[Funland] Em nhờ cụ nào biết về nhạc lý

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Chào các cụ. Chẳng là dạo này buồn chán nên em đang tự học thổi sáo. Em cũng mày mò nghiên cứu học về nhạc lý cho nó chuyên nghiệp mà vẫn thấy khó quá. Có bài này em rất thích, lục lọi mãi mới kiếm được cái sheet nhạc. Nhưng nhìn mãi mà như nhìn vào bức vách. Cụ thể em đọc tài liệu thì thấy bảo nhìn khóa sol, rồi nhìn nốt ở dòng kẻ thứ 3 thì sẽ xác định đc các nốt còn lại. Thế mà ngay ở khuông nhạc đầu tiên của bài này em nhìn mãi mà chả phát hiện đc ra cái nốt sol nó nằm ở chỗ nào để mà xác định các nốt còn lại nữa.
Hơn nữa công việc em cũng bận bịu nên em muốn nhờ cụ nào am hiểu về nhạc lý hoặc có người quen thì xem sheet nhạc em đính kèm rồi viết ra cho em cụ thể là sol la si đô... cho em dễ học được ko ạ? Em xin cảm ơn nhiều.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cụ muốn xây cái nhà biệt thự, nhưng lại chưa biết cả đặt viên gạch dọc hay ngang thì chỉ bảo kiểu gì để cụ đủ kiến thức xây xong ngôi nhà???
Bài này nhiều tiết tấu khó: móc kép, móc tam, âm vực kéo dài mấy quãng 8 thế kia là rất khó. Cụ mới học ko đủ sức nhìn bản nhạc chơi đc.
kiến thức nó là sự tích tụ chứ ko thể một bước lên mây xanh đc cụ ạ
Cụ có tuổi rồi thì tìm thầy dạy cơ bản, sau đó học truyền tay và học kiểu bắt chước thôi. Chứ cụ học bài bản mà chơi đc bài này chắc phải đến lúc lấy sổ hưu :))

vandatAT

Xe container
Thổi sáo chơi chơi thì cụ tìm cảm âm bài cần tìm, người ta viết sẵn đô rê mi, thăng giáng... đầy đủ rồi.
Cứ thế mà thổi thôi. Nhìn vào cái nòng nọc loằng ngoằng này làm gì ;)) (hơn nữa cụ lại chơi ngay bài toán * ).
Ps: môn thổi sáo này mấy mợ học thổi sẽ nhanh điêu luyện hơn :)

Chỉnh sửa cuối:

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Trên youtobe có cậu Mão Mèo dạy thổi sáo đấy, cụ học cách thổi, sau đó tự nghe và thổi theo thôi.
Học sáo mèo, sáo bầu khá hay đấy, đây là đồng chí bạn em cũng học phủi

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Cụ muốn xây cái nhà biệt thự, nhưng lại chưa biết cả đặt viên gạch dọc hay ngang thì chỉ bảo kiểu gì để cụ đủ kiến thức xây xong ngôi nhà???
Bài này nhiều tiết tấu khó: móc kép, móc tam, âm vực kéo dài mấy quãng 8 thế kia là rất khó. Cụ mới học ko đủ sức nhìn bản nhạc chơi đc.
kiến thức nó là sự tích tụ chứ ko thể một bước lên mây xanh đc cụ ạ
Cụ có tuổi rồi thì tìm thầy dạy cơ bản, sau đó học truyền tay và học kiểu bắt chước thôi. Chứ cụ học bài bản mà chơi đc bài này chắc phải đến lúc lấy sổ hưu :))
Thì em cũng chỉ mong cụ nào kiểu sub lại cho em là đồ rê mí gì đó để em học vẹt thôi cụ ạ. Chứ giờ em nghe cụ nói thì thấy hoảng quá, mà em mua sáo rồi học thổi là cũng chỉ vì bài này.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Thì em cũng chỉ mong cụ nào kiểu sub lại cho em là đồ rê mí gì đó để em học vẹt thôi cụ ạ. Chứ giờ em nghe cụ nói thì thấy hoảng quá, mà em mua sáo rồi học thổi là cũng chỉ vì bài này.
Học nhạc là quá trình gian nan, nó đánh đố sự kiên trì của cụ.
Cụ phải học từ dễ đến khó, nhiều bài dễ mới đến đc bài này. chỉ cần cụ có lòng kiên trì.

cụ chưa thuộc bảng cửu chương nhưng đang muốn làm toán cao cấp!!!

langtoilangtoi

Xe điện
Học thổi sáo cụ nên thổi theo cảm âm trước đã (ghi ký hiệu các nốt nhạc thôi). Quen rồi thì sang cái này, chứ bộp 1 phát làm luôn bậc cao e rằng khó.

TPS

Xe điện
Cái đầu móc của cái khoá đầu mỗi dòng nhạc chính là khoá son, đầu móc là nốt sol. Bài này khó với người chưa biết gì. Cụ lại còn tìm bài hát của khựa nữa thì chịu rồi. Đoán là 1 bài hát mà cụ thích, thế thì cứ nghe rồi dò nốt theo chứ đừng mong đọc bản nhạc này rồi thổi theo ngay.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Cái đầu móc của cái khoá đầu mỗi dòng nhạc chính là khoá son, đầu móc là nốt sol. Bài này khó với người chưa biết gì. Cụ lại còn tìm bài hát của khựa nữa thì chịu rồi. Đoán là 1 bài hát mà cụ thích, thế thì cứ nghe rồi dò nốt theo chứ đừng mong đọc bản nhạc này rồi thổi theo ngay.
Vâng em cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của các cụ. Có lẽ em phải làm như cách cụ nói là nghe rồi dò nốt theo thôi, mặc dù hơi lâu nhưng chắc cũng ko còn cách nào khác.

Forza Azzurri

Xe điện
Thổi sáo chơi chơi thì cụ tìm cảm âm bài cần tìm, người ta viết sẵn đô rê mi, thăng giáng... đầy đủ rồi.
Cứ thế mà thổi thôi. Nhìn vào cái nòng nọc loằng ngoằng này làm gì ;)) (hơn nữa cụ lại chơi ngay bài toán * ).
Lần đầu tiên em nghe có cụ bảo nốt nhạc là nòng nọc :))

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Vâng em cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của các cụ. Có lẽ em phải làm như cách cụ nói là nghe rồi dò nốt theo thôi, mặc dù hơi lâu nhưng chắc cũng ko còn cách nào khác.
Cụ nhớ là học bài dễ đã, dò luôn bài này ko nổi đâu, dò cả tuần ko đc vài nốt sẽ làm cụ chán toàn tập!!!

Zin_3_cau

Xe tăng
Cụ cứ thổi cho thuộc cái bài "Sòn sòn sòn đô sòn ..." đi trước đã.

VCHDHN

Xe container
Cụ nhòm ở cái khuông nhạc dưới thôi. Có nốt đô xuất hiện ở đầu và cuối bài, suy ra bài này tông C. Sao lại đi tìm Son

Chỉnh sửa cuối:

Cadjc

Xe buýt
Bài nhạc của cụ có phải thổi bằng sáo trúc mà ở Việt Nam hay dùng đâu, nó là loại nhạc cụ như hình ở dưới. Mà bản nhạc của cụ, dân chuyên nghiệp chơi cũng mệt đầu rồi chứ nói đến dân 1 nốt nhạc chưa biết :D

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Bài nhạc của cụ có phải thổi bằng sáo trúc mà ở Việt Nam hay dùng đâu, nó là loại nhạc cụ như hình ở dưới. Mà bản nhạc của cụ, dân chuyên nghiệp chơi cũng mệt đầu rồi chứ nói đến dân 1 nốt nhạc chưa biết :D

View attachment 6334053
Cụ dò kiểu gì mà chuẩn quá. Em cũng biết là bài này ko phải thổi bằng sáo trúc mà là sáo quạt. Nhưng em thấy trên youtube cũng có nhiều người cover sang đủ các loại nhạc cụ khác nhau, từ sáo trúc cho đến piano, violin... nên em nghĩ là có sheet nhạc chuẩn các nốt đó rồi thì cứ thế áp dụng vào nhạc cụ gì cũng đc chứ? Có gì sai sót mong cụ chỉ giáo thêm ạ.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm nhà cháu nhớ lại những ngày đầu mò mẫm tự tìm cách chinh phục mấy cái món đàn đóm. Phải tự mình mày mò kiểu củ chuối này

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Tự nghịch giết thời gian thì, bác xem tay bác có mấy ngón, mà bác chơi bài gì toàn some thế. Còn dấu # ở dòng nào thì đến nốt đấy bác cũng # lên. Là tự đọc nghịch nó ra thế.

NNS

Xe ngựa
sáo thổi ra, chứ có hút vào đâu mà các mợ điêu luyện =))

Cụ nhòm ở cái khuông nhạc dưới thôi. Có nốt đô xuất hiện ở đầu và cuối bài, suy ra bài này tông C. Sao lại đi tìm Son
Chắc ý của cụ ấy là tìm nốt Đô nằm ở đâu để dễ nhẩm. Cụ chủ cứ nhẩm thế này: dòng kẻ khóa Sol thì nên nhớ nốt Mi nằm ở dòng kẻ đầu tiên; Khóa Fa thì nốt Đồ nằm ở giữa ô trắng thứ 2, hoặc là nốt Fa nằm trên dòng kẻ thứ 4. Cứ thế để nhẩm lên hoặc xuống thôi. Mà học sáo cũng có khóa Fa cơ à?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
;)) ;)) ;))
Làm quyển về luyện công đã cụ