Em tập gắn máynghe nhạc cho xe tải nhẹ Toyota Tacoma- Warning !progress is super slo

phuongnlh

Xe tải
Em thấy :
1. Cái cần câu khóa vô lăng của cụ lại làm em nhớ X_X, và cụ khóa xong là thi công trong 30 ngày cũng được
2. Em thấy sợ Hyper-Flex Audio Interconnect xxx và sợi 4 gauge đỏ cụ đầu tư thì theo em, cụ phải nghiến **== để thay sợi dây mới chứ. Hàn thfi cũng chẳng sao, nhưng connector và tín hiệu suy hao thì sao, trừ khi cụ hàn thẳng đầu RCA lên, và lúc đấy thì balance nó còn đâu nữa.
3. Em thấy cụ trát xe như vậy nên em dự là single cab của cụ sẽ oánh sub tưng bừng với em 2nd amp của cụ.

Lại ngóng xem cụ thi công, ở bển đồ đạc sẵn quá, anh em bên này muốn mà không được.

Peto

Xe điện
Cụ toàn dùng từ kỹ thuật, khó hiểu kinh người...

lfs_suck

Xe đạp
Em thấy :
1. Cái cần câu khóa vô lăng của cụ lại làm em nhớ X_X, và cụ khóa xong là thi công trong 30 ngày cũng được
2. Em thấy sợ Hyper-Flex Audio Interconnect xxx và sợi 4 gauge đỏ cụ đầu tư thì theo em, cụ phải nghiến **== để thay sợi dây mới chứ. Hàn thfi cũng chẳng sao, nhưng connector và tín hiệu suy hao thì sao, trừ khi cụ hàn thẳng đầu RCA lên, và lúc đấy thì balance nó còn đâu nữa.
3. Em thấy cụ trát xe như vậy nên em dự là single cab của cụ sẽ oánh sub tưng bừng với em 2nd amp của cụ.

Lại ngóng xem cụ thi công, ở bển đồ đạc sẵn quá, anh em bên này muốn mà không được.
Em cũng thuộc loại cheap bác ợ, cái gì có thể dùng được là em dùng thôi. Cái dây màu đỏ 4 gauge em vứt nó đi vì của thằng hiệu Boss vớ vẩn nào ấy. Đồ của tung của nên nó làm láo lắm. Bác cũng thấy hình em so sánh, một cái là hiệu NVX em mua của thằng Sonicelextronic.com cũng rõ ràng là 4 gauge nhưng một thằng thì làm cái vỏ nhựa to đùng trong khi đó ruột chẳng có gì cả, còn anh kia vỏ nhựa mỏng nhưng ruột đặc lại là 100 % đồng không bị oxy hóa. Em đang lên order dây power cable hiệu KnuKonceptz, chắc phải thứ hai mới về tới, sau đó em sẽ làm Big 3 upgrade là đổi dây từ máy sạc cho bình , từ cọc âm vô sườn xe và cọc âm từ cục sạc bình vô khung sường xe

khoái tools của cụ ghê
Cám ơn bác đã ghé thăm, có có tật nghiện đi mua đồ nghề. Bất cứ công việc gì có đầy đủ đồ nghề làm nó dễ dàng và chính xác hơn

Cụ toàn dùng từ kỹ thuật, khó hiểu kinh người...
Bác thông cảm cho em, một số từ em chẳng biết dịch nó ra thế nào bằng tiếng Việt, bác đừng hiểu lầm là em khoe tiếng Anh vì em biết nhiều bác trong đây rất giỏi em chẳng là cái gì nếu đem so sánh , chì vì em không biết phải gọi nó thế nào bằng tiếng Việt cho nó xuông

Em thấy trong đây nhiều bác làm rất hay, nhưng có điều ít có ai chịu khó chia sẽ kinh nghiệm để anh em cùng học hỏi lẫn nhau. Nên em viết bài này cùng học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm để các bác nếu có cơ hội làm thì có thể khi bắt tay làm không biết bắt đầu như thế nào
Thân

P.S: Em cũng là thành viên của HD-ViệtNam luôn bác ạ

lfs_suck

Xe đạp
Quá trình em hàn dây RCA đây bác ạ

Em dùng mỡ hàn bôi lên rồi hàn vào , sau đó dùng máy sấy ( heat gun) để làm nhỏ các ống bọc nhựa

Sau đó em phủ thêm 3 lớp nhựa bọc bên ngoài nữa

Cái đế của Amp(amp rack) bỏ vào xe và dây chạy qua các lỗ khoan

phuongnlh

Xe tải
Cụ hàn thế thì qua tuyệt rồi còn gì, suy hao bị lớp vỏ nhựa cụ quấn chặt lại hết ;)
Cụ ở bển nên hàng hóa order nhanh và dễ, bọn em ở quê nhà bị hạn chế nhiều quá. Hiện tại là em dùng dây Rockford Fosgate RFK4X cho amp và sợi 8 gauge khác kép từ amp nuôi sub điện RF qua cầu chì 100A, em nghĩ là ổn theo tiêu chuẩn nhà sx và cụ bán hàng âm thanh ở đây giúp em lắp đặt. Chứ năm xưa ở đây bọn em còn chạy bằng dây điện hàn quốc lõi to tướng nuôi sub điện ấy chứ 8-}

Ngồi hóng công trình của cụ.

lfs_suck

Xe đạp
Cụ hàn thế thì qua tuyệt rồi còn gì, suy hao bị lớp vỏ nhựa cụ quấn chặt lại hết ;)
Cụ ở bển nên hàng hóa order nhanh và dễ, bọn em ở quê nhà bị hạn chế nhiều quá. Hiện tại là em dùng dây Rockford Fosgate RFK4X cho amp và sợi 8 gauge khác kép từ amp nuôi sub điện RF qua cầu chì 100A, em nghĩ là ổn theo tiêu chuẩn nhà sx và cụ bán hàng âm thanh ở đây giúp em lắp đặt. Chứ năm xưa ở đây bọn em còn chạy bằng dây điện hàn quốc lõi to tướng nuôi sub điện ấy chứ 8-}

Ngồi hóng công trình của cụ.
Bác dùng bộ kit Rockford Fosgate RFK4X là quá đỉnh rồi, các lớp vỏ nhựa em cuốn nhiều là vì sợ lúc kéo dây, nó bị đứt dây điện bên trong nên phòng bị 3 lớp cho nó chắc ăn. Ah bác cho em hỏi , bác dùng mấy amp vậy và khi bác dùng amp như thế có cần nâng cao phần bình ắc quy hay nâng cấp cục sạc (alternator) để làm cho công xuất thêm wat không không bác, bác cho em biết với nhé. Em cũng mới lần đầu tập làm thôi, cần học hỏi nơi các bác rất nhiều

hatungmobile

Xe đạp
bái phục tiên sinh ! tiệm mà làm cẩn thận như bác thì hay biết mấy ! tiện đây xin hổi các cụ c180 làm ntn để nghe đc nhạc từ thẻ hoặc usb

lfs_suck

Xe đạp
Tiếp đê,

Sau khi hoàn tất việc hàn cho dây RCA, em tiếp tục ườm thử con amp lên trên cái đế, kết quả là nó quá cao. Cái chân đế cao 1 inch, nhưng cũng bị đội lên, thế là phải thảo bỏ ra và làm lại, chán thế không biết. Thế là em phải gỡ bỏ đinh ra và chà nhám lại cho nó phẳng, sau đó bắt vô sàn xe

Các lỗ flush được counter sink để bắt sâu ốc xuống thành gỗ, các bác thấy các vệt trắng đó là keo cao su, em bôi lên trê, bít các lỗ đinh để tránh việc đinh ốc chạm vào khung sườn của amp có thể gây nhiễu (isolate from chassis )

Gắn 2 cầu chì cho 2 đường dây power cho xe

Điều cần chú ý

Khi các bác gắn máy xe, nên gỡ bỏ cầu chì của dây power ra, kế đến, bước này quan trọng nhé.Gỡ bỏ cọc âm(-) từ bình ắc quy ra. Thậm chí lúc gắn head unit( cd player) cũng nên làm thế, để bảo vệ an toàn cho toàn bộ máy móc. Tiếp đến , khi các bác muốn khoan lỗ bắt ốc thế nào , nên nhìn xuống dưới trứoc khi làm để tránh bị tình trạng như em. Em không coi trước, cứ tưởng dây điện chỉ chạy phía trên xe, không phải gầm xe. Khoan thế nào xuống sàn xe mà đâm thủng cha nó vô đường dây điện phía dưới, cũng may là không có sợi nào bị đứt, chỉ có trầy xướt vỏ bọc bên ngoài

Em chạy đi mua cái này trét lên để bảo vệ cho các sợi dây bị xướt

http://www.lowes.com/pd_118455-1781-LTB-400_0__?productId=3385480&Ntt=Liquid+electric+tape&pl=1&currentURL=%3FNtt%3DLiquid%2Belectric%2Btape&facetInfo=

Kế đến em làm Big 4 upgrade, em lên Amazon mua dây 4 gauge,đáng lý ra phải 0 gauge mới đúng để độ lớn của nó tải nhiều điện thế hơn, nhưng em cũng thuộc loại cheap, research một ít thì em thấy có lẽ 4 gauge là tương đối rồi, với lại em không dùng nhiều amp nên em nghĩ như vậy cũng đủ

Order từ đây

http://www.amazon.com/KnuKonceptz-Kolossus-Kable-Gauge-Power/dp/B0050X0OWG/ref=sr_1_13?s=automotive&ie=UTF8&qid=1377050030&sr=1-13&keywords=power+wire+OFC

So sánh giữa 2 sợi đây 4 gauge, dây đỏ là của tung khựa

Ưu và nhược của dây KnuKonceptz, dây lõi to , tốt nhưng vỏ quá mỏng làm khi hàn bỏ cọc vô dây bị chảy và nứt , nên các bác phải phòng sẵn them heat shrink để bọc thêm bên ngoài

Vì chưa đủ cọc cho dây (terminal ring) nên em chỉ đành làm Big 1 upgrade thôi

Một đầu từ cọc âm (-)

Đầu kia nối vô chassis của xe

Đó là bước một của Big 4 upgrade

2. Từ cọc âm (-) của bình vô chassis của máy ( block engine )

3.Cọc dương (+) của bình vô cọc dương (+) của máy sạc bình (alternator )

4.Cọc âm (-) của máy sạc (alternator) vô chassis của xe

Xe em cũng tương đối là xong,

Amp 1 kéo 4 loa nhỏ

Bên cạnh là crossover cho 2 loa trước

Amp 2 kéo loa sub 12 inch 300 wat( RMS)

Bây giờ đến công việc tuning cho amp nhé các bác. Em không có software để canh chỉnh, chỉ làm theo công thức sau đây thôi

Cách tính Volt điện thế cho loa
Gain Setting Equation
Voltage of the output = sqrt(RMS Power X impedance of the speaker)
Volt= √ công xuất loa x trở kháng
Em có 2 cặp loa khác nhau:

Loa trước :Alpine SPR-17S :công xuất :110wat(4 ohm) -> Volt=√110x4=20.9761
Loa sau : infiniti kapa 692.9i: công xuất : 110wat(4 ohm) -> Volt=√110x4=20.9761

Loa sub : pioneer premier ts-sw124d: 300 wat(4ohm)->Volt: 34.64

Được thằng em nó vứt cho con sub, không phải mua đỡ tốn tiền, nhưng nó cũ mèm, mốc và bẩn kinh

Và cái thùng sub cáu bẩn, sau khi em dùng đồ chà nhám

Đánh mãi mới được ra thế này

Bây giờ đến công việc bọc thảm cho em nó, em chạy đi mua cái thảm này

http://www.walmart.com/ip/Remington-Industries-Carpet-Replacement-Black/15524364

em mua nó về đây, chuẩn bị mai bọc lại. Có bác nào biết cách bọc thảm không chỉ em với

phuongnlh

Xe tải
Cụ OL trước khi đi ngủ à, ở bển có khác, mua bán gì cũng dễ cả.
Em thì không có điều kiện online amazon hay ebay như cụ mà chỉ online reviewing rồi chọn các hàng hóa có sẵn trên thị trường , uy tín của người bán hàng và lắp đặt cùng với sự giám sát của em thôi. Như em nói em dung bộ RF kit power cable với em cầu chì 100A nên nó gành đủ cho amp RF T600-2 của em và nuôi luôn em sub RF PS300-12 (em này gọi là sub điện, built in amp, nhưng đáng giá hay như sub hơi vì bản chất nó đóng cái thùng tiêu chuẩn rất RF). Thế nên em mới bảo là ở VN ít lựa chọn quá. Chứ bên bển thì em sẽ ngấm vài chú JL hay Kicker giá tương đối tốt, cụ có thể đúc khuôn hoặc đặt hàng luôn. Mà cái thùng sub của cụ to thế, liệu có vừa cabin không đấy. Em dự là đống dây nguồn, tín hiệu, loa, etc của cụ giờ bó lại thành 1 bó tương đối đấy. Như cái của em phải làm thêm 1 em vít cvhoots nó lại, chứ mấy cái chốt nhựa nó không chịu nổi, bung hết cả ra **==

Hóng xem cụ turn on nó thế nào nhé!

lfs_suck

Xe đạp
Em đã thử on rồi bác ạ. Vì lần này cẩn thận hơn nên lần này hoàn toàn không bị tiếng hú của alternator . Cách âm cũng làm cửa không bị rung. Bác cho em hỏi bác thấy em có cần thêm một bình ắc quy phụ nữa không bác, em cũng chỉ nghe nhạc vàng thôi, không nghe nhạc dance

Cám ởn bác

phuongnlh

Xe tải

phantomer

Xe hơi
Em se học tập các Bác ạ, cảm ơn các Bác nhiều

duongtran88hp

Xe máy
e thích bộ đồ nghề của bác quá. Bác ở bển cái j cũng sẵn