Thảo luận Em nhờ các chuyên gia tư vấn về chất lượng sơn xe

huyetanhtuxd

Xe tăng
Xe mới quãng 5 năm đổ lại hoặc có dán đề can chỉ cần vào hãng nó check đúng mầu theo số vin chuẩn luôn, đem mã mầu cho hội thợ xịn nó pha chắc chắn chuẩn, còn có cách nữa là có máy đo, nó đo khoảng 3-5 chỗ là ra mầu đúng đến 90% - 95%.
Còn chưa gì đã khác mầu thế kia là do cả 2, thợ cũng lởm mà sơn còn lởm hơn.

Với xe cũ khó làm cùng mầu hơn nhưng thợ có kinh nghiệm làm mình ko nhận ra được, trừ khi cố tình nhìn kỹ. :D
Không có máy nào ra được 90-95% đâu cụ ơi. Được thế thì thợ pha màu nghỉ việc hết. Mong nó được 70% là mừng rồi. Máy mấy chục triệu, mấy xưởng dám đầu tư để năm dùng 1 hoặc 2 lần. Máy chỉ dùng khi không tra được mã màu thôi.

wave-tau

Xe container
Không có máy nào ra được 90-95% đâu cụ ơi. Được thế thì thợ pha màu nghỉ việc hết. Mong nó được 70% là mừng rồi. Máy mấy chục triệu, mấy xưởng dám đầu tư để năm dùng 1 hoặc 2 lần. Máy chỉ dùng khi không tra được mã màu thôi.
Ý cụ bảo thợ pha mầu pha bằng mắt á? :D
Em đi mua sơn chỗ chuyên nghiệp họ đem máy ra đo rồi hỏi cần mầu đúng luôn hay hơi khác một chút rồi dùng 1 thời gian nắng chiếu xuống mầu là vừa. :D
Có mầu đỏ thì hơi khó vì nó nhanh bạc và bạc ko đều, còn mầu khác em tuyền thấy chuẩn.
Chuẩn hơn là vào hãng cơ mà xe cũ nó bạc bớt mầu gốc nên pha đúng cũng thành sai.

Laoba

Xe điện
Em đi mua sơn chỗ chuyên nghiệp họ đem máy ra đo rồi hỏi cần mầu đúng luôn hay hơi khác một chút rồi dùng 1 thời gian nắng chiếu xuống mầu là vừa. :D
Có mầu đỏ thì hơi khó vì nó nhanh bạc và bạc ko đều, còn mầu khác em tuyền thấy chuẩn.
Chuẩn hơn là vào hãng cơ mà xe cũ nó bạc bớt mầu gốc nên pha đúng cũng thành sai.
Muốn đều phải đánh bóng lại nhất là màu trắng vì sau thời gian thì nước sơn sẽ xuống màu và sẽ lệch nhau với nước sơn mới mặc dù cùng một mã màu sơn chuẩn.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Chắc cụ ở nước ngoài nên họ làm vậy. Ở VN đúng là anh thợ pha bằng mắt. Sau khi có mã màu, họ sẽ lấy lượng sơn theo công thức. Khuấy đều rồi mang ra so ướt, nếu lệch nhiều sẽ điều chỉnh.
Thợ chuyên pha màu bán lẻ cho thợ sơn không có giàn họ chỉ nhìn dựa trên tấm nắp bình xăng để pha. Thợ giỏi họ sẽ pha đạt tầm 80%. Ông bắn phải điều chỉnh thêm để cho đạt theo màu thực tế của cả vùng bắn màu.
Máy đo e chỉ mang đi hỗ trợ khi không thể tìm ra mã màu.
Thực tế thì thợ hay dùng thẻ màu hơn.
Trong nghề sơn sửa chữa thì đúng là màu đỏ là màu khó nhất.

buicongchuc

Xe ba gác
Xe em mới đi sơn mấy vết xước ở gara to to của một cụ trên này, chưa được 1 tháng thì tất cả các vị trí sơn bị bay màu như hình. Các cụ cho em hỏi là do chất lượng sơn hay do thợ làm ẩu hay cả 2 ạ.
P/s: em được khuyến mại thêm vụ gãy cái nắp nhựa và lắp sai nẹp làm cốp ko đóng được luôn, báo hại em phải đi lắp lại ở gara khác. À còn lúc thanh toán thì thu tiền gấp đôi lúc báo giá.
Cụ PM cho em xin cái garage kia để em còn né.

mmxhung

Xe điện
Làm bảo hiểm thì nó cho giá rẻ nhất có thể rồi, mà giá rẻ thì chất lượng thấp.
Tiền ít lại muốn hít đồ thơm nên khó chịu

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Xin các cụ chỉ giúp
Sơn lại tổng thể 1 con như Altis tầm bao nhiêu tiền và nên yêu cầu sơn của hãng nào ạ

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn ảnh thì hơi khó phán đoán. Nếu đúng như mợ chủ nói bị bay màu sơn thì chắc chắn do thợ quên sơn phủ bóng. Tất cả các loại sơn sửa chữa ô tô từ rẻ đến đắt đều phải phủ bóng để bảo vệ lớp sơn màu. Em làm liên quan sơn mười mấy năm giờ mới nghe thấy trường hợp này lần đầu tiên.
Xin cụ chỉ giúp giờ sơn hãng nào ok, con Altis sơn tổng thể tầm nhiêu tiền và hãng nào ạ

huyetanhtuxd

Xe tăng
Xin cụ chỉ giúp giờ sơn hãng nào ok, con Altis sơn tổng thể tầm nhiêu tiền và hãng nào ạ
Mỗi hãng đều có những sản phẩm thế mạnh riêng. Vào mầu dễ và đa dạng thì hãng Axalta (Dupont trước đây). Cụ chọn xưởng nào dùng hãng này rất tốt. Sơn quây hoặc tút giá phụ thuộc nhiều yếu tố, cụ qua xưởng họ sẽ báo giá cụ thể. Em chỉ khuyên khi đã mang xe đi sơn lại thì nên xác định mất vài ngày thậm chí cả tuần, đừng vội vàng yêu cầu làm nhanh lấy nhanh.

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi hãng đều có những sản phẩm thế mạnh riêng. Vào mầu dễ và đa dạng thì hãng Axalta (Dupont trước đây). Cụ chọn xưởng nào dùng hãng này rất tốt. Sơn quây hoặc tút giá phụ thuộc nhiều yếu tố, cụ qua xưởng họ sẽ báo giá cụ thể. Em chỉ khuyên khi đã mang xe đi sơn lại thì nên xác định mất vài ngày thậm chí cả tuần, đừng vội vàng yêu cầu làm nhanh lấy nhanh.
Cám ơn cụ đã chỉ
Xe mới mua 1 năm mà vợ cho xước hết cả rồi
Qua giêng rảnh mới đi làm, em xác định con xe này đi thêm năm nữa khi vợ tay lái cứng thì mua xe khác

Dép tổ ong.

Xe tăng
Cám ơn cụ đã chỉ
Xe mới mua 1 năm mà vợ cho xước hết cả rồi
Qua giêng rảnh mới đi làm, em xác định con xe này đi thêm năm nữa khi vợ tay lái cứng thì mua xe khác
Nếu xước dăm và không sâu vào tôn thì đi đánh bóng cũng ok đấy cụ.

duongqua

Xe container
Toàn thấy than vãn mấy gara trên này làm ăn lởm, nhưng bảo đưa lên cho mọi người biết để rút kinh nghiệm thì toàn thấy lảng với lặn ko sủi tăm, thiết nghĩ đừng mang lên này chia sẻ làm gì cho mất time mang về nhà mà tán gẫu với vợ/chồng/con cái/bố/mẹ thì hơn.

donganam

Xe hơi
Toàn thấy than vãn mấy gara trên này làm ăn lởm, nhưng bảo đưa lên cho mọi người biết để rút kinh nghiệm thì toàn thấy lảng với lặn ko sủi tăm, thiết nghĩ đừng mang lên này chia sẻ làm gì cho mất time mang về nhà mà tán gẫu với vợ/chồng/con cái/bố/mẹ thì hơn.
Em cũng có suy nghĩ như cụ.

BON2HAND

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
e lót dép hóng