[Funland] Em mua thế này có phải đã bị "luộc gà"???

ductien.su

Xe tăng
Tết nhất dọn nhà chắc các cụ ko thể bỏ qua vụ lau sạch các thể loại kính và gương ở nhà. Nếu chỉ xài mấy chai xịt kính b/thường thì nó chỉ nhìn sạch lúc mới lau. Chứ để khô nó lại đục như cũ do bị bám đầy vết ố mốc mà cặn canxi trong nước lắng cặn lâu ngày bám vào.
Đọc trên mạng và YT thấy có mấy loại dung dịch tẩy rửa có axit mới chà đc vết ố này. Điển hình là loại Vim Thái màu hồng và loại nước tẩy kính, bể cá chuyên dụng HT01 do VN làm.
Ban đầu em định mua loại Vim Thái vì nó chỉ tầm loanh quanh 30k mà nhìn trên YT các thợ chuyên làm kính họ khuyên nên dùng vì n-b-r mà tẩy rất sạch. Cái chính là tẩy mạnh quá nên mùi nó nồng và dây ra bề mặt kim loại nếu ko lau nhanh thì sẽ bị xỉn cháy. Dây ra tay thì nóng rát, dễ bỏng hóa chất.
Loại HT01 kia thì bán tận 190k mà chỉ đc 1 chai con con nhưng thấy trên web quảng cáo là ít bị ảnh hưởng tới kim loại và ko gây hại khi tiếp xúc với da.
Nên em mua loại này về, cơ mà chiều nay xài thực tế thì thấy chả # mịa j cái loại Vim Thái kia cả. Màu dung dịch cũng màu hồng, cái mùi nồng hắc đặc trưng của Vim. Đã đeo găng nhưng vẫn thấy rõ nhiệt độ thay đổi trên tay và dính vào tay chưa kịp rửa thì nó cũng làm lột da luôn (kiểu như tay bị thiếu vitamin C).
Và cái tệ nhất là nó vẫn gây xỉn, cháy màu trên nhôm và inox. Lúc trc khi xài em đã đọc qua cái hdsd thấy nó ghi nếu để dính ra kim loại thì phải lau ngay. Em đã nghi nghi và để khăn với nước bên cạnh để lau. Cơ mà nó vẫn bị, thế thì có # mịa j cái nc Vim của Thái bán cả chai 1l có hơn 30k kia đâu:-w. Có chăng là nó pha loãng tỷ lệ ra, cái thì xài cho kính, cái thì xài cho tẩy sàn xi măng, phòng wc tùy tỷ lệ pha thôi.
Nhìn đồ mấy bố VN sx nói thật cũng méo tin đc. Các bố chế cháo, trộn bừa cái j bên trong cũng chịu. Chả biết có R&D đc thực sự cái j ko hay đơn giản cũng chỉ là thực nghiệm vài pha trộn hóa học đơn giản. Rồi trộn sẵn nguyên liệu rẻ bèo bên nc ngoài như pha kem trộn. Xong cộp nhãn made in VN rồi bán giá trên trời:-w
Cơ mà em khuyên thật, cụ nào mà cần tẩy mốc kính hay bể cá thì mua cái Vim Thái mà xài. Nó tẩy mạnh mà giá rẻ bèo, thằng HT01 cũng tẩy đc (vì thấy giống Vim Thái mà) cơ mà giá đắt lòi. Nay em mua 2 lọ, mai sẽ đem trả lọ còn lại và lần sau chả dại mua nữa.

images (3).jpeg

Chỉnh sửa cuối:

carmex

Xe hơi
Bác dùng cái Vin Thái tẩy cặn canxi có okie ko bác?

kienvinh

Tháo bánh
Các bác nhìn thành phần. Vim hay Gift hay gì chủ yếu nó là axit clohydric (HCl) và phần còn lại là hương hoa vớ vẩn.

Lau nhà mòn cả gạch.

ductien.su

Xe tăng
Bác dùng cái Vin Thái tẩy cặn canxi có okie ko bác?
Nếu đúng loại Vim Thái chai hồng thì tẩy kính ok cụ ah. Nhưng nếu cửa nhôm hay inox kính thì lúc lau phải khéo. Để dây ra kim loại là nó xỉn hết màu, nhôm đen ko sao chứ nhôm trắng hay vàng thì toi đấy.

Các bác nhìn thành phần. Vim hay Gift hay gì chủ yếu nó là axit clohydric (HCl) và phần còn lại là hương hoa vớ vẩn.

Lau nhà mòn cả gạch.
Phải thế nó mới tẩy sạch đc chứ cụ, chứ ko chỉ có nước lấy dao cạo mà cạo thủ công thôi. Mà cạo kiểu này cũng hỏng hết gạch. Thế nên ốp sàn WC thì đừng có xài gạch bóng, cứ đá xỉn tối màu cho sạch.
Mà nói về tẩy vết ố mốc kính thì chỉ Vim Thái chai hồng nó mới tẩy đc. Chứ Vim VN, Vim con vịt các kiểu ko tẩy đc đâu cụ nhé. Dù nồng độ axit cũng ko kém.

cantona

Xe container
Ăn mòn da như cụ tả nếu ko phải axit có khi là oxy già, vì em dùng oxy già đậm đặc dây ra tay nó ăn mòn gớm lắm. Vim vẫn là hóa chất độc. Cụ thử dùng bột Bar keepers & friend xem thế nào. Em vẫn dùng để tẩy inox, đáy nồi, bồn rửa mặt, bồn cầu hiệu quả, tẩy cả dầu máy bám trên lốc xe máy. Kính thì tùy thời gian của cặn đã bám. Còn muốn mạnh nữa ra mấy chỗ chuyên mông má xe máy hỏi, họ có cái dung dịch tẩy dầu cặn bám trên xe ấy, có khi dùng lại ổn.

Khoai Cún

Xe tăng
Cụ mua loại bột tẩy Bon ami ấy, 165k, mùi nhẹ xìu, lau sạch bóng các bề mặt luôn.
Từ hồi dùng nó, cọ sạch các cặn canxi, dầu mỡ bám lâu ngày với em là chiện nhỏ 🤗

LX_060616

Xe buýt
Ăn mòn da như cụ tả nếu ko phải axit có khi là oxy già, vì em dùng oxy già đậm đặc dây ra tay nó ăn mòn gớm lắm. Vim vẫn là hóa chất độc. Cụ thử dùng bột Bar keepers & friend xem thế nào. Em vẫn dùng để tẩy inox, đáy nồi, bồn rửa mặt, bồn cầu hiệu quả, tẩy cả dầu máy bám trên lốc xe máy. Kính thì tùy thời gian của cặn đã bám. Còn muốn mạnh nữa ra mấy chỗ chuyên mông má xe máy hỏi, họ có cái dung dịch tẩy dầu cặn bám trên xe ấy, có khi dùng lại ổn.
Em cũng dùng bột Bar này, kính và inox sáng bóng, rất an toàn. Em mua một hộp dùng 3 năm chưa hết

Tuoitan

Xe buýt
Innox em dùng baking soda trộn dấm và nước đun sôi thấy rất sạch. Hoặc tí kem đánh răng. Còn kính và gạch thì e hóng các cụ chia sẻ kinh nghiệm

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cái chai hồng cũng sx ở VN mà cụ, chắc thái bình. Ghi công nghệ Thái Lan chứ nó ghi công nghệ sao hoả thì ai biết đâu.
Tóm lại 2 thứ của cụ toàn hàng vớ vẩn rồi định lên đây lùa bọn em? ;))

sudichat2002

Xe container
Chai HT nhà e đang dùng, cũng tầm 190k, hơi ít nhưng dùng ổn lắm, em thử đủ loại khác rồi, nhà em 4 cái vách kính tắm, 4 cái vòi sen (dùng loại HT khác), tốt mà, hay cụ mua nhầm hàng nhái

hieupv16

Xe tải

Em hay dùng hãng này thấy ổn, trước mua nhờ các bạn ấy tư vấn loại ko tác động mạnh đến inox, nên vòi chậu hay sen tắm em vẫn dùng được (Lưu ý: lau nhanh rồi xịt nước luôn nhé, nếu để dính lại trên bề mặt thì sẽ gây han rỉ).

Tuy nhiên cái can em dùng nó bong mất tem rồi nên ko biết chính xác có pải mã sản phẩm này không, vậy nên các cụ mua nên hỏi kỹ người bán để tư vấn đúng loại. Tên sp là: Hóa Chất Tẩy Mốc Xi Măng, Cặn Canxi, vết gỉ sét Action 100S – Can 5L của Klenco
Mua can này rẻ mà sài vài năm luôn

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Em chả biết gì về các món này vì...chả phải lau bao giờ.

DidiLe

Xe container
Người OF
Nếu đúng loại Vim Thái chai hồng thì tẩy kính ok cụ ah. Nhưng nếu cửa nhôm hay inox kính thì lúc lau phải khéo. Để dây ra kim loại là nó xỉn hết màu, nhôm đen ko sao chứ nhôm trắng hay vàng thì toi đấy.

Phải thế nó mới tẩy sạch đc chứ cụ, chứ ko chỉ có nước lấy dao cạo mà cạo thủ công thôi. Mà cạo kiểu này cũng hỏng hết gạch. Thế nên ốp sàn WC thì đừng có xài gạch bóng, cứ đá xỉn tối màu cho sạch.
Mà nói về tẩy vết ố mốc kính thì chỉ Vim Thái chai hồng nó mới tẩy đc. Chứ Vim VN, Vim con vịt các kiểu ko tẩy đc đâu cụ nhé. Dù nồng độ axit cũng ko kém.
Nơi Cụ ở không được vệ sinh nhỉ.

Taihoatu

Xe lăn
Giải pháp không bị đóng cặn can xin trên kinh tắm, bàn đá lavabo chỉ có cách hiệu quả nhất là lắp bộ lọc thô sau bể nước mái.
Chứ còn dùng các thể loại Vim kia một thời gian hỏng hết mặt đá với sứ Lavabo

nguoiquantu

Xe buýt
View attachment 7630494
Em hay dùng hãng này thấy ổn, trước mua nhờ các bạn ấy tư vấn loại ko tác động mạnh đến inox, nên vòi chậu hay sen tắm em vẫn dùng được (Lưu ý: lau nhanh rồi xịt nước luôn nhé, nếu để dính lại trên bề mặt thì sẽ gây han rỉ).

Tuy nhiên cái can em dùng nó bong mất tem rồi nên ko biết chính xác có pải mã sản phẩm này không, vậy nên các cụ mua nên hỏi kỹ người bán để tư vấn đúng loại. Tên sp là: Hóa Chất Tẩy Mốc Xi Măng, Cặn Canxi, vết gỉ sét Action 100S – Can 5L của Klenco
Mua can này rẻ mà sài vài năm luôn
Can này 5L dùng bao giờ mới hết dc cụ. Chắc phải ks mini hoặc công ty chuyên vệ sinh họ mới dùng thôi.

mrlai

Xe buýt
99,99% các thể loại nước tẩy rửa, bột giặt có chữ giun chữ dế bán ở VN bảo là hàng Thái thì đều là hàng VN “chất lượng cao” cả :))) thậm chí tên cty có mở ở Thái luôn cho cẩn thận.

nguoiquantu

Xe buýt
Sao cụ ko kiếm tờ báo giấy mà lau sạch ko tì vết luôn.
Giấy báo không ăn thua đâu cụ. Trên mạng bày nhiều cách miễn phí, dễ làm bằng các vật dụng thông thường nhưng đều không có tác dụng. Kiểu gì cũng phải dùng hóa chất mới sạch được.