[Funland] Em muốn hỏi liên quan đến nhà đất

Ji Bro

Xe buýt
Chào cccm,

Em mua 1 cái nhà đợt trước xong giờ nhìn lại thông tin trên sổ hồng thấy ghi là nhà cấp 3 tức chỉ cho xây 2 tầng. Nhà này ở trong ngách của ngõ , ngách nông ngõ rộng nên đưa vật liệu vào nhà không vấn đề. Vậy em muốn hỏi rằng:
1. Muốn xin cấp phép chuyển nhà cấp 3 sang nhà cấp 2, cấp 1 để có thể xây thành 4 tầng thì làm đúng luật có gặp những khó khăn gì cần giải quyết. Còn giả sử phải lách thì chi phí sẽ tầm bao nhiêu ạ.
2. Trong trường hợp vẫn giữ loại nhà là cấp 3 đập đi xây lại vẫn 2 tầng, nhưng em sẽ nâng chiều cao mỗi tầng để nhét 1 lửng vào giữa mỗi tầng, việc này về luật có bị khúc mắc gì ko ạ? Khu em thì ko dính quy hoạch hay kế hoạch xây dựng gì mới đâu vì hồi mua nhà em kiểm tra rồi.

agrimeco

Xe lăn
Cụ xây mới thì liên quan gì, quan trọng là xem quy hoạch khu đó cho phép xây bao tầng ấy:)

thanhnam_xda

Xe buýt
nghĩa là nhà cũ hiện trạng đang là nhà cấp 3 chứ ko phải họ quy định cụ phải xây 2 tầng đâu ah, cụ cứ làm hồ sơ bản vẽ tke nhà ( chủ yếu là diện tích, cao độ hoàn thiện tầng mái của nhà mình) nó có vượt quá quy hoạch khu đó ko ? bve tke có đua ban công hay lan can gì ra đường đi không ( tốt nhất là làm bằng s hiện trạng thôi, hso mà có đua ra là ko đc cấp phép đâu ah. Xong ra phường lên phòng xây dựng ( địa chính) xin cái đơn kẹp vào hồ sơ và nộp thôi ah. hso trả kết quả trong 7- 14 ngày thì phải, e ko nhớ lắm. Cụ muốn nhanh thì sử dụng kim bài nữa là ok!

mondeo2.0-v4

Xe tải
Chắc cụ có sự hiểu nhầm rồi: Theo Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 của Chính phủ thì nhà cấp 4 được định nghĩa là nhà có diện tích sàn sử dụng dưới 1000m2 hoặc chiều cao nhỏ hơn 3 tầng.
Tuy nhiên định nghĩa này đã có một chút thay đổi, dựa trên TT số 03/2016/TT-BXD của Bộ Xây Dựng ngày 10/03/2016 quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng thì nhà cấp 4 được định nghĩa lại như sau:
Nhà cấp 4 là công trình xây dựng có mái và tường vách dùng để ở hoặc sử dụng vào một việc nào đó, tiêu chí phân cấp nhà cấp 4 được quy định là có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 1000m2 (<1000m2), số tầng cao không quá 1 tầng, có chiều cao nhỏ hơn hoặc bằng 6m (<=6m) và nhịp kết cấu lớn nhất không quá 15m (<15m).
nhà cấp 3 theo quy định được phép từ 4-8 tầng nhé

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Chào cccm,

Em mua 1 cái nhà đợt trước xong giờ nhìn lại thông tin trên sổ hồng thấy ghi là nhà cấp 3 tức chỉ cho xây 2 tầng. Nhà này ở trong ngách của ngõ , ngách nông ngõ rộng nên đưa vật liệu vào nhà không vấn đề. Vậy em muốn hỏi rằng:
1. Muốn xin cấp phép chuyển nhà cấp 3 sang nhà cấp 2, cấp 1 để có thể xây thành 4 tầng thì làm đúng luật có gặp những khó khăn gì cần giải quyết. Còn giả sử phải lách thì chi phí sẽ tầm bao nhiêu ạ.
2. Trong trường hợp vẫn giữ loại nhà là cấp 3 đập đi xây lại vẫn 2 tầng, nhưng em sẽ nâng chiều cao mỗi tầng để nhét 1 lửng vào giữa mỗi tầng, việc này về luật có bị khúc mắc gì ko ạ? Khu em thì ko dính quy hoạch hay kế hoạch xây dựng gì mới đâu vì hồi mua nhà em kiểm tra rồi.
Cụ cần đọc lại goolge về việc phân loại, phân cấp nhà nhé, r

Ji Bro

Xe buýt
Em google thấy ghi là nhà cấp 3 là 2 tầng trở xuống nên tưởng chỉ được xây tối đa 2 tầng mới thắc mắc vậy. Nếu như các cụ bảo là được phép lên tầng miễn phù hợp quy hoạch khu vực thì tốt quá. Em cám ơn các cụ, hỏi trước vậy để em còn biết nói chuyện với phường.

Chỉnh sửa cuối: