Thảo luận Em rất phân vân về máy 1.8 SOHC của civic 1.8e 2018

Hoangminh1508

Xe hơi
E thấy Sohc đi kết hợp hộp số CVT cũng bù trừ cho nhau khuyết điểm rất tốt chỉ cần ECU điều chỉnh thông số hợp lý thì CIVIC 1.8 vẫn ngon lắm. Mặc dù e mới lấy altis 1.8 nhưng cá nhân e thấy Civic 1.8 ko có vấn đề gì đâu các cụ thích cứ nhích đi. Nếu cụ nào còn lăn tăn có thể tham khảo thông số tiết kiệm nhiên liệu của Honda trước khi lấy xe.

civic1971

Xe đạp
Các bạn cho mình hỏi là máy 1.8e SOHC của civic 2018 có ưu nhược điểm gì. Thấy tìm hiểu trên mạng thì là loại máy đời cũ 20 năm trước. Em đã quyết lấy nhưng vẫn còn phân vân về máy móc của em nó, mong các cụ chỉ giáo!
Chủ đề này đã rất nhiều giải thích tu lau va rat chi tiết rồi. Cụ đọc tiếng Anh tham khảo ở đây https://paultan.org/2005/06/22/sohc-vs-dohc-valvetrains/

Nôm na muốn động co có công suất cực đại cao (đi kèm với vòng tua máy cao) thì “thường” chọn DOHC. Tại mức vòng tua máy thấp và trung bình thì động cơ SOHC cũng không qua khac biet so DOHC.

Bên cạnh đó số van động co cũng quan trọng, Honda cũng đã tìm cách tối ưu hoá các yếu tố này.

Theo em bảo Honda lừa hoac coi thuong người Việt Nam khi chỉ đưa SOHC vào kèm ô nhiễm môi trường thì cũng ko hẳn vì tại Mỹ Civic thê hệ 2013-2015 vẫn có SOHC, H-RV vẫn dùng SOHC. Tại Anh CRV bản 2.0 cho tới nay vẫn SOHC. Mã Lay, Philippines thị trường lớn hơn Việt Nam vài ba lần thì CRV thế hệ mới ban 2.0 vẫn là SOHC kèm hộp số CVT. Nên nhớ các nước đó đi cao tốc chắc chắn nhiều hơn ở Việt Nam mình đi thành phố nhiều và đường tắc như nêm.
Tuy thế phải thừa nhận DOHC thường được lắp cho bản cao nhất do ưu thế về “công suất tối đa”.

Túm lại có điều kiện thi cụ cứ lấy bản cao nhất 1.5 Turbo còn không thì 1.8 SOHC cũng chả có vấn đề gì nếu nhu cầu sử dụng không quá yêu cầu gì đặc biệt như đi trong thành phố là chủ yếu và ra cao tốc thì cũng điem đạm. Nên nhớ muốn có khả năng thể thao hiệu suất cao thì phai la Civic type R chứ cũng ko phải Turbo 1.5.

Riêng em toàn đi SOHC qua 2 bản Civic 1.8 đời 2010 và giờ là Crv 2.0 2016, so với ong cụ ở nhà đi Santafe bản full xăng cũng khong thấy khác nhiều về độ bốc trong điều kiện sử dụng của mình. Còn tất nhiên nếu săn sàng chi thêm tiền để có bản cao nhất DOHC thì cũng ko cần bàn đến topic này.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
E đặt 1.5G đỏ rồi, 10/5 này xe về là vi vu rồi. Giá cũng ngang mấy xe altis, civic hình như là để giá như thế ngầm hiều là cạnh tranh altis thôi chứ mấy hãng khác thì chắc ko để tâm.
Em cũng bồ kết bản G vì tương quan giữa giá cả và trang bị em thấy phù hợp nhất. Tất nhiên em đủ hốt nhưng chưa nhất thiết. Còn cụ nói đúng suy nghĩ của em. Civic chỉ nhìn vào Altis để cạnh tranh thôi chứ chả thèm để ý gì các hãng khác đâu. Đợi Civic mà giảm giá thì chỉ có nước cầu cho Altis bán chạy như thời hoàng kim ấy.

dovanbaobka

Xe máy
Em cũng bồ kết bản G vì tương quan giữa giá cả và trang bị em thấy phù hợp nhất. Tất nhiên em đủ hốt nhưng chưa nhất thiết. Còn cụ nói đúng suy nghĩ của em. Civic chỉ nhìn vào Altis để cạnh tranh thôi chứ chả thèm để ý gì các hãng khác đâu. Đợi Civic mà giảm giá thì chỉ có nước cầu cho Altis bán chạy như thời hoàng kim ấy.
Uhm giá m mua bằng giá altis 2.0V. Bằng cả tiền mua và tiền khuyến mại các thứ luôn. Chúng nó chắc là nghiên cứu hết rồi.

Mesh

Xe buýt
Nói chung công nghệ động cơ SOHC này của Honda giống Deawoo Matiz và Gentra đời 2000 nhưng Honda bền hơn chút.

Tengo.Mit

Xe tăng
Hơ hớ sale đánh võng e. Bảo là tháng 8 về 1.5G và L nhưng mà có sale lại bảo e là 1.5G, 1.5L về rồi, a đặt lúc nào cũng có. Nản luôn, hỏi lại sale thì đc xác nhận là sắp về. Em là e đổi lên luôn đấy. Theo các cụ là nên lấy L hay G nhỉ? Vì chênh cũng gần 100 củ.
Trăm củ đấy để đổ xăng hoặc độ thêm thì long lanh .

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Uhm giá m mua bằng giá altis 2.0V. Bằng cả tiền mua và tiền khuyến mại các thứ luôn. Chúng nó chắc là nghiên cứu hết rồi.
Theo như hình rò rỉ thì màn hình xe G cũng 7 inches và đồng hồ cũng digital, chỉ có mỗi cái tăng giảm âm lượng là bấm cứ ko vuốt xoa. Lúc nào cụ lấy mà rảnh ới em để em ngự lãm. Nhà em ở Hoài Đức.

dovanbaobka

Xe máy
Theo như hình rò rỉ thì màn hình xe G cũng 7 inches và đồng hồ cũng digital, chỉ có mỗi cái tăng giảm âm lượng là bấm cứ ko vuốt xoa. Lúc nào cụ lấy mà rảnh ới em để em ngự lãm. Nhà em ở Hoài Đức.
E đọc về nội thất bên trong ko khác cái gì luôn, khác cửa sổ trời, túi khí, vây cá mập thôi. Khi nào e lấy xe inbox cụ đi cafe, e hay ở Trung Văn tố Hữu.

nhantuong

Xe đạp
SOHC nhưng các bác có thấy ai chê mấy con civic đời 2007 động cơ có vấn đề gì chưa ?
Vấn đề là nó làm cái máy đời cũ + cái vỏ mới cho giảm giá thành , nhưng có điều giá giảm nhưng vẫn chát :)

QuangHien93

Đi bộ
E đọc về nội thất bên trong ko khác cái gì luôn, khác cửa sổ trời, túi khí, vây cá mập thôi. Khi nào e lấy xe inbox cụ đi cafe, e hay ở Trung Văn tố Hữu.
Cụ đã lấy xe chưa ạ?

langtu_yka

Đi bộ
Các cụ sale inbox giá tốt nhất + khuyến mại của Civic 1.8E và 1.5G em đang định múc.

jonh_nash

Xe hơi
Cụ nào có sẵn civic 1.8e mầu bạc, inbox giùm em giá tốt nhất.