[Funland] em muốn hỏi về thủ tục sang tên chung cư

ngockhanh1792

Xe đạp
e chào các bác, chả là em có bán căn hộ chung cư ở vinsmart chỗ nam từ liêm, dịch thế này em không biết có làm thủ tục chuyển nhượng cho khách được không, và khi làm thủ tục sang tên thì đến địa điểm nào để làm các bác nhỉ, em chưa bán nhà bao giờ nên chưa có kn ạ !

trieuanh25

Xe tải
Hình như giãn cách văn phòng đăng ký đất đai không cho sang tên đâu.
Còn nếu vẫn được thì cứ ra phòng công chứng thôi. Bên phòng công chứng làm hết giấy tờ hợp đồng mua bán. Có nơi thì họ còn làm luôn hồ sơ kê khai thuế (nếu không làm cho thì lên văn phòng kê khai), rồi nộp thôi.

ngockhanh1792

Xe đạp
Hình như giãn cách văn phòng đăng ký đất đai không cho sang tên đâu.
Còn nếu vẫn được thì cứ ra phòng công chứng thôi. Bên phòng công chứng làm hết giấy tờ hợp đồng mua bán. Có nơi thì họ còn làm luôn hồ sơ kê khai thuế (nếu không làm cho thì lên văn phòng kê khai), rồi nộp thôi.
thanks bác

179cm

Xe hơi
khu bác giá bn thế ạ

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em hóng vì cũng đang muốn bán nhà chung cư và cũng ko có kinh nghiệm giống cụ chủ.

Hoangsonacv

Xe tải
e chào các bác, chả là em có bán căn hộ chung cư ở vinsmart chỗ nam từ liêm, dịch thế này em không biết có làm thủ tục chuyển nhượng cho khách được không, và khi làm thủ tục sang tên thì đến địa điểm nào để làm các bác nhỉ, em chưa bán nhà bao giờ nên chưa có kn ạ !
thằng em em nó nhờ em rao bán căn 55m2 S202 từ hồi tháng 5 mà em ko chuyên nên cũng ko để ý, căn đó tầm bao tiền bác nhỉ?

Huongchimai

Xe buýt
em ủy quyền phòng công chứng từ giữa tháng 7 đến giờ nộp thuế mà vẫn chưa nộp được đây.

TsarPutin

Xe tăng
Sở TN MT HN tạm dừng tất cả các thủ tục đất đai trừ thế chấp nhé cụ, nhà e đang làm sổ xong rồi mà ko dc nhận đây chờ hết ct16
Cụ có thể ký công chứng trc, lưu ý là cụ để bên mua nộp hết thuế phí thì ko bị phạt thuế, để mấy tháng nộp cug dc

ngockhanh1792

Xe đạp
Em tóm tắt quy trình và thủ tục như sau cho Cụ tham khảo :
  • Bước 1: Thỏa thuận ban đầu giữa bên mua và bên bán: Số tiền đặt cọc bao nhiêu? Tiến độ thanh toán cho bên bán, thời gian bàn giao, các loại thuế phí ( phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, phí công chứng)
  • Bước 2: Đặt cọc căn hộ: Cần có người làm chứng Cụ nhé, hoặc cẩn thận thì ra VP công chứng
  • Bước 3: Hợp đồng công chứng: Bước này hai bên cần ra phòng công chứng để tiến hành ký hợp đồng theo mẫu soạn sẵn của Phòng công chứng. Bên mua sẽ thanh toán số tiền đúng với thỏa thuận trước đó và bên bán sẽ bàn giao giấy tờ. Các loại giấy tờ cần chuẩn bị bao gồm:
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
    • Tờ khai thuế trước bạ
    • CMND và hộ khẩu bên bán nhà
    • Nếu đã kết hôn thì giấy chứng nhận kết hôn
    • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
    • Lưu ý là mỗi giấy tờ phải có 2 bản bao gồm bản chính và bản photo. Đối với bên mua cần mang CMND và hộ khẩu.
  • Bước 4: Khai thuế với chi cục thuế: Sau khi hoàn thành các thủ tục đặt cọc, hai bên sẽ tiến hành khai thuế với chi cục thuế. Thông thường 7 ngày sẽ tiến hành xong các giấy tờ hồ sơ lên cục thuế và hẹn ngày đóng thuế. Lưu ý là sau khi ký hợp đồng công chứng phải ra khai thuế trong vòng 10 ngày. Các loại giấy tờ cần chuẩn bị khi khai báo thuế:
    • Hợp đồng chuyển nhượng đã công chứng của bên mua.
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà/ căn hộ.
    • Tờ khai lệ phí trước bạ cũ
    • CMND và hộ khẩu của bên mua và bên bán
    • Các tờ khai thuế theo mẫu ở quận
  • Bước 5: Hoàn tất thủ tục sở hữu nhà: Nộp hồ sơ lên Sở Tài nguyên Môi trường để làm Giấy chứng nhận ( Sổ). Các giấy tờ cần chuẩn bị:
    • Hợp đồng chuyển nhượng đã công chứng của bên Mua
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
    • Tờ khai thuế trước bạ cũ/ tờ khai thuế trước bạ cũ
    • CMND và hộ khẩu bên mua
    • Khai các tờ khai đăng ký biến động tài sản của các quận.
Cơ bản là như vậy, thủ tục thì Cụ ra VPCC họ sẽ hướng dẫn chi tiết cụ thể 2 bên.
e cảm ơn bác ạ

Huongchimai

Xe buýt
Vin Smart đã có sổ hồng chưa hả các cụ?
- nếu chưa thì sau khi công chứng, nộp thuế xong sẽ quay lại CĐT xin cấp Giấy xác nhận sang tên nhé
Bjo cục không nộp được thuế đấy cụ ạ. Em 1.5 tháng rồi còn chưa nộp được.

2congai

Xe buýt
Đây có phải căn nhà duy nhất cụ sở hữu trên 183 ngày ko? Nếu phải cụ nhờ phòng công chứng làm luôn cho cái cam kết nhà duy nhất, phí đâu 300k thôi để được miễn thuế tncn nhé

ngockhanh1792

Xe đạp
Đây có phải căn nhà duy nhất cụ sở hữu trên 183 ngày ko? Nếu phải cụ nhờ phòng công chứng làm luôn cho cái cam kết nhà duy nhất, phí đâu 300k thôi để được miễn thuế tncn nhé
đây là căn duy nhất của em ạ, được miễn thuế thu nhập cá nhân hả bác, em ko biết cái này :D

2congai

Xe buýt
đây là căn duy nhất của em ạ, được miễn thuế thu nhập cá nhân hả bác, em ko biết cái này :D
Được nhé, miễn là có sổ và sổ ấy phải thể hiện cụ sở hữu trên 183 ngày, tức là nếu cụ bán hôm nay thì sổ ra trước 5/3/2021 là được miễn thuế tncn. Trước mình làm cho mẹ mình, chỉ làm cái cam kết nhà ở duy nhất ở phòng công chứng là được, họ có mẫu cả rồi, mẹ mình đc miễn gần 50tr tncn đấy

ngockhanh1792

Xe đạp
Được nhé, miễn là có sổ và sổ ấy phải thể hiện cụ sở hữu trên 183 ngày, tức là nếu cụ bán hôm nay thì sổ ra trước 5/3/2021 là được miễn thuế tncn. Trước mình làm cho mẹ mình, chỉ làm cái cam kết nhà ở duy nhất ở phòng công chứng là được, họ có mẫu cả rồi, mẹ mình đc miễn gần 50tr tncn đấy
em cảm ơn bác ạ !

Tdt.912

Xe tải
chắc bác cứ ra phòng công chứng rồi làm thủ tục thôi, còn chờ sang tên sổ chắc vẫn hết giãn cách