Em phượt đầu năm sang Tê hê ran, CH Hồi giáo IRAN - Mời các cụ đồng hành

Duc Long

Xe hơi
Iran là 1 trong những nước có tiềm năng kinh tế lớn, tuy nhiên em thấy vẫn còn nhiều hạn chế nhỉ

Bestyce

Xe hơi
Đất nước Iran đã có thời kỳ phát triển rất mạnh mẽ trong giai đoạn từ 1941 - 1979 trước cách mạng hồi giáo. Trong giai đoạn này, dưới chế độ quân chủ của vua Pahlavi Shah. Iran đã phát triển vượt bậc về kinh tế, công nghiệp và văn hóa rất gần với Phương Tây. Trong thời kỳ này, Iran là một trong những quốc gia hồi giáo phát triển và cởi mở nhất Trung Đông (các bác có thể tham khảo thông tin về Iran trước cách mạng Hồi giáo để biết thêm thông tin).
Chính vì vậy, người Iran rất ôn hòa, điềm tĩnh và chuyên nghiệp theo kiểu Châu Âu. Bản thân họ cũng coi mình khác với những thế giới Ả Rập bình thường, họ là người Aryan (mà họ vẫn coi rằng người Châu Âu hiện nay là hậu duệ của người Aryan), do đó tạo nên tính cách và con người Iran. Iran trước nay vẫn bị đánh đồng với toàn khối Arab và người Arab bị ảnh hưởng bới hành động của một số nhóm cực đoan về sự khủng bố. Khi sang tới nơi, mình mới nhận thấy rằng, người Iran rất khác với những gì tưởng tượng, họ không quá khắt khe, phụ nữ chùm khăn hijab mà không mặc burqa, họ khá cởi mở và yêu thích hoạt động cộng đồng.
Các bác sẽ nhận thấy ảnh hưởng của văn hóa Phương Tây qua những hình ảnh ở thủ đô Tehran:

Chỉnh sửa cuối:

Bestyce

Xe hơi
Chia sẻ với các Bác một số hình ảnh khác về Iran, bên ngoài thủ đô Tehran
Đường phố thị trấn Susa:

Cuộc sống trên sa mạc

Bố

Con

Các bác để ỷ 02 bức ảnh ở dưới đây:
Hiện tại

Vài tháng sau sẽ:

Đây là cách mà người Iran cải tạo sa mạc để trồng cây lương thực. Họ xây dựng những hệ thống đường ống cấp nước đi khắp nơi và biến sa mạc thành đồng ruộng.

Thị trấn Dehloran:

Cho đúng chủ đề OF

Chỉnh sửa cuối:

dieuhoa247.com.vn

Xe đạp
Chuyến đi của cụ chủ thú vị quá

Pvsc

Xe ba gác
Em kê gạch hóng

cua dong

Xe buýt
Bi chừ tui mới ngó. Răng I Răng lạ quá hè. Khi mô có tiền tui qua chơi mí được. Cạm ơn bác chủ nhen

ZHZ

OFer Xuất sắc
Thang máy khá nhỏ, chỉ được khoảng 8-10 người 1 chuyến (có 2 thang máy) - lúc thang máy nó lên em lại cứ tưởng đang ngồi trên máy bay lúc cất cánh, khiếp, ù cả tai vì nhanh quá. Hỏi ra mới biết là tốc độ thang máy là 7m/giây - tức là khoảng hơn 25km/giờ. Nhoáng cái đã lên độ cao tầm 216m gì đó, thăm tầng đầu tiên (nó là cái đáy của quả cầu). Chỗ này em tưởng là không lên nữa, hỏi ra mới biết là còn lên nhiều tầng nữa.
Tầng này nó bày mô hình của các tháp cao trên thế giới

Các tầng trên nữa thì nó có một phòng trưng bày tiền cổ, gỗm mỹ nghệ,... Kết cấu thép của tháp ở phần dưới hình bầu dục đây. Phải nói thật là không có nhiều quốc gia trên thế giới có trình độ công nghệ xây được những tháp cao thế này.

Lên tiếp, chỗ này chưa phải là tầng trên cùng (315 m)

Đến cái đoạn to nhất của hình cầu nó rộng mênh mông các cụ ạ, có rất nhiều dịch vụ đồ lưu niệm hay dàn nhạc dân tộc ở đây - chính là chỗ mà em chụp trộm mấy em xinh xinh ở post trước ấy :)

Ra ngoài đài quan sát ngó xuống mà chóng hết cả mặt, cứ như là đang ở trên máy bay. Ô tô ở dưới bé như hòn gạch. Đứng ở độ cao này có thể nhìn toàn cảnh thành phố.

Phần chóp của hình bầu dục là những câu truyện kiểu thần thoại được viết trên các bức tường và bằng một thứ ngôn ngữ cổ gì đó (mà em nghe trộm lõm bõm con bé guide tour của đoàn khác :D)

Đứng ở vị trí này chụp lên thì thấy cái chóp của tháp - đoạn nhọn nhọn đỉnh tháp thì khách không được lên, mà có lên cũng kinh lắm, nhỡ đâu nó đổ thì chít :D

Em có xách tay được cái tháp mô hình về đây :D
Em ở Tehran mấy ngày mà không nghĩ đến chuyện lên tháp Milad chơi :)

Citroen76

Xe hơi
Chúc mừng cụ có chuyến đi an toàn ạ