Em tính mua 1 con Transit mới, các bác cho xin ý kiến

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
Hihi, nghe các bác nói tới việc kd xe 16s mà sợ quá, hihi. Các cụ cho em xin tí review về 2 dòng 826 với 825 ạ. Hôm nay thấy 1 bạn bên ford láng hạ tư vấn là mua con 825 tiện ích hơn về ghế ngồi. Em thiết nghĩ bản mới bao giờ chả tiện ích hơn bản cũ nhỉ. Không biết nên nhích con nào, cũng chỉ chênh nhau 1tr.
Thế này cụ nhé: Chỉ là khác nhau về nội thât và chi tiết đèn, ,máy móc vẫn thế. Cụ nào thích hình thức thì cố chờ bản 2013. Còn cụ nào mua để dùng làm việc thì cứ 2012 mà quất.

Nhiều khách băn khoăn với em thích cái kiểu điều hòa hai bên, em xin thưa với các cụ, điều hòa bản 2012 hợp lý hơn nhiều vì vị trí ghế hành khách Transit mình ko phải là hai bên mà là ở giữa. Như bản 2012 là rất tiện lợi cho hành khách điều chỉnh điều hòa các cụ ợ !

anhtien

Xe tải
ford đi thì sướng lái đầm xe ko lắc lúc nào thốc ga thích phải biết nhưng hay hỏng vặt lắm .mec chạy tốc độ cao thì vững nhưng ngồi tròng trành lắm,lái nặng .e đang đi con ford 2009 thì thích như từ lúc mua xe thay nhiều thứ lắm rồi

WHITE TIGER

Xe container
Bác nói thế này còn khách nào dám mua xe Transit của em nữa đây ;))
Tính tớ thích nói sự thật,mà nói vỗ mặt luôn.Còn dám chơi là dám chịu,đã chơi là phải chấp nhận.Chấp nhận được thì chơi thôi.Ngày xưa tôi mua xe,xem xét các loại xe 16 chỗ và nhất quyết lấy con đắt nhất khi đó là Sprinter 313.Mua xong nhiều người cũng nói cũng chửi là ngu.Nhưng dùng rồi mới thấy anh em khác cũng thấy tiếc khi không thêm mấy chục triệu khi chỉ mua 311.Ví như chuyến đi đền Thượng Ba Vì.5 xe 16 chỗ:2 chiếc 313,2 chiếc 311 và TS loại 5 số.Thì chỉ có 2 chiếc 313 đi đầu bám sát nhau chạy số 3 leo đèo còn lại 3 xe tụt lại.Lên đến nơi 2 chiếc 311 bảo chỉ đè được số 2.Cứ lên số 3 là lại bị hụt đà.Còn bác bán xe thì lo quái gì.Mer chưa chắc mua xe nhập khẩu về bán nên ở VN chỉ có 2 loại cạnh tranh nhau bây giờ là Transit 6 số 138 mã lực giá hơn 800 và Hiace nhập khẩu từ 1 tỉ đến 1,2 tỉ

Hihi, nghe các bác nói tới việc kd xe 16s mà sợ quá, hihi. Các cụ cho em xin tí review về 2 dòng 826 với 825 ạ. Hôm nay thấy 1 bạn bên ford láng hạ tư vấn là mua con 825 tiện ích hơn về ghế ngồi. Em thiết nghĩ bản mới bao giờ chả tiện ích hơn bản cũ nhỉ. Không biết nên nhích con nào, cũng chỉ chênh nhau 1tr.

Bác nên quan tâm 1 chút về nơi để đồ,cách xếp chân ghế của xe.Transit có điểm thua Sprinter ở khoản chân ghế.Chân ghế của TS nhỏ hẹp nên rất khó nhét các túi đồ to 1 chút.Nếu khoang sau cốp ghế ngả và dựng lên được thì nên mua loại đó hoặc không sau này cụ lại phải chế ghế gập như Sprinter 313 để đồ vì để trên đồ trên ghế nếu khách đi 11 người là thậm chí kín khoang cốp sau(đấy là xếp từ sàn lên)

ford đi thì sướng lái đầm xe ko lắc lúc nào thốc ga thích phải biết nhưng hay hỏng vặt lắm .mec chạy tốc độ cao thì vững nhưng ngồi tròng trành lắm,lái nặng .e đang đi con ford 2009 thì thích như từ lúc mua xe thay nhiều thứ lắm rồi

Tròng trành là thụt đã kém và đã chảy dầu.Hệ thống treo của 2 thằng khác nhau.TS sử dụng hệ thống treo độc lập với lò xo xoắn và ống thủy lực.Còn SP sử dụng đòn gánh ngang với ống thủy lực.Nên nếu đi đường nhiều ổ gà thì nó tròng trành nhưng bù lại êm.TS vì nó treo độc lập nhau nên vào ổ gà không có gánh nhau như thằng SP nên nó sẽ xóc hơn nếu vào ổ gà liên tục.TS hơn SP là nó có thêm lò xo xoắn nên cũng đỡ hại thụt hơn.Lần trước 8,5 vạn em đã thay 2 thụt trước.Giờ 15,5 vạn,đi giờ nghe tiếng thụt kêu phì phì khi vào ổ gà thì chắc chắn cũng sắp chết rồi.Chẩn bị thay lần 2

Ngoài ra bác chạy cũng nên chú ý về nhiên liệu,nếu đi xa thì tốt nhất cứ cây xăng dầu của Petrolimex có nhân viên mặc áo xanh vàng mà đổ.Mà tốt nhất là nhồi càng đầy càng tốt.Đi ngoài tỉnh mà hết dầu thì chỉ đổ cấp cứu thôi,còn lại về HN mà đổ cho lành.Chứ kim phun giờ toàn điện tử.Phải cây dầu bẩn là đi nhiều bộ phận quan trọng.Thứ 2,không để dầu cạn đến mức báo đèn,luôn để dầu phải còn 10 lít

Tourcare

Xe tăng
Các thông tin cụ Hổ trắng là chính xác và rất hữu ích cho cụ chủ thớt :D
TS giờ 1 mình 1 chợ, hàng đặt trước cả tháng mới có, đúng kiểu vừa bán vừa la vẫn đắt hàng. Đội xe bên em thì toàn Merc, nói không với TS vì có 3 lý do :
1/ là hay hỏng vặt, chạy tầm 7-8v côn , bi tì, điều hòa... đều có vấn đề cả, nội thất xuống cấp nhanh, tầm 2-3 năm trần xe ố vàng hết cả,không rõ lý do. Em có 3 con đời 2009 đều vậy, giờ có thể ngon hơn em không biết :D
2/ Em quan niệm mua đắt bán đắt, mua rẻ bán rẻ, mua Merc đắt sẽ bán đắt, mua TS rẻ sẽ bán rẻ. Về độ mất giá TS mất giá hơn.
3/ Khách hàng bên em kể cả tour hay khách nội, đều thích Merc hơn. Nói vui thôi nhưng thật là có những tour Vip, các bạn điều hành bao giờ cũng note thêm "a cho xe merc nhé :D "
Nếu để chạy khách du lịch, cả nội hay tour như bên em khá kín việc (trư năm nay thì tình hình thực sự khó khăn), thì ước mơ hoàn vốn nếu mua xe mới trong 4 năm là ước mơ con đè nát cuộc đời con :)) bác đừng mong 2 năm hồi vốn :D
Trừ khi bác chạy xe tuyến thì thu hồi vốn nhanh hơn, nhưng cũng rất nhiều cái phức tạp, bến bãi, xxx, hàng hóa, khách khứa và xe nó cũng nát nhanh. Khi bán cũng mất giá hơn nhiều và khó bán. Ai đi mua xe sờ vào xe tuyến là quay đi chứ không có bán chác gì, lúc ý chỉ bán cho thợ về mông má lừa người không biết ;))

Chỉnh sửa cuối:

kit&bông

Xe hơi
Cám ơn các cụ, đầu tháng rồi nhà cháu đã rước em TS 2013. Trộm vía từ đầu tháng em í cũng chạy suốt. Hỏi lái xe tình hình xe cộ như nào thì lái nhà em bảo chạy mượt. Lái nhà em chạy cả Mec, cả TS 2012 và 2013 rồi, Mec thì ko nói làm gì, nhưng rõ ràng em 2012 vs 2013 là có khác nhau về động cơ. Dù sao đời sau cũng phải cải tiến hơn chứ nhỉ. Máy chạy êm và khỏe hơn các bác ạ.
Nhà em chuyên chở khách du lịch nội địa. Mấy bác í thì ko rõ về xe cộ lắm, cứ có mác 2013 hay là date gần nhất là tốt nhất chứ chả biết so sánh mec ford gì lắm. Vì thế nhà em quyết định lấy con TS fien bản mới. Rất cám ơn sự đóng góp của các bác trong thời gian vừa qua.
Trong time tới em sẽ tiến hành lập topic kinh nghiệm khi chọn đại lý mua xe và thủ tục tiến hành ẵm em í về nhà. E vừa trải qua xong, thất vọng tràn trề về dịch vụ CSKH

kit&bông

Xe hơi
Mình là mình rất muốn nói, nhưng mà nói thì đúng là con sâu làm rầu nồi canh ảnh hưởng tới cả 1 đại lý, 1 thương hiệu. Mình sẽ viết bài để trao đổi kinh nghiệm mua xe mới cho các cụ.

VietFord

Xe hơi
Mình là mình rất muốn nói, nhưng mà nói thì đúng là con sâu làm rầu nồi canh ảnh hưởng tới cả 1 đại lý, 1 thương hiệu. Mình sẽ viết bài để trao đổi kinh nghiệm mua xe mới cho các cụ.
Cũng rất đúng, mà Ford thì cụ vào hãng, đại lý bất kỳ nào bảo dưỡng bảo hành đều được, không hài lòng với bên này có thể qua bên khác xem thế nào
chúc cụ tìm được nơi như ý để chăm sóc vợ :D

duytrong

Xe lăn
Thế các cụ nghĩ xe spinton lành lắm à,dừng có mà mơ ,sau hai năm thì cũng sửa lặt vạt luôn đấy chứ.em nghĩ nếu có thì quay sang 29 chỗ hyunh dai có khi lại hay .

datnq

Đi bộ
e nghĩ bác cứ múc con transit 2013 dạo này đang hot lắm nội thất thiết kế miễn chê đi sướng lắm :D

khacthe01

Xe tải
Transit đi cụ. xe đi chắc chắn, ngồi thoải mái k say đâu. Có điều giảm sóc hơi cứng tý.

kit&bông

Xe hơi
Hôm qua em đi chuyến Mộc Châu với khách về, ngồi cạnh lái xe. Cả đoàn ngủ ngon lành ngáy khồng khộc từ trên Mộc Châu về đến Mai CHâu. khi xuống xe, có bác đi cùng đoàn là trưởng phòng bên bộ kế hoạch đầu tư bảo: Con xe này đi êm thật đấy!! êm hơn cả Landcuiser!! em cười nghĩ bụng chắc cụ này chém đây!! làm sao mà êm hơn Land được, con mấy tỷ đi nó phải khác nhiều chứ sao lại đổ thế được!! Nhưng dù sao thì cũng vui vì nhìn đoàn khách vui vẻ, ko mệt, ngủ ngon lành... như thế là mình yên tâm hơn rùi!!!!!

cuhin

[Tịch thu bằng lái]
để 2014 mua cụ ạ

kit&bông

Xe hơi
Em cũng định thôi ra tết cho nó mới coóng, nhưng máu kiếm xèng quá nên quất luôn từ tháng trước rồi cụ ạ.

ford_transit

Xe tải
Merc sprinter 2010 đẹp cũng chỉ tầm trên 800 thôi mà Cụ! Mới là hơn tỷ cơ. Ford chán lắm,thấy bảo loại không nóc(2013) còn tệ hơn nữa,toàn đồ tàu.
cụ này nói chuẩn không cần chỉnh nếu chỉnh là không còn chuẩn! Ai có nhu cầu mua thì nên đợi đến giữa năm 2014 hãng hết hợp đồng với Tung Kủa sẽ quay lại lắp hàng của Thỗ Nhĩ Kỳ như đời đầu 2011 đổ về trước thì dùng mới yên tâm!

ford_transit

Xe tải
neu noi ford transit ben em đồ tàu thì bên em bán sao được bác, Ford Transit gia cũng tạm ổn, đi ko tốn nhiên liệu, bác tham khao chut rùi thông tin cho bên em nhé
cụ này chắc chắn là nhân viên kinh doanh của hãng rồi! Cụ cho mình hỏi là bắt đầu từ loại 6 số (đời cuối 2011 trở đi) là hàng China hay là hàng Cộng Hòa Dân Chủ Nhân dân Trung Hoa?

ford_transit

Xe tải
không nói đến giá vì bây giờ Transit một mình một chợ rồi! Nhưng vấn đề tiêu thụ nhiên liệu còn tùy thuộc vào cách chạy của lái xe thấp nhất là từ 8,3~12l/100km

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
cụ này chắc chắn là nhân viên kinh doanh của hãng rồi! Cụ cho mình hỏi là bắt đầu từ loại 6 số (đời cuối 2011 trở đi) là hàng China hay là hàng Cộng Hòa Dân Chủ Nhân dân Trung Hoa?
Chắc là Trung Quốc ;))

hiepcdb

Xe hơi
ông anh em cũng tính định mua xe 16 chỗ chạy nội tỉnh, đường miền núi, nhờ các bác tư vấn giùm ạ.

duongnguyenoto

Đi bộ
Nếu chạy đường đồi núi khó khăn thì chỉ transit thôi cụ nhé.Cần gì cụ alo em tư vấn cho,e có KH 1 năm họ mua 10 xe transit để kinh doanh du lịch cần em cho số hỏi là rõ nhất mà.

vang_kim70

Xe buýt
Em đang định mua 1 em TD đây giấy phép kd hộ cá thể bến bãi an toàn cháy nổ có rồi đang tìm đời 2009 > 2011 các cụ có thông tin alo em nhé