[Funland] Em nhờ các cụ chuyên toán giúp em bài toán số học lớp 6, em đang bị con gái mắng ạ

anh Peter

Xe hơi
Cám ơn cụ, lệnh cụ viết trong phần mềm hay ứng dụng gì đấy ạ, macro của excel ạ? Tuy nhiên em tìm lời giải kiểu số học chứ cho vào máy tính chạy cả triệu phép tính trên giây thì gọi gì toán đánh đố :))
Python cụ ạ

anh Peter

Xe hơi
Cám ơn cụ, lệnh cụ viết trong phần mềm hay ứng dụng gì đấy ạ, macro của excel ạ? Tuy nhiên em tìm lời giải kiểu số học chứ cho vào máy tính chạy cả triệu phép tính trên giây thì gọi gì toán đánh đố :))
Có kết quả rồi mò ngược lại chút tỏ ra nguy hiểm dễ thôi cụ ạ :))
Cụ cứ lí luận xàm xí chút bảo số cuối của mẫu số nó phải thế này thế kia, rồi bảo từ thử sai ta ra một số đáp án như sau

Thật sự những ông ra đề bài như này em chắc cũng kiểu chạy máy ra kết quả rồi làm toán đánh đố học trò, dạng toán kiểu này em ko đánh giá cao lắm về mặt tư duy

nscd

Xe buýt
Toán của trường chuyên hay kiểu này. Nhưng mà ra từng kia đáp số thì bài toán hở bỏ xừ. Viết vào cho thầy là bài quá nhiều đáp số. Dẹp

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Chắc em nhầm lung tung tử, mẫu, ước... tóm lại trên 5 dưới 4 ạ.
Thế thì cụ viết tất mẫu số có 4 số khác nhau trước
Sau đó nhân với 8 để tìm tử số.
Kết hợp với điều kiện tử số & mẫu số là các số khác nhau để loại bỏ đáp án nào không đúng thôi.

dtrung

Xe điện
Cụ lẫn lộn tử số, mẫu số, ước số lung tung thế kia em chịu ko hiểu nổi. Đọc còm cc mới hiểu ra vđe nhưng hại não quá. Như cụ gì dùng pp gì đó cho ra hàng chục đáp số thế kia thì có vẻ lớp 6 mà tìm đc kết quả thì cũng chỉ là mò và sẽ dễ thiếu kq
Cũng có cách giới hạn dần các lựa chọn nhóm dãy số để dần tìm ra kết quả. Ví dụ với các giá trị phân số bằng 3,4,6,7,9 thì em có thể suy ra tổng 4 chữ số ở mẫu số phải chia hết cho 9, do đó nó chỉ có thể có thể bằng 9, 18, hoặc 27, từ đó suy ra các nhóm như;

1269, 1278, 1359, 1368, 1458, 1467, 2359,2368, 2457, 3456, 3789, 4689, 5679

Từ đó có thể dựa thêm các đặc điểm khác với giá trị phân số cụ thể để suy tiếp ra đáp án.

Trường hợp giá trị phân số bằng 2, 5, 8 thì không áp dụng được cái trên nên khó hơn, và 8 là khó nhất (2 và 5 em vẫn có thể giải được tuy cần mò thêm nhiều, nhưng 8 thì chưa có hướng giải nào ngoài suy luận duy nhất có thể dùng là 3 chữ số cuối của tử số phải tạo thành 1 số chia hết cho 8, nhưng dừng ở đó thì phải thử quá nhiều khác gì chạy máy tính)

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Thế thì cụ viết tất mẫu số có 4 số khác nhau trước
Sau đó nhân với 8 để tìm tử số.
Kết hợp với điều kiện tử số & mẫu số là các số khác nhau để loại bỏ đáp án nào không đúng thôi.
Làm thế thử nhiều lắm, phải lập trình máy tính như cụ peter làm nhưng như vậy nó không còn là giải toán nữa rồi.

dtrung

Xe điện

lacettiGG

Xe điện
Mai bảo cô là: "Đề khó thế này thì bố em cũng chả giải được. Em thề đấy!"

emphailamsao

Xe tăng
Ko khó vậy đâu cc. Bài này đang luyện dấu hiệu chia hết cho mấy đây mà. Suy luận là ra

emphailamsao

Xe tăng
Dấu hiệu chia hết 8 là 3 số cuối. Vậy lấy sẵn 1 số 3 chữ số chia hết cho 8 xong luận ra mấy số ở mẫu số. Nếu sai chọn số khác và lặp lại. Bài này nhiều đáp án và mục tiêu của bài là nhớ dấu hiệu chia hết + suy luận. Cc ko học lớp 6 nên ko còn tư duy kiểu đó nên mới nói nó quá khó chứ bài này chưa dc vào dạng khó của hsg đâu.

ManT

Xe đạp
E thấy cụ trên code xong cho ra mấy chục đáp án thì ko cần phải động não nữa cụ thớt ạ. Bài này mà cụ giải tay ra được thì tổng quát hóa luôn cho cô choansg :D

giang.nguyen

Xe điện
E thấy cụ trên code xong cho ra mấy chục đáp án thì ko cần phải động não nữa cụ thớt ạ. Bài này mà cụ giải tay ra được thì tổng quát hóa luôn cho cô choansg :D
Đề bài là tìm được Một trong số các đáp án đó. Ko yêu cầu tất cả.

Mục tiêu là nắm vững dấu hiệu chia hết cho 8 và khả năng tư duy logic để giải quyết vấn đề, ko quan trọng kết quả. Làm bằng cách nào miễn đạt yêu cầu đề ra là đc.

Cụ đem tư duy đáp án phải giống hệt SGK thì fail là phải rồi. Cái quan trọng của mấy bài toán phổ thông là tư duy logic chứ ko phải giải đề ăn điểm.

comiki

Xe lăn
Cụ chép đề lộn tùng phèo, con gái mắng là phải :D

anh Peter

Xe hơi
Em chót mạnh miệng toán lớp 6 thì bài nào mà bố chả làm được :))
Cụ có cô con gái yêu học toán với thích nói chuyện với bố thế là nhất cụ rồi. Em sau này chỉ mong con bé nhà em cũng chỉ thế thôi :D

ManT

Xe đạp
Đề bài là tìm được Một trong số các đáp án đó. Ko yêu cầu tất cả.

Mục tiêu là nắm vững dấu hiệu chia hết cho 8 và khả năng tư duy logic để giải quyết vấn đề, ko quan trọng kết quả. Làm bằng cách nào miễn đạt yêu cầu đề ra là đc.

Cụ đem tư duy đáp án phải giống hệt SGK thì fail là phải rồi. Cái quan trọng của mấy bài toán phổ thông là tư duy logic chứ ko phải giải đề ăn điểm.
Nếu chỉ là 1 trong các đáp án và để ôn luyện bài chia hết cho 8 thì ko cần đề khó như thế này. E ko rõ giáo viên sẽ suy nghĩ thế nào nếu biết có cả chục đáp án mà đến bản thân cũng ko/chưa chắc đã tìm ra hết.

emphailamsao

Xe tăng
Nếu chỉ là 1 trong các đáp án và để ôn luyện bài chia hết cho 8 thì ko cần đề khó như thế này. E ko rõ giáo viên sẽ suy nghĩ thế nào nếu biết có cả chục đáp án mà đến bản thân cũng ko/chưa chắc đã tìm ra hết.
Bài khó này có phải dành cho tất cả đâu cụ. Mấy bài này ko làm dc mac tra google hay hỏi bố mẹ thì cô ko bgio trách, kể cả nói thật là con nghĩ mãi ko ra. Nhưng phải có mấy bài này để cho các bạn luyện tư duy. Nếu ko có thì sẽ ko có gì để suy nghĩ, tư duy. Thế nên mới nhiều người bác bỏ việc học môn Toán như vậy (sao phải học tích phân, sao phải học hinh học không gian vv). Họ ko đủ nhận thức để biết rằng Toán để giúp phát triển tư duy chứ không phải học để dùng hết trong thực tế.

nscd

Xe buýt
Bài khó này có phải dành cho tất cả đâu cụ. Mấy bài này ko làm dc mac tra google hay hỏi bố mẹ thì cô ko bgio trách, kể cả nói thật là con nghĩ mãi ko ra. Nhưng phải có mấy bài này để cho các bạn luyện tư duy. Nếu ko có thì sẽ ko có gì để suy nghĩ, tư duy. Thế nên mới nhiều người bác bỏ việc học môn Toán như vậy (sao phải học tích phân, sao phải học hinh học không gian vv). Họ ko đủ nhận thức để biết rằng Toán để giúp phát triển tư duy chứ không phải học để dùng hết trong thực tế.
Cụ nói phét. Toán tư duy không phải toán này. Toán này học xong chẳng ra cái gì đâu. Trên này toàn ông học qua rồi, thậm chí học rất giỏi quay về kết luận thế đấy.
Không tin nữa thì cụ xem mấy tay quyền cao chức trọng, hoặc nhiều tiền xem bao nhiêu % giỏi toán. Mấy cu chuyên toán tổng hợp thì làm gì.

Cụ gì bảo ra một đáp án cũng được cũng là sai nhé, giải toán phải tìm ra đủ các số. Do đó có thể là đề cụ thớt thiếu dữ liệu.