Em muốn đi Thẩm quyến -QUảng Châu (nhờ cụ nào đi rồi chỉ giáo)

topguntt

Xe buýt
Em đọc bài của các cụ thấy fee quá muốn đi Thẩm quyến QUảng Châu chơi mà không biết sẽ đi thế nào. Nhờ cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em, em xin đi về hậu tạ:
1. Mua vé thế nào để đi và ở đâu bán, giá cả thế nào
2. Đi có cần Hộ chiếu ko hay chỉ cần chứng minh lên cửa khẩu là làm được
3. Đi thì tránh cái gì
4. Có ai hướng dẫn mình ko ah?
5. Ăn uống thế nào, ở KS thế nào và đi tham nhứng đâu ah
Cuối cùng là mang bao tiền là đủ, ở đó nên mua cái gì ah
Các cụ giúp em nhé!!!!!!

chuotlang

Xe lừa
1.Cụ mua vé thì cứ mua của VN Airlines, hạng C nhé ;)

2.Hộ chiếu thì cứ đóng visa lấy nhanh trong ngày ý, 100 thằng lính mẽo ;)

3.Đi thì nên tránh ra ngõ gặp gái thôi ;)

4. Cụ biết tiếng Anh thì chả cần ai hướng dẫn, vào booking.com có hết service mà ;)

5. Cụ cứ bọok KS 5 sao loại mới xây, như kiểu ShangRiLa, Sofitel, Sheraton, RitzCanton vv... là chuẩn, ăn uống cũng OK ;)

Cuối cùng là mang cái master hoặc visa card có thể charge đc nhiều $ và khoảng 1-2 quyển đồng 100 tệ tiêu vặt là đủ

Ở đây ko nên mua cái gì hết ko có cụ sẽ bị mang tiếng là xài hàng Made In China, Vn đang chống đồ Khựa mà ;)

Chúc cụ có chuyến đi vui vẽ !!!

Chỉnh sửa cuối:

topguntt

Xe buýt
1.Cụ mua vé thì cứ mua của VN Airlines, hạng C nhé ;)

2.Hộ chiếu thì cứ đóng visa lấy nhanh trong ngày ý, 100 thằng lính mẽo ;)

3.Đi thì nên tránh ra ngõ gặp gái thôi ;)

4. Cụ biết tiếng Anh thì chả cần ai hướng dẫn, vào booking.com có hết service mà ;)

5. Cụ cứ bọok KS 5 sao loại mới xây, như kiểu ShangRiLa, Sofitel, Sheraton, RitzCanton vv... là chuẩn, ăn uống cũng OK ;)

Cuối cùng là mang cái master hoặc visa card có thể charge đc nhiều $ và khoảng 1-2 quyển đồng 100 tệ tiêu vặt là đủ

Ở đây ko nên mua cái gì hết ko có cụ sẽ bị mang tiếng là xài hàng Made In China, Vn đang chống đồ Khựa mà ;)

Éc, em muốn đi bằng oto, em có nhìn thấy có vé đi bằng oto rồi mà, em cúng tìm lại mà mãi ko thấy. Em đang cắt giảm chi tiêu mà cụ bảo em đặt ở KS 5 sao thì em chết.
Cụ nào có KN đi bằng đường bộ giúp em với

chuotlang

Xe lừa

Quách Tỉnh

Xe buýt
Tiện cụ chuột làng cho em hỏi tí, đi du lịch Tung Của thì đáng đi chỗ nào nhất hả cụ?
Tiêu chí nhà em ăn chơi ngủ nghỉ, cảnh đẹp hoặc thưởng ngoạn ngon lành.
Nhà em có 4 mống, 2 ông bà già, 2 thanh niên, hành trình khoảng 1 tuần em nghĩ em sắp xếp được ợ.

chuotlang

Xe lừa
Tiện cụ chuột làng cho em hỏi tí, đi du lịch Tung Của thì đáng đi chỗ nào nhất hả cụ?
Tiêu chí nhà em ăn chơi ngủ nghỉ, cảnh đẹp hoặc thưởng ngoạn ngon lành.
Nhà em có 4 mống, 2 ông bà già, 2 thanh niên, hành trình khoảng 1 tuần em nghĩ em sắp xếp được ợ.
Qua mùa thu rồi nên hơi phí, mùa đông thì sợ 2 ông bà già ko chịu rét được.
Cảnh đẹp thì Vân Nam, Tứ Xuyên, Tây Tạng là mỹ mãn rồi, những điểm nên đến trong 3 tỉnh này kể ra ko hết như 4 girls moutain, 9 trại câu, Nga My, Thanh Thành ... ruộng bậc thang Nguyên Duơng, Lệ Giang, núi tuyết Ngọc Long, Shang Ri La .... còn Tibet thì vô số kể.
Quan trong là sức khỏe, như papa nhà chuotlang cũng 70 rồi, đi mấy nơi đó cũng chưa cần bình oxy phụ
Còn muốn nhàn hạ thì đi vùng duyên hải thôi

Núi thì có Ngũ nhạc, đi hết 5 cái núi to đó cũng đủ chết ;)

Còn toàn trẻ với nhau thì dễ setup hơn, lên hẳn mấy vùng ít người VN lui tới mới hoành tráng
Trượt tuyết ở Harbin, gái thì Âu lai Á luôn nhé, mẹt châu Á người châu Âu ;)
Cưỡi ngữa ở những thảo nguyên bát ngát trên Nội Mông, ngắm mông nội ;)
Cưỡi lạc đà khám phá con đường tơ lụa và Sa mạc Gobi tại Tân Cuơng, thưởng thức múa bụng của gái đạo Hồi lai Kazastan hehe

Cứ xem phim Thiên Địa Anh Hùng thì hình dung ra các em múa bụng nhé ;)

Chỉnh sửa cuối:

FANCRV

Xe tăng
.....

[/I]
Chuột ơi tôi vừa xuống sân bay về từ QC. Thê thảm lắm ông ạ. Hơi chủ quan chỉ mang theo tiền tệ, đến khi tiêu hết thì gần như đứng đường. Tìm được nhà hàng thanh toán bằng thẻ khó hơn lên trời (mặc dù đã có cả thổ địa). Mang theo visa và master mà bất lực 100%, chả mua sắm được gì phải đợi ra đến sân bay mới quẹt mua được (mà còn phập phù chỗ được chỗ không). Nói chung về sau đi QC cứ tiền mặt mà cầm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Chuột ơi tôi vừa xuống sân bay về từ QC. Thê thảm lắm ông ạ. Hơi chủ quan chỉ mang theo tiền tệ, đến khi tiêu hết thì gần như đứng đường. Tìm được nhà hàng thanh toán bằng thẻ khó hơn lên trời (mặc dù đã có cả thổ địa). Mang theo visa và credit mà bất lực 100%, chả mua sắm được gì phải đợi ra đến sân bay mới quẹt mua được (mà còn phập phù chỗ được chỗ không). Nói chung về sau đi QC cứ tiền mặt mà cầm thôi.
Hơ, thẻ Qte thì chỉ thanh toán đc các chỗ tầm 4 sao trở lên thôi bác, nhà hàng cũng vậy. Còn shopping thì khỏi nói.
Nhiều người đi DongGuan còn quẹt thẻ Qte đc nữa là ;)

Nếu chỗ nào chỉ ghi UniPay thì bác bó tay thôi, còn đa phần là nó đủ visa, master, hỏi nhân viên nó ko biết đâu, thể nào nó chẳng trả lời là KHONG

Chỉnh sửa cuối:

FANCRV

Xe tăng
Thêm một điều nữa là tiếng anh gần như không dùng được. Kể cả trong khách sạn :(( Tóm lại nên thuê 1 đồng chí tour guide dẫn đi là chuẩn nhất. Tuy nhiên, sau hơn 2 năm mới quay trở lại QC thấy ngạc nhiên thật, thay đổi quá nhiều. Tối qua ra chỗ nhà IFC 120 tầng mà mắt tròn mắt dẹt, không tin vào tai mình: họ xây trong đúng 2 năm. Thông tin đấy có đúng không chuột ơi???

FANCRV

Xe tăng

Hơ, thẻ Qte thì chỉ thanh toán đc các chỗ tầm 4 sao trở lên thôi bác, nhà hàng cũng vậy. Còn shopping thì khỏi nói.
Nhiều người đi DongGuan còn quẹt thẻ Qte đc nữa là ;)

Nếu chỗ nào chỉ ghi UniPay thì bác bó tay thôi, còn đa phần là nó đủ visa, master, hỏi nhân viên nó ko biết đâu, thể nào nó chẳng trả lời là KHONG
Em ạ Cụ, 5* ở dongguan trả thẻ mà lắc đầu, làm em hết tiền mới nhanh thế chứ :((

chuotlang

Xe lừa
Thêm một điều nữa là tiếng anh gần như không dùng được. Kể cả trong khách sạn :(( Tóm lại nên thuê 1 đồng chí tour guide dẫn đi là chuẩn nhất. Tuy nhiên, sau hơn 2 năm mới quay trở lại QC thấy ngạc nhiên thật, thay đổi quá nhiều. Tối qua ra chỗ nhà IFC 120 tầng mà mắt tròn mắt dẹt, không tin vào tai mình: họ xây trong đúng 2 năm. Thông tin đấy có đúng không chuột ơi???
Hơn 2 năm, cũng phải gần 4 năm bác à, dự án nó đã xây xong hết đâu, nó cũng giống như IFC bên HK là tháp đôi, 1 tòa cao 1 tòa thấp

Giờ nó chưa có tiền xây tòa IFC thấp nên bác mới nhìn thấy 1 tòa 120 tầng đấy thôi (Quả thật em ko biết nó 120 tầng, chỉ biết nó cao 435m, thấp hơn tòa IFC Hongkong là 485m, tòa bên HK có 118 tầng thì phải)

Nó đang hỏi vay tiền Vietnam Bank để xây tiếp tòa IFC thấp đấy ;)

Ảnh tòa IFC em đã chụp và post thớt QC từ 2009 rồi mà, có gi xa lạ đâu

Về tiếng Anh em đang nói với bác kia toàn ***** hotel cả ;) Nhân viên nói tốt, nhất là mấy cái KS em nêu, đó mới là real 5 stars
English thì đầy guide và translator nhé, toàn em xinh tuơi trẻ đẹp, nhất là trong Festival về Wine em vừa đi dự
Ở đây em nói English service cơ mà, bác cứ đem mấy Guide Vietnamese vào so sánh làm gì ;)

Chứ ở đây mà bác thuê đc guide xinh đẹp chắc chỉ có sinh viên, mà xinh thì kiêu, làm chỉ đến 6h chiều thôi, quá thì tính bác haft time.
500 + haft time nữa cũng đắt hơn Tai hehe. Mà bác thuê Tai để nó dẫn đi chơi họ cũng chả hào hứng, vì ko đi chợ thì nó ko kiếm đc, 200 có mà móm ;)

Chỉnh sửa cuối:

FANCRV

Xe tăng

Trường An nào vậy? Nó thuộc thành phố nào?
Địa danh này hình như em chưa đến qua
Gần Thẩm Quyến, cách Dongguan khoảng 40km. Nó là thành phố Trường An luôn mà (VNese gọi là Tràng An)

chuotlang

Xe lừa
Mấy chỗ đấy mạn gần Thâm Quyến rồi, đi qua cả Hổ Môn, em chịu
Hình như đi qua đó là đến quận Bảo An, sân bay Thâm Quyến thì phải
Đi cao tốc em có nhìn qua lỗi Exit này

Nó nối Chang-Hu Express, gần Dalang chỗ làm áo len

Chỉnh sửa cuối:

FANCRV

Xe tăng
4. Có ai hướng dẫn mình ko ah?
Về hướng dẫn, nếu Kụ tự đi mà ko theo tour thì em sẽ PM cho Kụ số của chú hướng dẫn em vừa mới đi và thấy hoàn toàn happy về độ nhiệt tình và sự hiểu biết. Giá thì hơi chát tí (khoảng 1200 Tệ ~ 4M VND cho 2 ngày) nhưng em thấy hoàn toàn thỏa mãn.

FANCRV

Xe tăng
Éc, em muốn đi bằng oto, em có nhìn thấy có vé đi bằng oto rồi mà, em cúng tìm lại mà mãi ko thấy. Em đang cắt giảm chi tiêu mà cụ bảo em đặt ở KS 5 sao thì em chết.
Cụ nào có KN đi bằng đường bộ giúp em với
Đi bằng o tô thì cũng dễ hơn: Vẫn xin visa, đặt mua vé từ HN cũng được. Chiều có xe đón lên Lạng Sơn rồi xuất cảnh qua cửa khẩu Hữu Nghị từ Lạng Sơn sang Bằng Tường, sau đó lên xe giường nằm ngủ 9 tiếng (950km thì phải) là đến Quảng Châu. Ngày trước em còn đi được kiểu này chứ bây giờ sức khỏe yếu, chỉ bay cho nhanh thôi :(

chuotlang

Xe lừa
Về hướng dẫn, nếu Kụ tự đi mà ko theo tour thì em sẽ PM cho Kụ số của chú hướng dẫn em vừa mới đi và thấy hoàn toàn happy về độ nhiệt tình và sự hiểu biết. Giá thì hơi chát tí (khoảng 1200 Tệ ~ 4M VND cho 2 ngày) nhưng em thấy hoàn toàn thỏa mãn.
Giá đấy thì ko phải Tai rồi, chắc sinh viên cao học hoặc nghiên cứu sinh, giá chung sinh viên chỉ có 400 thôi ạ, ai kinh nghiệm thì 500
Tai mũi họng 200. Bác cần em Gt cho bác mấy đứa em đi dịch, có oto đưa đón luôn, bét bét cũng Camry, đắt gấp 2 giá bác thuê chú kia thôi, cũng nhiệt tình lắm hehe, tính ra 600 đó cũng là xe rồi, mà bác thuê cái xe 1 ngày như Camry, Accord nó cũng tầm 1000 chưa kể xăng

Đang nói vui chuyện vay tiền VN xây IFC bác ko hóng em tiếp à hehe

Bài kia em đang nói Map CrossRoad mà bác lại nhầm Map cũ rồi, Map mới nó toàn 2-3 lối vào, 2-3 lối ra khoai lắm
Nhìn mà hoảng ko dám chơi hard. 350 Easy là em nói Map mới, chứ Map cũ em đi đc 635 rồi
Bác Up lên Field runner 1.5.1 đi

Chỉnh sửa cuối: