Thảo luận Em rất phân vân về máy 1.8 SOHC của civic 1.8e 2018

Tengo.Mit

Xe tăng
Elantra Sport, nếu thích tốc độ :)) Đừng để cảm giác về dáng dẫn dắt việc mua xe.

Bigisbest

Xe container
Bác xem còm trước của em về bàn cãi xung quanh động cơ SOHC hay DOHC.
Còn động cơ dung tích nhỏ City mà Honda bán tại thị trường anh láng giềng đây
Em xin trích còm của bác linhquan bên Os, để thấy Honda '' tôn trọng '' dân ta thế nào so với thi trường khác:
'' Góp vui cùng các bác với chủ đề “ăn đậm”:
Honda City bên Tàu phiên bản cao nhất có giá showroom tương đương 420 triệu VNĐ, thông số cơ bản như sau:
- Hộp số CVT, động cơ DOHC, 131 mã lực, chuẩn khí thải Euro 5.
- Thông số an toàn: 4 túi khí, ABS, EBD, BA, chống trượt TRC, cân bằng điện tử ESC, hỗ trợ khởi hành ngang dốc HSA, camera lùi, móc khóa trẻ em.
- Một số tiện ích khác: điều hòa tự động, cửa sổ trời, chìa khóa thông minh, hệ thống chống trộm, đèn sương mù, âm thanh 5 loa, vô lăng bọc da, đèn halogen, ghế nỉ.''
Thanks bác linhquan OS
Nhà em nói chung về nguyên lý và đặc điểm của hai loại động cơ này, của tất cả các hãng, chứ ko gắn nó vào một chiếc xe và option cụ thể, ko có ý so sánh.

picaso182

Xe buýt
Phân tích đi lại thì nhiều cụ phân tích rồi.
Trục cam đơn là công nghệ cũ, các quốc gia không ngặt nghèo về khả năng vận hành, tiêu chuẩn khí thải thì các hãng lắp SOHC nhằm giảm giá thành sản xuất, dễ cạnh tranh về giá hơn. Nên nó cũng là lựa chọn phù hợp, vẫn đáp ứng được nhu cầu đi lại hàng ngày.
Còn nói về so sánh với DOHC thì trục cam đơn không thể ngon bằng động cơ trục cam kép được.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Mercedes 2017 S 600 là một chiếc xe sài động vơ sohc cùi ??? Cc nào nói dohc ko cùi hơn thì giải thích hộ !

Hoangminh1508

Xe hơi
Mercedes 2017 S 600 là một chiếc xe sài động vơ sohc cùi ??? Cc nào nói dohc ko cùi hơn thì giải thích hộ !

động cơ V12 lại 36 van. 12 SOHC động cơ này không biết sắp xếp kiểu gì các cụ nhỉ? Có cụ nào am hiểu về động phân tích loại động cơ này với.

TuanBank

Xe máy
theo nôm na em được hiểu là động cơ SOHC sẽ cho gia tốc tốt hơn DOHC khi động cơ ở vòng tua thấp

MerB

Xe điện
động cơ V12 lại 36 van. 12 SOHC động cơ này không biết sắp xếp kiểu gì các cụ nhỉ? Có cụ nào am hiểu về động phân tích loại động cơ này với.
Động cơ này 3 valves đấy cụ. Nhắc mới nhớ em Pagani Huayra đang rao bán 5 triệu $ hình như cũng dùng động cơ Sohc này.

Thành Civic

Xe buýt
Em xin trích còm cu linhquan bên OS
Nhân dịp VAMA công bố doanh số tháng 3 của Honda City, mình dành ra một ngày vào các diễn đàn xe hơi TQ như pcauto, autohome, biauto… để xem họ đánh giá về động cơ SOHC thế nào. Thì ra vào những năm 2009-2010, Civic bên họ vẫn dùng SOHC, và cũng có những ý kiến rất trái chiều, ở đó bắt gặp những ý vô cùng…quen tai, nào là dùng SOHC giảm giá thành sản phẩm để cùng chia sẻ với khách hàng, nào là SOHC dành cho xe thiên về đô thị, hướng tới mục tiêu tiết kiệm nhiên liệu, cấu tạo đơn giản dễ sửa, nào là động cơ tốt nhất không bằng động cơ…phù hợp nhất.v.v. Nhưng cũng có không ít ý kiến chê bai động cơ này giống như nhiều anh em trong thớt đã đưa ra. Khi vào diễn đàn Xcar.com.cn, có một thông tin “kinh thiên động địa” là họ đã bóc mẽ động cơ SOHC thực chất chỉ đi kèm được với công nghệ VTEC, chứ không phải i-VTEC như quảng cáo. Cụ thể là i-VTEC=VTC+VTEC, mà VTC thì không dùng được trên động cơ SOHC! Họ gọi động cơ SOHC là động cơ dành cho xe…mua rau và khá nặng lời với Honda khi sử dụng động cơ này cho thị trường TQ mà lại “chơi chữ để dụ dỗ khách hàng” (trong khi ở thời điểm đó, Âu Mỹ đều dùng DOHC trên xe cùng chủng loại). Mình không phải dân kĩ thuật nên đọc không hiểu đoạn giải thích mang tính chuyên ngành của họ, thông tin này chỉ thuần túy là dịch từ diễn đàn TQ ra không nhằm mục đích dìm hàng bôi xấu bất cứ hãng xe nào, và chưa thông qua kiểm chứng. Nhưng tạm chưa nói sâu đến vấn đề kĩ thuật, thành quả của việc phản đối lên án đó là hiện tại, không chỉ có Civic, mà ngay cả toàn bộ các phiên bản của Honda City bên TQ đều đã sử dụng động cơ DOHC. Link cho bác nào giỏi tiếng Trung kĩ thuật: http://www.xcar.com.cn/bbs/viewthread.php?tid=12788830
Đồng ý với cụ. Em cũng ko phải dân kỹ thuật máy. Nhưng em nghĩ ko phải tự nhiên honda dùng dohc cho các thị trường lớn: mỹ, châu âu. Ko nói đến việc cái nào ngon hơn vì chắc chắn gây war nhưng cá nhân em sẽ ko mua honda sohc, chưa kể option quá ít ỏi. Tầm tiền civic 1.8 em sẽ mua elantra sport hoặc mua m3 2.0.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Lại 1 chiếc 1.5 triệu usd sài SOHC cùi ???

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Con accord Thái 3.5 VCM cả đăng ký cũng ngót 2 tỏi. Hình như SOHC nốt!
Civic gen 8 cụ nào đã từng chạy thì cho ý kiến 1.8 SOHC hay 2.0 DOHC lành hơn?

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Mới đầu quân về Honda hay sao mà nay chém hay thế?
Thông thường sẽ là ị 1 bãi truớc khi còm ở box này cơ mà
Phân tích đi lại thì nhiều cụ phân tích rồi.
Trục cam đơn là công nghệ cũ, các quốc gia không ngặt nghèo về khả năng vận hành, tiêu chuẩn khí thải thì các hãng lắp SOHC nhằm giảm giá thành sản xuất, dễ cạnh tranh về giá hơn. Nên nó cũng là lựa chọn phù hợp, vẫn đáp ứng được nhu cầu đi lại hàng ngày.
Còn nói về so sánh với DOHC thì trục cam đơn không thể ngon bằng động cơ trục cam kép được.

Hoangminh1508

Xe hơi
Dòng này cho 2 van nạp 1 van xả hay ngược lại nhỉ? Có vẻ như Sohc thích hợp cho dòng xe đua hơn thì phải, gia tốc ban đầu nhanh hơn Dohc. nghe phân tích hình như Dohc thích hợp chạy ở dải tốc độ cao thì tiết kiệm nhiên liệu và êm ái hơn phải ko các cụ? Ở những nước đường đẹp như châu âu với TQ thì chắc chắn họ ưa dùng DOHC hơn rồi.

Chiennv.hn

Xe máy
Ghê thật các cụ giờ chuyển sang bàn về cả động cơ, hộp số :)) e chả hiểu mẹ gì về phần máy hay hộp số cả e dự là các sale hãng khác đang thấy civic 1.8 giá đang hợp lý nên hết cái để chê quay sang chê phần cứng :)).Nói thế này cho vuông cụ nào máu civic thì súc civic còn k thích thì quay sang kia, mada, huyn chơi thiếu gì xe??hãng nó k bán đc nó khắc chết mà em thấy chả hãng nào chết cả :)) tranh cãi làm gì hả mấy bác sale :))

Chiennv.hn

Xe máy
Cảm giác tăng tốc vẫn rất ngon thậm chí còn hơn mấy xe cùng chấm, tiết kiệm nhiên liệu cũng hàng top. Nghe có vẻ vô lý nhỉ???
Quá là vô lý luôn :)) chạy có 4lit/100km mà khi thích thì khỏi về s hay thường cứ eco vả phát khối em hít khói :)) mà rồi tay thì gẩy gẩy số cho nó khí thế mặc dù số nó tự vào :))

Chỉnh sửa cuối:

Chiennv.hn

Xe máy
Mới đầu quân về Honda hay sao mà nay chém hay thế?
Thông thường sẽ là ị 1 bãi truớc khi còm ở box này cơ mà
Khổ trên đây 10 ô thì 7 ô chưa đi civic bao giờ or có cũng chỉ là chạy thử vài chục km thì làm sao biết được chạy nó như thế nào toàn sách vở, nghe nọ nghe chai :)) còn chạy thử vài km để đánh giá đc xe hay or k hay thì lên tầm lái già or thợ rồi

Chiennv.hn

Xe máy
Elantra Sport, nếu thích tốc độ :)) Đừng để cảm giác về dáng dẫn dắt việc mua xe.
cụ có chắc em elan chạy ngon hơn civic về tốc độ hay cảm giác lái k?? Mặc dù e cũng khoái con elan lắm :))xe ngon thì chạy lên tầm 160 170 mà mình vẫn cảm thấy kiểm xoát đc cái xe mới là cái xe đáng mua

SƠN CƯỚC

Xe điện
Sohc 1 trục cam đóng mở 4 xupap. DOHC 2 trục cam cũng đóng mở 4 xupap ..

Từ việc chỉ cần sắp xếp 2 con số 0 và 1 mà có thể giải tỷ phép tính 1 giây thì có thể hiểu ... giải quyết những cái phức tạp có thể dùng những cái rất đơn giản .kkk

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Bác có chạy City ko?
Đường phố chạy 9l theo bác là ăn xăng hay chấp chận đc?

Và thực chất động cơ SOHC không tiết kiệm xăng như quảng cáo
Và các bác cứ thần thánh Honda trong khi đó hắn chỉ yêu VNĐ
Em lấy số liệu bác tamquy bên Os, bác ấy chạy City Top 2017. Và bác ấy ở Vũng Tàu rất ít kẹt xe
'' Em chạy trong thành phố suốt thì City tốn 9.1l/100km, vợ em chạy thì 13L-15L/100km, còn đi cao tốc thì rất đã, chừng 5l/100km. Nên nếu chạy trong thành phố thì City thua VIOS về khoản ăn uống. VIOS chạy vẫn tiết kiệm hơn, không biết Attrage chạy trong thành phố không thì thế nào''