Em muốn hỏi về hệ thống định vị GPS

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước nghe đứa bạn kể đi xe Kia 7 chỗ Kia có cài cái GPS. Đi đến đâu cũng có thể biết hoặc rành đường nhờ bản đồ định vị này.
Em Ken search Gú ra cái link này

http://www.vietmap.vn/
http://www.vietmap.vn/ProductDetail.aspx?id=15

Em hỏi tí ạ. Em muốn cài vào xe em có được ko ạ? Xe em 5 chỗ cũng dòng Kia nhưng mà em dùng cái LCD màn hình cảm ứng TQ thì có cài đc ko ạ? Cần mua thêm bộ phận gì để cài? Hay chỗ nào cài được cái này? Cho em xin ý kién với. Voka :D

workerbee2006

Xe tải
Em nghĩ là OK hết.
Bác cứ Google 1 phát là ra chỗ bán Vietmap ý mà. Chỉ cần 1 modul để bắt sóng GPS nữa thôi là bác có thể biết đường = chính màn hình của bác.
Bác thử ra Long Thịnh ở Lê Văn Lương xem.

bes

Xe lăn
Muốn định vị phải có thiết bị thu sóng GPS, muốn nó hiển thị phải có màn hình, muốn nó nheo nhẻo chỉ đường phải có phần mềm chuyên dụng.
Thông thường anh em dùng 1 cái điện thoại Pocket PC bao gồm tất cả các món trên là xong, chả phải lắp đặt lằng nhằng. Không dùng thì tắt sử dụng như điện thoại bình thường.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Cho em xin cái địa chỉ chỗ làm với. Chứ em thì biết cái gì đâu ạ :77:
Dù sao em vẫn voka cho các bác :)

Deconcon

Xe hơi
Hôm trước nghe đứa bạn kể đi xe Kia 7 chỗ Kia có cài cái GPS. Đi đến đâu cũng có thể biết hoặc rành đường nhờ bản đồ định vị này.
Em Ken search Gú ra cái link này

http://www.vietmap.vn/
http://www.vietmap.vn/ProductDetail.aspx?id=15

Em hỏi tí ạ. Em muốn cài vào xe em có được ko ạ? Xe em 5 chỗ cũng dòng Kia nhưng mà em dùng cái LCD màn hình cảm ứng TQ thì có cài đc ko ạ? Cần mua thêm bộ phận gì để cài? Hay chỗ nào cài được cái này? Cho em xin ý kién với. Voka :D
Đấu lắp làm gì cho mệt Bác. Ở Hà Nội thì bác làm con Navi Info là xong
www.naviinfo.com
Em đã làm một con. Xài khá ngon. Giọng dẫn đường của Bác Kim Tiến rất hay
Đi xa có Em này ko lo lạc.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái này lắp chơi thôi, làm cái điện thoại có GPS cài vào nghịch cho sướng lại tiết kiệm.
Đoàn em đi Hà Giang có 2 xe có thì cả 2 xe đều lạc đường ở 1 cái lối rẽ, mỗi xe một hướng... quan trọng là cả 2 đều đi sai đường.
Hôm đi từ Đà Nẵng sang Huế em rút kinh nghiệm 1 xe dùng 2 cái, 1 cái chạy Vietmap, 1 cái chạy MapKing thỉnh thoảng dùng xen kẽ Ozi... kết quả là vẫn đi nhầm được ra giữa ruộng.
Choáng....
Nhưng mà để nghịch thì hay phết đấy ợ, bỏ tiền ra mua thì chưa nên.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Đt em có GPS rồi đấy chứ. Vì xài Win Mobile mà. Vài GPS từ hồi lâu lâu. Nhưng em lỡ tay chọt chọt thế nào hỏng hết cả. Chưa kể ngóm luôn cả bluetooth và wifi. Chưa sửa đc. Cũng làm rớt đt nhiều lần nữa. Nên chắc tịt hẳn dzồi
Sau khi nghe tư vấn có lẽ em sẽ tậu cái đt tích hợp tuốt tuột rồi mua thêm cái giắc cắm thế là 1 công đôi việc. Voka ka ka các bác lắm lắm ạ (l)

bes

Xe lăn
Cái này lắp chơi thôi, làm cái điện thoại có GPS cài vào nghịch cho sướng lại tiết kiệm.
Đoàn em đi Hà Giang có 2 xe có thì cả 2 xe đều lạc đường ở 1 cái lối rẽ, mỗi xe một hướng... quan trọng là cả 2 đều đi sai đường.
Hôm đi từ Đà Nẵng sang Huế em rút kinh nghiệm 1 xe dùng 2 cái, 1 cái chạy Vietmap, 1 cái chạy MapKing thỉnh thoảng dùng xen kẽ Ozi... kết quả là vẫn đi nhầm được ra giữa ruộng.
Choáng....
Nhưng mà để nghịch thì hay phết đấy ợ, bỏ tiền ra mua thì chưa nên.
Vietmap tốt cho những nơi đông dân cư (kiểu như thành phố lớn, các tỉnh lớn). Đi về vùng núi sâu, xa em thấy tỉ lệ đúng sai 50/50. Chắc họ ít update đường xá.

Điện thoại đây, đủ tiêu chuẩn dùng GPS

MQC

Xe buýt
Em đang thừa 1 cái 02 miniS. các bác tư vấn cho em mua thêm cái gì để em nó hoạt động được hả bác ? (GPS răng xanh ?...)

dauphong

Xe máy
Em đang thừa 1 cái 02 miniS. các bác tư vấn cho em mua thêm cái gì để em nó hoạt động được hả bác ? (GPS răng xanh ?...)
Tất nhiên là phải có cái GPS răng xanh và 1 phần mềm xem bản đồ có hỗ trợ GPS trên con O2 rồi :6:

Tungld

Xe tăng
Em dùng Vietmap hôm nọ đi Quảng Ninh về. Đến Uông Bí nó chỉ em vào đường 1 chiều, may mà còn kịp nhìn thấy biển ko thì toi.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Các bác thông củm. Em là gái nên hỏi hơi ngu tí. Đừng mắng em vì em dốt về đồ hightech lắm... Chỉ biết dùng và phá đi thôi chứ ko biết gì hơn đâu. Ngoài cái đt trên kia của bác bes thì iphone hoặc Sony Ericson X1 chả hạn có cài được GPS ko nhỉ? Hay còn những loại nào khác nữa? Em phải hỏi luôn đây ko ra ngoài hàng ngta cười em ngượng nhắm :ohmy:

bes

Xe lăn
Các bác thông củm. Em là gái nên hỏi hơi ngu tí. Đừng mắng em vì em dốt về đồ hightech lắm... Chỉ biết dùng và phá đi thôi chứ ko biết gì hơn đâu. Ngoài cái đt trên kia của bác bes thì iphone hoặc Sony Ericson X1 chả hạn có cài được GPS ko nhỉ? Hay còn những loại nào khác nữa? Em phải hỏi luôn đây ko ra ngoài hàng ngta cười em ngượng nhắm :ohmy:
Bác cứ tìm trên mạng, nói chung là các dòng máy điện thoại dùng Window Mobile và có GPS build-in thì đều dùng được Vietmap (phần mềm phổ thông nhất ở Việt Nam) hoặc Ozi, Kingmap ....
Dòng máy khác như điện thoại Nokia ở 1 số series cũng cài được Việtmmap nhưng hơi lằng nhằng như E71, N92, N90...
Iphone chỉ có duy nhất iPhone 3GS là có GPS và có thể chạy được nhưng là dạng theo dõi đường xá chứ không phải dẫn đường. Vietmap chưa có bản để chạy trên Iphone (hệ điều hành khác)
Cũng có thể dùng cục thu phát sóng GPS rời rồi kết nối với điện thoại qua Bluetooth nhưng không rẻ, cái cục kia khoảng 100$-200$ hoặc mua hẳn 1 bộ GPS có màn hình, quãng 400$ gì đó.
Chúc bác tìm được máy ưng ý. Hoặc bác nói bác đang dùng máy gì, có thể chi cho cái điện thoại bao nhiêu tiền em sẽ tư vấn cho bác cái máy hợp lý.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em đang xài Glofiish. Nhưng del mất cái Vietmap từ năm ngoái rồi. Cũng chỉ là dạng theo dõi đường xá vì cài từ hồi lâu lâu mới có. Nói chung tầm tiền thì tất nhiên càng rẻ càng tốt chứ sao ạ. Chủ yếu là tích hợp nhiều tính năng kể cả GPS đấy đấy. Tuy nhiên như E71, N92, N90 thì em ko khoái ... Lại nghe bác bảo cài khó thì thôi. Mong bác tư vấn thêm. Vì đúng là em cũng đang có nhu cầu đổi đt luôn thể thì đỡ phải mua cái cục GPS 400$ kia. Hoang quá :P

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Em đang xài Glofiish Hàng Cana điên. Nhưng del mất cái Vietmap từ năm ngoái rồi. Cũng chỉ là dạng theo dõi đường xá vì cài từ hồi lâu lâu mới có. Nói chung tầm tiền thì tất nhiên càng rẻ càng tốt chứ sao ạ. Chủ yếu là tích hợp nhiều tính năng kể cả GPS đấy đấy. Tuy nhiên như E71, N92, N90 thì em ko khoái ... Lại nghe bác bảo cài khó thì thôi. Mong bác tư vấn thêm. Vì đúng là em cũng đang có nhu cầu đổi đt luôn thể thì đỡ phải mua cái cục GPS 400$ kia. Hoang quá :P
Có điều kiện thì thím làm con Touch HD của HTC đi ạ, tầm 500 USD, màn hình rộng, wi-fi, bluetooth, phone, GPS với Vietmap cực chuẩn luôn. Hình nó đây

Hoặc con này, màn hình nhỏ nhưng GPS là số 1: Eten Glofiish V900(Dòng máy bắt được 12 kênh Tivi truyền hình cáp miễn phí,rõ nét với công nghệ HD,phủ sóng toàn quốc,trong khi N96 chỉ có HCM và HN),hàng mới về,Fullbox,tặng thẻ 4Gb,giá 11.880.000(600usd),Tang VietMap R12 trị giá 70USD,bảo hành 1 năm chính hãng Eten

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn

Meoxinh87

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Chị Ken dùng GPS để dẫn đường, tìm đường hay cả đi chấm mút nữa?
(b) (b) (b)

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Eo. Đổi cái nào đắt bằng cái GPS hoặc thêm tí ti thôi
X1 hoặc là Iphone thì sao bác? Sợ ko với được. Nhưng hình như bác tư vấn thì ko cài được Vietmap đúng ko? Hay cài loằng ngoằng
HTC lúc trước em định mua xong thế nào lại chọn Glofiish, cái mà em đã và đang xài. Thế mới muốn đổi sang dòng khác bác ạ. Còn cái nào khác nữa ko ạ? Con Glofiish của em đời M700. Em cho đĩa vào cài thử rồi mà ko cài lại được vì mất cái code của nó. Tìm trong hộp sách cũng ko thấy ghi code đâu cả ... nên đành phải để đấy
@ Chị Ken chưa đi chấm mút như cái trên bao giờ cả. Chị Ken cần đt để dò đường thôi vì chị Ken cà rốt lắm

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Cá nhân thôi nhé : Em cầm X1 trên tay ko có 1 tý cảm xúc gì, ruột bình thường như WM khác, vỏ cũng không ấn tượng.
Iphone thì không dùng được Vietmap, nó dùng cái gì tựa tựa Google Map ( chỉ mình đang ở đâu chứ không có chức năng dẫn đường).
Tốt nhất mợ chuyển E71 Nokia, vợ em đổi ty tỷ cái điện thoại - cuối cùng kết nhất là E71 trắng . Cái này cài được Vietmap nhé :41::41::41:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Bác đọc lại dòng trên em viết đi huhuhu