật giỏi a nhường, còn cứ tự nhận là lái kém cũng được, chả sao. Cái nữa quan trọng nhất, hạn chẽ lùi xe trên phố đông người và lùi xe nói chung (khi nào k thể xoay xở j được, chỉ còn đường lùi mới lùi), vì lùi xe trên đường là mình đi trái quy luật giao thông và mình đang tự nhận lấy rất nhiều nguy cơ va quệt, khi lùi phải quan sát các góc rất kỹ, chưa nhìn thấy tuyệt đối k được đánh lái bừa, chậm 1 tí k sao.

Chính vì e đi như vậy bằng thì đổi 1 lần rồi, lái xe liên tục đường HN thì 2 năm nay mà trộm vía chưa phải xuống giải quyết va quệt bao h (trộm vía là muốn quệt vào mình cũng khó), chỉ có vài vết xước xát là hồi lái mới lại hay thích thể hiện lách vào chỗ này chỗ nọ để đỗ nên quệt tường quệt cửa đấy ạ, bây h rút ra chả dại thể hiện làm j.