[Funland] Em muốn nhờ các cụ tư vấn nơi kiểm tra, sửa tủ lạnh

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Kính cccm, em đang dùng tủ lạnh toshiba hơn 400 l trước mua cụ Chiểu trên này tầm hơn 2 năm. Mấy hôm vừa rồi trở chứng ngăn đá vẫn lạnh mà ngăn mát ở dưới ko tỏa hơi lạnh, tiếng máy kêu khá to. Cụ nào có kinh nghiệm xử lí vụ này giúp em với. Em đã thử rút điện dọn hết đồ ra để không 2 hôm sáng nay cắm điện lại cũng không ăn thua. Cám ơn cccm đã đọc bài. Hiện tại người nhà em báo lại thì ngăn mát đã mát nhưng tiếng quạt hay gì đó kêu to là do nguyên nhân gì các cụ ơi
Cụ cứ phơi nắng nửa ngày rồi check lại xem đã. ;))
Trời thì lạnh, để không đôi ngày không ăn thua đâu mà phải phơi.
Mở cửa ra phơi ợ, bệnh này dễ là do đá tích tụ từng giọt từng giọt lâu ngày.
Phơi không khỏi thì mới gọi thợ.

formen

Xe lăn
Cụ cứ phơi nắng nửa ngày rồi check lại xem đã. ;))
Mở cửa ra phơi ợ, bệnh này dễ là do đá tích tụ từng giọt từng giọt lâu ngày.
Phơi không khỏi thì mới gọi thợ.
cụ ấy phơi 2 ngày rồi , nhưng lại không nói là mở cánh tủ ra hay vẫn đóng tủ.

alongcamepolly

Xe lăn
đóng đá ngăn lạnh thì cụ đo kiểm mấy cái sau:

hệ thống xả tuyết tủ lạnh hoạt động dựa trên các linh kiện:

1. bóng sấy: con này bật nóng để xả đá (nếu đóng đá làm tủ lạnh cục bộ không đẩy lạnh đi các chỗ khác) tủ của các cụ trên cũng có hiện tượng tương tự
59k trên sốp bi
như cái bóng đèn 100 w í cc.

2. để quyết định cấp điện cho con bóng sấy trên thì nó mắc nối tiếp 2 con sau:

2.1 sò lạnh (rơ le xả tuyết): nếu lạnh quá nó nối mạch để cấp điện cho con đèn bên trên nóng để xả tuyết
20k trên sốp bi

2.2 cầu chì nhiệt: nếu con đèn trên hoạt động lâu quá làm nóng chảy cả tủ thì con cầu chì này sẽ đứt ở 70 độ C. do đó nếu không thay cầu chì nhiệt này thì lần sau hệ thống xả tuyết này không hoạt động được nữa.
52k trên sôp bi

3. cấp điện cho hệ thống phá băng trên là con timer (đồng hồ đếm giờ 24 tiếng nó cấp điện cho hệ thống này một lần) nếu đóng đá nó sẽ phá, nếu không đóng đá thì thôi.
148 k.

59+20+148+52= 279 k + 200 k tiền công thì cc được con tủ lạnh thay hết toàn bộ mạch chống đông tuyết :D .

với điều kiện là hỏng tất cả các linh kiện trên đồng thời :D.
Cháu oánh dấu

Trục

Xe ba gác
Người OF
Tủ của cụ Manhpbk cũng phơi nắng, khỏi bệnh mà.
Thời tiết này lạnh, nên không để chỗ có khí hậu nóng, đá bên trong không tan, gây cản gió thổi ra từ quạt thôi.
Nếu không khỏi thì phải kiểm tra, hỏng gì sửa đó.

Mở toang chứ cụ, nước chảy em lau ra cả xô đây. Tối nay em thấy tủ lạnh êm êm đang theo dõi tiếp ạ

formen

Xe lăn
Mở toang chứ cụ, nước chảy em lau ra cả xô đây. Tối nay em thấy tủ lạnh êm êm đang theo dõi tiếp ạ
thế đúng bệnh rồi. cụ dò theo cồng trước của em mấy con linh kiện ấy xem hỏng cái nào, thay cái ấy.

con của cụ dùng lâu có khi chả hỏng gì, chỉ cần tháo con timer lau sạch tiếp điểm (như công tắc đèn í) lắp lại dùng tiếp 5 năm nữa mới phải lau.

bantaitulai

Xe tăng
đóng đá ngăn lạnh thì cụ đo kiểm mấy cái sau:

hệ thống xả tuyết tủ lạnh hoạt động dựa trên các linh kiện:

1. bóng sấy: con này bật nóng để xả đá (nếu đóng đá làm tủ lạnh cục bộ không đẩy lạnh đi các chỗ khác) tủ của các cụ trên cũng có hiện tượng tương tự
59k trên sốp bi
như cái bóng đèn 100 w í cc.

2. để quyết định cấp điện cho con bóng sấy trên thì nó mắc nối tiếp 2 con sau:

2.1 sò lạnh (rơ le xả tuyết): nếu lạnh quá nó nối mạch để cấp điện cho con đèn bên trên nóng để xả tuyết
20k trên sốp bi

2.2 cầu chì nhiệt: nếu con đèn trên hoạt động lâu quá làm nóng chảy cả tủ thì con cầu chì này sẽ đứt ở 70 độ C. do đó nếu không thay cầu chì nhiệt này thì lần sau hệ thống xả tuyết này không hoạt động được nữa.
52k trên sôp bi

3. cấp điện cho hệ thống phá băng trên là con timer (đồng hồ đếm giờ 24 tiếng nó cấp điện cho hệ thống này một lần) nếu đóng đá nó sẽ phá, nếu không đóng đá thì thôi.
148 k.

59+20+148+52= 279 k + 200 k tiền công thì cc được con tủ lạnh thay hết toàn bộ mạch chống đông tuyết :D .

với điều kiện là hỏng tất cả các linh kiện trên đồng thời :D.
Cụ có nhận sửa ko ạ. E có con tủ đang đóng đông ngăn mát lần trước gọi thợ nó chém 8 lít. Hết bảo hành nó lại như cũ. E kệ bố nó hơn một năm nay rồi.

sonvg

Xe điện
Kính cccm, em đang dùng tủ lạnh toshiba hơn 400 l trước mua cụ Chiểu trên này tầm hơn 2 năm. Mấy hôm vừa rồi trở chứng ngăn đá vẫn lạnh mà ngăn mát ở dưới ko tỏa hơi lạnh, tiếng máy kêu khá to. Cụ nào có kinh nghiệm xử lí vụ này giúp em với. Em đã thử rút điện dọn hết đồ ra để không 2 hôm sáng nay cắm điện lại cũng không ăn thua. Cám ơn cccm đã đọc bài. Hiện tại người nhà em báo lại thì ngăn mát đã mát nhưng tiếng quạt hay gì đó kêu to là do nguyên nhân gì các cụ ơi
Khả năng cao là hỏng quạt ở ngăn lạnh

Ngo Rung

Xe lăn
Rút điện, dọn đồ.....nhưng phải mở tủ cho hết hơi lạnh cụ nhóe. Cụ đóng kín tủ thì có đợi cả tuần cũng không tan hết đá trên đường gió mát. Chắc đóng đá nhiều đường gió tắc thì quạt nó rung hơn thôi.
Cụ cứ để xả hết hơi lạnh đi rồi tính \m/

Em thấy có vẻ ổn rồi ợ

formen

Xe lăn
Cụ có nhận sửa ko ạ. E có con tủ đang đóng đông ngăn mát lần trước gọi thợ nó chém 8 lít. Hết bảo hành nó lại như cũ. E kệ bố nó hơn một năm nay rồi.
hi hi. em thợ vườn, không phải thợ tay chuyên nên chỉ chọc cho mình với nhà hàng xóm (nếu xinh) thôi cụ ơi.

bantaitulai

Xe tăng
hi hi. em thợ vườn, không phải thợ tay chuyên nên chỉ chọc cho mình với nhà hàng xóm (nếu xinh) thôi cụ ơi.
Tìm thợ sửa có tâm h khoai quá. Thay tủ mới thi căng quá. Ước gì dc cụ iểm trợ

Ngo Rung

Xe lăn
Hà Nội sửa chỗ nào uy tín hả cụ? Em có con tủ lạnh cũ 120L nó bị đóng đá ngăn lạnh, giờ sửa để mang đi công trường dùng.
Đơn giản nhất thay rơ le lạnh là xong, khỏi khám chữa :D
Cụ tháo rơ le lạnh của tủ, chụp anh hỏi cụ gúc nơi bán, mua về tự thay được ấy mà.
Cái rơ le lạnh là cái núm chỉnh độ lạnh của ngăn mát ấy, cụ nghiên cứu tí là tháo ra được ngay ấy mà \m/

formen

Xe lăn
Tìm thợ sửa có tâm h khoai quá. Thay tủ mới thi căng quá. Ước gì dc cụ iểm trợ
cụ hỏi trên này đầy chuyên gia, và nhiệt tình nữa cụ ơi có cụ Ngo Rung đang cồng đơi này.

em hỏng gì cũng toàn lên đây hỏi cc. loanh quanh vài trang cồng là sửa đc hết. vui mà.

Ngo Rung

Xe lăn
Của cụ làm dư lày nhá :D
Đơn giản nhất thay rơ le lạnh là xong, khỏi khám chữa :D
Cụ tháo rơ le lạnh của tủ, chụp anh hỏi cụ gúc nơi bán, mua về tự thay được ấy mà.
Cái rơ le lạnh là cái núm chỉnh độ lạnh của ngăn mát ấy, cụ nghiên cứu tí là tháo ra được ngay ấy mà \m/
Loanh quanh cái núm chỉnh lạnh sẽ có ốc vít để tháo. Thường các lỗ ốc vít này được bịt bằng các núm nhựa có thể cạy ra được. Nó có khe nhỏ để chọc cái đầu tô vít dẹt nhỏ ( cái đầu bút thử điện cũng được) chọc vào để cạy ra.
Có loại sơ đẳng hơn thì nó dán cái tem màu trắng để che chỗ bắt vít này, chọc thủng đi rồi dùng băng dính dán lại sau cũng được.
Cái núm chỉnh lạnh thường kéo mạnh tay chút là ra được.
Thường cái núm sẽ có 2 cái giắc cắm dây điện, rút ra được. Mua núm mới về cắm lại như cũ rồi lắp lại là xong \m/

st101814

Xe điện
Hà Nội sửa chỗ nào uy tín hả cụ? Em có con tủ lạnh cũ 120L nó bị đóng đá ngăn lạnh, giờ sửa để mang đi công trường dùng.
Cụ cứ gọi bảo hành đến, em nghĩ đóng đá thì 99% là do trở đông đá hỏng thôi. Xem thợ họ phán thế nào. Nếu đúng là hỏng trở thì cụ yêu cầu đặt đúng loại trở cho tủ của mình. Nếu cụ biết tý nghề thì tự tháo ra rồi tự thay cũng được, trở nó như cái bóng đèn thôi, tháo giắc cũ ra cắm giắc mới vào thôi. Chú ý đừng dùng vật nhọn đục đẽo gì khi ngăn lạnh bị đóng đá nhé.

Để ý mấy ông thợ hay mang trở đểu đến rồi bảo thay cho rẻ hơn mua của hãng. Trở đểu thì chân giắc không vừa nên họ phải cắt để nối dây trực tiếp, cách đó rất nguy hiểm không an toàn đừng để họ làm, lần trước em không can kịp chú thợ định cắt luôn giắc của em rồi đấy.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Tủ của cụ Manhpbk cũng phơi nắng, khỏi bệnh mà.
Thời tiết này lạnh, nên không để chỗ có khí hậu nóng, đá bên trong không tan, gây cản gió thổi ra từ quạt thôi.
Nếu không khỏi thì phải kiểm tra, hỏng gì sửa đó.
Hôm đấy a rút thôi chứ k cần phơi :)

khanhnq19

Xe tải

0982341348 tên hào làm viện rất có tâm và chịu khó,cụ alo bào bạn a Khánh là ok ạ