Em nhờ các cụ tư vấn về bóng đèn Halogen hiệu năng cao

Thưa các cụ! Em nghe nói loại bóng Halogen hiệu năng cao (của Osram. Philips, Bosch…) cải thiện rõ rệt chất lượng và cường độ ánh sáng của đèn xe vào ban đêm – tất nhiên là với điều kiện chóa đèn phải mới hoặc chưa bị ố vàng. Tuy nhiên, tuổi thọ của bóng chỉ được khoảng 1 năm. Nếu so với bóng theo xe hoặc bóng thông thường thì thời gian sử dụng như vậy quá ngắn, trong khi chí phí lại quá cao. Có cụ nào đang sử dụng loại bóng này thì xin cho em biết cảm nhận thực tế về vấn đề này với nhé.

anhtho

Xe ngựa
Thưa các cụ! Em nghe nói loại bóng Halogen hiệu năng cao (của Osram. Philips, Bosch…) cải thiện rõ rệt chất lượng và cường độ ánh sáng của đèn xe vào ban đêm – tất nhiên là với điều kiện chóa đèn phải mới hoặc chưa bị ố vàng. Tuy nhiên, tuổi thọ của bóng chỉ được khoảng 1 năm. Nếu so với bóng theo xe hoặc bóng thông thường thì thời gian sử dụng như vậy quá ngắn, trong khi chí phí lại quá cao. Có cụ nào đang sử dụng loại bóng này thì xin cho em biết cảm nhận thực tế về vấn đề này với nhé.
Câu hỏi của cụ thì phải thử nghiệm mới biết được. Em vẫn dùng bóng theo xe và đã hơn 3 năm chưa thấy gì. 2b thì em dùng Osram halogen, mới được 1 năm nên cũng không thể có ý kiến gì.
Không hiểu cụ có thống kê gì mà các bóng hiệu năng cao lại có tuổi thọ ngắn thế. Nếu điều đó đúng, em nghĩ họ sản xuất sao cho nhiệt độ tóc cao hơn loại tiêu chuẩn một chút, như vậy tần số ánh sáng sẽ cao hơn (sáng xanh hơn) nhưng bù lại... tuổi thọ bóng sẽ ngắn đi tương ứng. Nếu thế thì em cũng chẳng thích.

Em ví dụ: bóng Osram Night Breaker Plus đang có bán trên thị trường trong nước và được đánh giá rất cao tại thị trường nước ngoài, nhưng tuổi thọ khai thác tối ưu chỉ khoảng 500 giờ (nếu em không nhầm). Cường độ ánh sáng được quảng cáo tăng thêm tới 90% so với bóng thường (như bóng theo xe), nhưng cũng là nguyên nhân giảm tuổi thọ của bóng. Thực tế, nếu dùng bóng theo xe hoặc bóng thay thế (khoảng hơn 100k/bóng) em thấy được vài năm không vấn đề gì. Nếu bóng hiệu năng cao này thì phải đầu tư thêm gần 2.000K cho 4 bóng pha, cos mà chỉ dùng được có 1 năm thì ngắn quá. Em muốn biết là hiệu quả thực tế có được như quảng cáo không, hay chọn giải pháp dùng bóng Halogen thường nhưng nâng thêm công suất (từ 60w lên 100w chẳng hạn)?

Chỉnh sửa cuối:

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
dùng bóng Halogen thường nhưng nâng thêm công suất (từ 60w lên 100w chẳng hạn)?
nóng quá chóa đèn pha của cụ chả được bao lâu mà hỏng đâu ợ :-s
e cũng hóng vấn đề này xem sao, đang định xúc bên nam vũ quả H4

Crazycars

Xe tăng
Phang quả Philips tầu 100W của em đây này, 100k một cặp, cháy thoải mái, gì chứ 500 giờ có thừa, 1 năm cũng chẳng chạy buổi đêm đến 500 giờ được, bật lâu thì nhanh đi chóa đèn thôi.

Hình như em upload anh không được

Chỉnh sửa cuối:
nóng quá chóa đèn pha của cụ chả được bao lâu mà hỏng đâu ợ :-s
e cũng hóng vấn đề này xem sao, đang định xúc bên nam vũ quả H4
Em nghe bẩu là chóa đã cũ hoặc ngả màu thì thay bóng này vào cũng không mấy hiệu quả, một số cụ đã rơi vào tình cảnh này và ấm ức lắm - cụ lưu ý việc này.

Em vừa thay cả 2 cụm đèn pha + đèn gầm mới tinh nên nghĩ rằng bóng hiệu năng cao sẽ tăng cường thêm đáng kể lượng ánh sáng, mặc dù chỉ qua việc thay cụm đèn vừa rồi và thay bóng Halogen tàu mới vào em đã thấy rất sáng rồi. Em chỉ lo bóng hiệu năng cao này không bền và tuổi thọ như thế hơi ít vì em hay phải sử dụng đèn lắm.

Nam Vũ bán đèn Osram. Nhưng em theo dõi, tìm hiểu thì thấy có vẻ Philips X-treme Vision còn tốt hơn nữa.

Đúng là thay bóng 100w vào là không ổn.

Chỉnh sửa cuối:

vanvuong

Xe điện
Em ví dụ: bóng Osram Night Breaker Plus đang có bán trên thị trường trong nước và được đánh giá rất cao tại thị trường nước ngoài, nhưng tuổi thọ khai thác tối ưu chỉ khoảng 500 giờ (nếu em không nhầm). Cường độ ánh sáng được quảng cáo tăng thêm tới 90% so với bóng thường (như bóng theo xe), nhưng cũng là nguyên nhân giảm tuổi thọ của bóng. Thực tế, nếu dùng bóng theo xe hoặc bóng thay thế (khoảng hơn 100k/bóng) em thấy được vài năm không vấn đề gì. Nếu bóng hiệu năng cao này thì phải đầu tư thêm gần 2.000K cho 4 bóng pha, cos mà chỉ dùng được có 1 năm thì ngắn quá. Em muốn biết là hiệu quả thực tế có được như quảng cáo không, hay chọn giải pháp dùng bóng Halogen thường nhưng nâng thêm công suất (từ 60w lên 100w chẳng hạn)?
nghe háng ló q.cáo là bóng hịn ló tráng cái gì đó chống tia gì đó làm ố chóa của mềnh,(e mua rồi nhưng là người trần mắt nợn nuộc nên chả thấy gì hết).tuy nhiên đúng plus 90 nên sáng hơn khoảng 30% bóng 100w cơ đó(bóng đểu). còn ố vàng với mau đi hay kg thì chưa biết vì em mới lắp nhõn 4 tháng (thậm chí còn đấu cho bật pha cos cũng sáng luôn cho plus 180 đèn h4, tất nhiên là xuống cos thì pha tắt cho ra bộ người ợ)

Chỉnh sửa cuối:

nhamtiendung

Xe hơi
Em kính thưa các cụ là em cũng đang phân vân nên độ xenon hay là thay bóng có hiệu năng cao. Em thì thích đi đêm nhưng không hay đi, hehe. Cụ nào có cao kiến hoặc đã nâng cấp mắt cho vợ hai rồi thì chỉ cho anh em biết với. Thanks các cụ ợ.

laodatma

Xe điện
Em nghe bẩu là chóa đã cũ hoặc ngả màu thì thay bóng này vào cũng không mấy hiệu quả, một số cụ đã rơi vào tình cảnh này và ấm ức lắm - cụ lưu ý việc này.

Em vừa thay cả 2 cụm đèn pha + đèn gầm mới tinh nên nghĩ rằng bóng hiệu năng cao sẽ tăng cường thêm đáng kể lượng ánh sáng, mặc dù chỉ qua việc thay cụm đèn vừa rồi và thay bóng Halogen tàu mới vào em đã thấy rất sáng rồi. Em chỉ lo bóng hiệu năng cao này không bền và tuổi thọ như thế hơi ít vì em hay phải sử dụng đèn lắm.

Nam Vũ bán đèn Osram. Nhưng em theo dõi, tìm hiểu thì thấy có vẻ Philips X-treme Vision còn tốt hơn nữa.

Đúng là thay bóng 100w vào là không ổn.
Ỏsam nên dùng loại plus 50% thôi (dung hòa cả về giá & thời gian sống). Chơi plus 90% đúng là sáng thật nhưng dễ viêm màng túi nặng (em rút được bài học này sau 4 năm dùng đèn của cụ vú). Thay bóng plus 90 trung bình 6tháng đi cặp H7 mà em có thẻ VIP 10% roài! :D

nguyenduong109

Xe tải
Em thì thấy độ sáng không cải thiện. Độ chụm khi bật pha tòe loe rất khó chịu. Em mua bóng hịn, chân H4. Bảo hành 12 tháng đàng hoàng. Mà ánh sáng em thấy không khác gì bóng zin của xe em. Vậy là sao hả các cụ. Em hơi thất vọng. Đang định mai cho về bóng cũ. Phí 700k.