[Funland] Em muốn nghỉ việc, các cụ cho em xin lời khuyên

Amethyst2020

Xe buýt
Tóm gọn thế này.

Nếu thu nhập từ cửa hàng khoàng 30 triệu/tháng trở lên + TS của 2 VC khoảng trên 5 tỷ (bao gồm vốn liếng, nhà đất ...) thì hãy suy nghĩ nghỉ.

Nhưng cũng phải đánh giá tiềm năng cửa hàng của mợ tồn tại bao lâu, phát triển tương lai có tốt không. Mợ vừa tự đánh giá + thuê 1 công tư vấn chẳng hạn.

Vì qua đột covid cho thấy, nhiều cửa hàng trước đây thu tiền như nước, nhưng dính covid thì doanh thu giảm và phải dẹp tiệm. Đặc biệt là những cửa hàng, công ty có vay nợ NH để đầu tư mở rộng, không quản lý xoay sở được dòng tiền trong đợt covid càng chết sớm
Năm ngoái Covid nặng nề nhưng ngành hàng nhà em vẫn tăng trưởng mạnh, chỉ giảm chút xíu 2 tháng giãn cách hồi đầu năm ngoái, sau đó tăng bù mạnh mẽ. Năm nay vẫn chưa có dấu hiệu giảm sút. Mọi người cũng hay cảnh báo Covid mà nhà em thế nên em cũng ko biết phải lo thế nào...? Thực ra em làm TMĐT, nên Covid thì càng là dịp cho mảng này phát triển. Nói là cái cửa hàng chứ chính xác nó là cái kho hàng, chứ em ko sống dựa vào mặt đường.

Hiện tại em cũng không vay vốn NH, có vay người thân chút xíu vài ba trăm triệu, thời hạn ngắn nên không đáng kể. Em nghĩ việc mình tính toán mở rộng quy mô khá khớp với quay vòng vốn và phần lợi nhuận gia tăng nên không bí vốn mấy.

Tài sản hiện tại dồn phần lớn vào kho hàng, chưa có BDS để tạo ra thu nhập thụ động, em vẫn đang cần mở rộng quy mô thêm. Em cũng đang cân nhắc nốt năm nay thu vén lại để ra một khoản vào đất cát. Thu nhập thì hiện tại gấp nhiều lần con số 30tr/tháng.

Thế nên em mới thấy chán nản, bực bội và hơi nực cười khi gia đinh cứ muốn em đi làm cái chỗ lương chưa đến chục triệu kia. Hôm qua các cụ nhà em vừa tăng xông chửi mắng em xong. Em tự quyết được, nhưng mệt mỏi vì gia đình thật.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Năm ngoái Covid nặng nề nhưng ngành hàng nhà em vẫn tăng trưởng mạnh, chỉ giảm chút xíu 2 tháng giãn cách hồi đầu năm ngoái, sau đó tăng bù mạnh mẽ. Năm nay vẫn chưa có dấu hiệu giảm sút. Mọi người cũng hay cảnh báo Covid mà nhà em thế nên em cũng ko biết phải lo thế nào...? Thực ra em làm TMĐT, nên Covid thì càng là dịp cho mảng này phát triển. Nói là cái cửa hàng chứ chính xác nó là cái kho hàng, chứ em ko sống dựa vào mặt đường.

Hiện tại em cũng không vay vốn NH, có vay người thân chút xíu vài ba trăm triệu, thời hạn ngắn nên không đáng kể. Em nghĩ việc mình tính toán mở rộng quy mô khá khớp với quay vòng vốn và phần lợi nhuận gia tăng nên không bí vốn mấy.

Tài sản hiện tại dồn phần lớn vào kho hàng, chưa có BDS để tạo ra thu nhập thụ động, em vẫn đang cần mở rộng quy mô thêm. Em cũng đang cân nhắc nốt năm nay thu vén lại để ra một khoản vào đất cát. Thu nhập thì hiện tại gấp nhiều lần con số 30tr/tháng.

Thế nên em mới thấy chán nản, bực bội và hơi nực cười khi gia đinh cứ muốn em đi làm cái chỗ lương chưa đến chục triệu kia. Hôm qua các cụ nhà em vừa tăng xông chửi mắng em xong. Em tự quyết được, nhưng mệt mỏi vì gia đình thật.
Dùng kế của Tư Mã Ý: giả ốm

Em đang muốn nghỉ việc VP nhàn rỗi và ổn định, lương thấp. Ý nghĩ này đã chất chứa trong đầu em 2 năm nay nhưng vẫn chưa dám dũng cảm quyết định, vì tư tưởng "công việc ổn định có lương hưu khi về già" ăn sâu bám rễ trong đầu em và cả bố mẹ em, chồng em. Nên mãi cứ bâng khuâng giữa hai dòng nước chả biết làm sao.

Chẳng là vợ chồng em có một cái cửa hàng, những năm trước nó còn nhỏ thì không vấn đề gì, 2vc vẫn vừa đi làm vừa lo cho cửa hàng được. Nhưng khi nó dần lớn lên, đến năm thứ 3 thì chồng em quyết định tập trung khâu vận hành nó, ko làm 2 jobs nữa. Còn em vẫn được cả nhà động viên là đi làm để có đường lùi nhỡ kinh doanh thất bát.

Tới nay cửa hàng nhà em đã sang năm thứ 6, đã mang lại thu nhập tốt, đồng nghĩa với việc em đang bị quá tải. Chồng em không giỏi tính toán lắm, chỉ lo vận hành nên các việc gián tiếp là em làm. Nói chung là em thấy mình có nhiều ý tưởng cần triển khai, học hỏi, hoàn thiện mà chưa làm được do khối lượng công việc phải xử lý hàng ngày đã chiếm hết thời gian. Chồng em thuê NV đóng hàng nên cũng đỡ, còn em thì chưa thuê người chia sẻ việc gián tiếp được, mặc dù với quy mô hiện tại lẽ ra em phải làm việc đấy lâu rồi. Vậy mà em vẫn cố ôm hết vào người rồi càng ngày càng stress, nhiều thứ ko làm cho chỉn chu được. Còn việc công ty, tuy nhàn nhưng vẫn phải mài đít 9 tiếng ở VP kèm theo sự gò bó, và đôi khi cũng bị ảnh hưởng, sếp lườm nguýt vì em ko chú tâm được 100%. Với lại lâu lâu cũng có lúc bận và những lúc ấy em chỉ muốn tung hê hết vì ko có thời gian kham nổi.

Sức khỏe em không tốt lắm, con em cũng không được chăm chút cẩn thận do bố mẹ bận quá. Em vung tiền cho nó đi học trường đắt tiền, học nọ học kia nhưng tư chất của nó ko cao, em luôn bị dằn vặt việc mình không tương tác với con nhiều nên nó mới hơi chậm chạp vậy. Vợ chồng em cũng đang trì hoãn việc có thêm con vì lý do như thế, mặc dù tuổi đang cao dần và bố mẹ hai bên giục giã lắm rồi.

Có thể với ngần ấy lý do, các cụ sẽ thấy em nghỉ việc cty quách đi cho rồi. Vậy mà em vẫn băn khoăn, bố mẹ và chồng vẫn mơ hồ lo lắng về tương lai kinh doanh ko ổn định. Chồng em thì lo vợ ở nhà ko được váy vóc ăn diện, ko dc giao lưu xã hội sẽ stress cáu kỉnh mắng chồng mắng con nhiều hơn, ặc. Chính em cũng đang hoang mang về một cuộc sống không có tổ chức, đoàn thể, chả biết có bị chênh vênh lắm không nữa. Em mà nghỉ việc thì sau này rất khó xin việc lại.

Sorry các cụ em kêu ca hơi nhiều vì em đang stress quá mà gia đình vẫn không muốn em bỏ việc. Bố mẹ em thì nhất định ko muốn vì các cụ tư tưởng cơ quan đoàn thể rất nặng, còn chồng em thì ậm ờ sợ ko ổn định. Cảm giác không ai đỡ cho mình dc gì cả, mệt quá.

Cụ mợ nào từng trải nghiệm cho em xin lời khuyên với ạ. Chuẩn bị tinh thần, tâm lý, kế hoạch các thứ ntn để đỡ shock.
Mình cũng từng có suy nghĩ giống bạn lại đúng với thời điểm khó khăn, mua đất, lập gia đình rồi mới sinh con. Nhưng vẫn quyết làm

lamthanhngoc

Xe tải
Mợ về nhà làm còn chồng kiếm việc khác làm là ổn nhất. Chứ tình hình nhà mợ về 1 nơi chắc cãi nhau to.
Bộ não phải giữ còn tay chân có thể thay thế.

nghienruou

Xe điện
Em cũng VP, ổn định nhưng quyết định nghỉ từ đầu 2019 về tự làm, tự ăn đây ạ :)

Chembao

Xe container
Tiền ko phải là tất cả, đi làm cơ quan công sở để còn giao lưu, hóng hớt, xả trét .. và giết thời gian. Ở nhà nhiều tiền nhưng mòn mỏi nhanh chán, mau già lắm mợ ơi :D

phuongthao_dkh

Xe hơi
Chia sẻ với mợ. Theo em những vấn đề của mợ có thể giải quyết từng thứ một nếu mợ thấy công việc k đem lại niềm vui vì túm váy lại, phụ nữ là người giữ lửa trong gia đình, tâm trạng không vui sẽ ảnh hưởng trong trực tiếp đến không khí gia đình:
1. Mợ lo ngại nghỉ việc về già không có lương hưu: mợ đóng tiếp bảo hiểm như các cụ trên chỉ bảo. Nhưng em thấy thực tế là lương hưu chỉ đủ chi tiêu tối thiểu khi về già so với nhu cầu bản thân. Để sống thoải mái thì phải có quỹ tích lũy thêm, mà cái này thì chắc chắn bây giờ mợ đã có tính toán.
2. Nghỉ việc không được diện quần áo,quan hệ xã hội thu hẹp: bạn bè em trong hoàn cảnh mợ khắc phục bằng cách: mở rộng giao lưu các hội nhóm ( nhóm cùng tập môn thể thao, nhóm các mẹ phụ huynh trong lớp...); kiếm công việc tự chủ thời gian ( bán bảo hiểm, đại lí du lịch, làm kol).
3. Vợ chồng làm cùng mâu thuẫn: cái này xác định là bây giờ cũng có rồi, để hạn chế thì như bạn bè em thì phân tán chú ý như ý 2.
Đấy là em là người ngoài cuộc thì thấy thế, bạn bè em tự kinh doanh rất nhiều, em rất ngưỡng mộ những người có bản lĩnh như vậy. Còn việc dành thời gian cho con thì em thấy chủ yếu mợ chưa đặt lên ưu tiên số 1 thôi, quan trọng là thời gian chất lượng dành cho con, 1h buổi tối trọn vẹn với con sẽ khác cả ngày phân tán bên con. Không rõ f1 nhà mợ bao nhiêu tuổi, khi em còn bé, mẹ em cực kì bận rộn, nhưng mẹ em chỉ dành đúng 30 phút mỗi tối để nấu cơm cùng em mà đến bây giờ cụ vẫn tự hào vì mẹ con đã dành thời gian đồng hành để định hướng em

tungbeo

Xe tăng
E cũng đang tình trạng tương tự như Mợ đây. Nhưng e lại chưa dám mạnh dạn ra đi, vẫn còn “hèn” vì chưa tính toán đc nếu ra ngoài sẽ làm cái gì, kdoanh mảng nào đây. Loay hoay suy nghĩ lan man suốt ngày vì việc này khiến mình n khi cảm thấy bí bách, lẩn thẩn nhưng đc cái e đi làm có ae đồng nghiệp thi thoảng nhậu nhẹt bù khù cũng vui phết, cảm thấy nhanh hết tgian nhưng cảm giác làm việc ko còn mấy hứng thú và nhàm chán nên suy nghĩ như vậy mãi thì phí hoài thời gian quá mà thu nhập lẹt đẹt mãi thế này cũng ức chế tg người lắm. Mà cứ mãi trong vòng an toàn thế này thì cũng nản. Haizz :((

cháu lên 3

Xe container
Buôn bán KD có lời, thì vài năm cũng đủ tích lũy đc khối rồi, cần gì làm cv VP kia nữa, mà kể cả có nghỉ việc sau này cần vẫn đầy chỗ xin được lo gì, tuổi già thì việc kiểu tuổi già, vde là KD thì lo nhất là cơ chế và dịch bệnh, còn lại đã là chỗ KD nhiều năm nhiều khách quen rồi thì chả sợ toang đâu mà lo