Chi hội Em nhờ các cụ tư vấn về tiếng máy Grand Vit 2003

Emesco

Xe điện
Em thấy tình hình thế này ạ:
1. Khởi động buổi sáng vòng tua lên 2300, xuống rất chậm, phải 5p sau mới về 1000
2. Tiếng máy cứ rào rào, nhất là khi tăng ga nó cứ kiểu như gầm lên, phải mất 3 giây mới vọt lên nổi

Em hỏi 1 bác trong SG thì bác ấy bảo có thể kêu do Cua-roa Cam...với mấy thuật ngữ nữa ko hiểu lắm ạ...
Em lên đây nhờ các Cụ cho em biết là em phải đến đâu hay gặp ai có thể giúp em?
Em cảm ơn ạ!

phamduonghp

Xe đạp
không biết là dây cam bằng cao su hay bằng xích ở trong máy các bác nhỉ.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

Emesco

Xe điện
Em xin kể câu chuyện này để các Cụ cẩn thận hơn khi đi sửa xe.
Em lấy 1 chiếc Vịt bầu từ miền Nam ra. Chạy 2 ngàn Km ra đến HN thì phát sinh 2 bệnh sau:

1. Điều hòa không có chiều nóng
2. Khoang máy kêu như máy bay phản lực mỗi khi đạp ga

Em đến 1 Gara gọi là quen biết ở Mỹ Đình thì được tư vấn:

1. Phải chế dàn nóng điều hòa, thời gian làm mất 4 ngày, chi phí không nhiều lắm.
2. Côn kém nên máy kêu, phải đặt bộ côn mới từ hãng SU, chờ mất khoảng 1 tháng

Điều hòa không nóng thì đành vậy, chứ thay cả bộ côn thì hoảng quá.
Em chạy đến 1 nơi gọi là chính hãng ( xin không nêu tên)
Tư vấn:

1. Điều hòa sẽ xem xét sau
2. Côn phải làm ngay, không nó sẽ hỏng ra thêm các thứ khác, khoang máy kêu như này là không được phép tiếc tiền...
Bộ côn đặt từ hãng chưa chắc đã có, phải chờ, rất khó khăn.....KINH QUÁ !!!

Em ra về mà lòng buồn rười rượi, tự nghĩ sao mình đen quá, chạy có từ SG ra HN mà hỏng cả côn.

Gặp hôm kia, trời lạnh quá, em quyết định đi sửa điều hòa cho ấm, tra cứu trên OF thì biết có bác Lợi ở ngõ 109 Trường Chinh, đối diện ngõ 102 nơi em làm việc luôn, phi sang:

1. Xử lý điều hòa chiều nóng: Tháo bỏ miếng nilon bịt đường nước nóng vào dàn điều hòa, thời gian xử lý 5 phút, chi phí MIỄN PHÍ

2. Khoang máy kêu, máy yếu do hỏng trục cơ quạt gió, quạt gió bị đồng tốc với máy nên kêu ầm ầm. Xử lý : Thay cái cục trục để gắn quạt gió, thời gian đi mua đồ bãi hết 30 phút, thay hết 30p, chi phí 1,2 triệu đồng

Bây giờ xe lại êm ru bà rù, máy móc như lúc vừa lấy xe.
Em vô cùng cảm ơn bác Lợi ở 109 Trường Chinh đã cứu em 1 bàn thua trông thấy vì mấy cái chỗ chính hãng kia, chẳng biết họ phán thế là do TÀI hay là do ĐỨC !!!

Chỉnh sửa cuối:

phamduonghp

Xe đạp
Chúc mừng bác Emesco đã gặp đúng bác sĩ. Mình cũng đã từng gặp nhiều thợ tư vấn theo kiểu mấy anh thợ trước khi bác gặp bác Lợi. Họ là thợ thay đồ chứ không phải thợ sửa chữa bác nhỉ.