[Funland] Em tự sửa tivi LED lỗi nháy màn hình, chồng hình hết 0 đồng

namptd

Xe hơi
hay quá! Cảm ơn cụ!

luutu21

Xe buýt
Hôm nay ngày nghỉ nên em lại lôi con tivi LG bị lỗi nháy màn hình ra nghịch và làm bài chia sẻ cho các cụ thích mò mẫm giống em.

Em chỉ là youtuber không phải thợ sửa tivi nên các cụ đừng hỏi em về lỗi của tivi các cụ nhé (em không biết đâu). tivi của em hỏng là em chỉ biết nhờ anh google sau đó tự sửa thành công thì làm bài chia sẻ cho các cụ. chứ nhiều khi tivi hỏng rồi mang ra thợ mà gặp phải thợ không có tâm và không có tầm là các cụ bị trở thành con gà béo mà vẫn không hay biết gì nhé =)).

Tivi cụ nào bị lỗi có tiếng không có hình thì có thể tham khảo thêm bài này của em: https://www.otofun.net/threads/cuoi-tuan-em-o-nha-tu-sua-tivi-led-bi-loi-mat-hinh-het-100k.1529038/

Vào vấn đề chính thôi:
1: Mổ tả lỗi
Con LG 49inch 4K nhà em sau 6 năm sử dụng thì mấy hôm gần đây tự nhiên bị lỗi nháy màn hình như ở dưới, lỗi này do cáp tín hiệu, nếu không có cáp mới để thay thì các cụ làm như em nhé. (Trước khi sửa em quên không chụp lỗi của tivi nên em lấy tạm hình trên mạng của con sony làm ví dụ)

2 man hinh nhay.png

2. Thực hiện
Các cụ cần to vít 4 cạnh để tháo lắp che phía sau của tivi ra, tháo xong sẽ thấy nội tạng của nó.
Các cụ sẽ nhìn thấy 2 sợi cáp ở giữa màu trắng, sợi bên trái dùng cho hiển thị nửa màn hình bên trái, sợi bên phải dùng cho hiển thị nửa màn hình bên phải.

Các cụ tháo 1 sợi cáp ra khỏi bo mạch bằng cách cạy cái tấm kẹp màu đen ở đầu sợi cáp và kéo ra. sau đó mở tivi lên để kiểm tra

Khi tháo một sợi cáp bên trái ra thì màn hình tivi sẽ hiển thị như hình phía dưới .
- Màn bên trái do bị tháo cáp nên không có tín hiệu nữa và màn hình bên trái bị đen thui
- Tivi của cụ nào bị đen thui nửa màn hình thì cũng thử kiểm tra cáp này nhé.

Ồ tháo cáp bên trái ra màn hình không bị nháy nữa :-w, vậy cắm lại cáp bên trái và thử tháo cáp bên phải ra xem sao thì thấy màn hình bị nháy thì đích thị nguyên nhân là nó rồi, nhưng không có cáp mới để thay nên học các bác trên mạng, tháo cáp ra và kiểm tra từng đường tín hiệu trên sợi cáp, thấy đường nào bị đen là lấy băng dính dán bịt chân tiếp xúc đường đó.

Bịt nhiều quá làm cho thiếu tín hiệu nên tivi bị kẻ sọc thế này :)), nhưng mà hết lỗi nháy hình rồi nhé :x

Lại tháo ra và bóc bớt băng keo đi chỉ để băng keo dán chân số 9 với số 10 rồi lắp lại và thử thì thấy nó chạy ngon, có bác thì cứ dán 2 chân lại bỏ 2 chân từ trái qua phải là nó cũng chạy ok nhưng mà làm như vậy thì lâu lắm :((

Ok rồi nhé lắp lại và cho nó về vị trí cũ thôi.

Xong rồi ạ, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi
Trên youtube có 1 thợ sửa tivi hướng dẫn sửa nhiều lỗi tương tự như của cụ với chi phí rất rẻ. Còn hỏi đa số thợ thì đều báo thay màn hình.

luolanvn

Xe tăng
Em lcd samsung 37inch seri 5 em mua 2008 tự dưng lăn đùng ra chết, màn tối thui và không có tiếng, em kiểm tra thì khả năng bo mạch nguồn chết. Vì kiểm tra 2 đầu cầu chì đều không có điện, nguồn điện vào vẫn ok. Bo mạch này thợ đã thay 1 lần cách đây tầm 7 năm, hồi đó chém em mất 1,7 củ :)

Em google bo mạch bn44-00216a thấy trang này banggiativi.com bán nên đặt ship cod và sau vài ngày đặt bo mạch nguồn trong Đà Nẵng em đã thay và ngon luôn, tổng chi phí hết 480k. Đồ nghề em có cái tô vít 4 cạnh và bút thử điện thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

Quản Tượng

Xe tăng
Em lcd samsung 37inch seri 5 em mua 2008 tự dưng lăn đùng ra chết, màn tối thui và không có tiếng, em kiểm tra thì khả năng bo mạch nguồn chết. Vì kiểm tra 2 đầu cầu chì đều không có điện, nguồn điện vào vẫn ok. Bo mạch này thợ đã thay 1 lần cách đây tầm 7 năm, hồi đó chém em mất 1,7 củ :)

Em google bo mạch bn44-00216a thấy trang này banggiativi.com bán nên đặt ship cod và sau vài ngày đặt bo mạch nguồn trong Đà Nẵng em đã thay và ngon luôn, tổng chi phí hết 480k. Đồ nghề em có cái tô vít 4 cạnh và bút thử điện thôi :)
ngon đấy cụ ạ

luolanvn

Xe tăng
Vâng cụ, tivi bây giờ các hãng thiết kế phần mạch và linh kiện hầu như tập trung vào 1-2 bảng mạch, nên nếu hỏng thì thay cả bo mạch luôn. Trong khi linh kiện điện tử bây giờ mua dễ và giá cũng khá hợp lý, hỏi chú google là ra nhiều chỗ bán.

puredoll

Xe điện
E nhìn kỹ ảnh Cụ dán mạch mà không ra Cụ dán chỗ nào. Cụ dán khéo thật

Spark chevrolet

Xe tăng
Trên youtube có 1 thợ sửa tivi hướng dẫn sửa nhiều lỗi tương tự như của cụ với chi phí rất rẻ. Còn hỏi đa số thợ thì đều báo thay màn hình.
Trên youtube nhiều cái hay, em học được rất nhiều thứ trên đó.

Voi sứt

Xe hơi
Em oánh dấu phát. Tv nhà cũng lỗi y hệt mà chưa dám sửa.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Cụ thớt giỏi quá. Thợ đến chắc lại toi tiền triệu.

donguyendung

Xe hơi
Hôm nay ngày nghỉ nên em lại lôi con tivi LG bị lỗi nháy màn hình ra nghịch và làm bài chia sẻ cho các cụ thích mò mẫm giống em.

Em chỉ là youtuber không phải thợ sửa tivi nên các cụ đừng hỏi em về lỗi của tivi các cụ nhé (em không biết đâu). tivi của em hỏng là em chỉ biết nhờ anh google sau đó tự sửa thành công thì làm bài chia sẻ cho các cụ. chứ nhiều khi tivi hỏng rồi mang ra thợ mà gặp phải thợ không có tâm và không có tầm là các cụ bị trở thành con gà béo mà vẫn không hay biết gì nhé =)).

Tivi cụ nào bị lỗi có tiếng không có hình thì có thể tham khảo thêm bài này của em: https://www.otofun.net/threads/cuoi-tuan-em-o-nha-tu-sua-tivi-led-bi-loi-mat-hinh-het-100k.1529038/

Vào vấn đề chính thôi:
1: Mổ tả lỗi
Con LG 49inch 4K nhà em sau 6 năm sử dụng thì mấy hôm gần đây tự nhiên bị lỗi nháy màn hình như ở dưới, lỗi này do cáp tín hiệu, nếu không có cáp mới để thay thì các cụ làm như em nhé. (Trước khi sửa em quên không chụp lỗi của tivi nên em lấy tạm hình trên mạng của con sony làm ví dụ)

2 man hinh nhay.png

2. Thực hiện
Các cụ cần to vít 4 cạnh để tháo lắp che phía sau của tivi ra, tháo xong sẽ thấy nội tạng của nó.
Các cụ sẽ nhìn thấy 2 sợi cáp ở giữa màu trắng, sợi bên trái dùng cho hiển thị nửa màn hình bên trái, sợi bên phải dùng cho hiển thị nửa màn hình bên phải.

Các cụ tháo 1 sợi cáp ra khỏi bo mạch bằng cách cạy cái tấm kẹp màu đen ở đầu sợi cáp và kéo ra. sau đó mở tivi lên để kiểm tra

Khi tháo một sợi cáp bên trái ra thì màn hình tivi sẽ hiển thị như hình phía dưới .
- Màn bên trái do bị tháo cáp nên không có tín hiệu nữa và màn hình bên trái bị đen thui
- Tivi của cụ nào bị đen thui nửa màn hình thì cũng thử kiểm tra cáp này nhé.

Ồ tháo cáp bên trái ra màn hình không bị nháy nữa :-w, vậy cắm lại cáp bên trái và thử tháo cáp bên phải ra xem sao thì thấy màn hình bị nháy thì đích thị nguyên nhân là nó rồi, nhưng không có cáp mới để thay nên học các bác trên mạng, tháo cáp ra và kiểm tra từng đường tín hiệu trên sợi cáp, thấy đường nào bị đen là lấy băng dính dán bịt chân tiếp xúc đường đó.

Bịt nhiều quá làm cho thiếu tín hiệu nên tivi bị kẻ sọc thế này :)), nhưng mà hết lỗi nháy hình rồi nhé :x

Lại tháo ra và bóc bớt băng keo đi chỉ để băng keo dán chân số 9 với số 10 rồi lắp lại và thử thì thấy nó chạy ngon, có bác thì cứ dán 2 chân lại bỏ 2 chân từ trái qua phải là nó cũng chạy ok nhưng mà làm như vậy thì lâu lắm :((

Ok rồi nhé lắp lại và cho nó về vị trí cũ thôi.

Xong rồi ạ, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi
tivi nhà cụ là LG loại 4K mã gì vậy cụ ??? nhà em là mã UJ632T thấy main, cáp có vẻ giống nhau

hcsolution

Xe hơi
Cụ giỏi nhỉ, em học điện tử ra trường mà chưa sửa được con tv nào :D

Piety2110

Xe tải
Cảm ơn bác thớt rất nhiều ạ... hôm nay e đã chuột bạch theo bác, ti vi của e là LG 6340PTF, lỗi là bật lên có đèn nền nhưng đen thui không hiện bất cứ điều gì.
Phương án xử lý của e như sau:
Tháo ra, bật nguồn.
Tại main chính em đo nguồn ra từ tụ lọc đầu tiên: gần như ko có điện
=> E tháo 1 cáp dẫn ra màn hình, cụ thể là cáp trái (đỏ) => Điện vọt lên 30V luôn=> E đoán là chập kênh trái nên mất nguồn.

Tiếp theo thì e đã đo đu đủ các con tụ, chả thấy chết con nào.
Điên lắm e đóng nắp vào nt hỏi ku e thợ, nó phán "có thể" chập màn hình. Nếu thay màn thì đi 5 củ ạ:((
E quyết định đặt cọng cáp mới về lắp. Tuy nhiên tình trạng "nguyễn y vân"
E đã lên utube xem mấy ông thợ phán pan này thế nào, có 1 ông cửa hàng chơi trò dán băng dính, nhưng bí mật về số chân.
May quá thế nào e vào được thớt này, thấy cụ chủ đã vọc, em quyết định thử làm theo.
E cũng mò mãi việc bít chân nào chân nào, do đời và loại TV của e khác nên đúng là bịt 9 10 thì TV không lên ạ. Cuối cùng e bịt chân 4-5-6 và 14 15 16 (E cắt băng dính hết cỡ nhưng vẫn to lấp mất 3 chân. Tuy nhiên e cũng hài lòng.

Hi hi, h TV đang ngon, bật 4K vẫn nét nhức mắt... hi vọng em nó sẽ vẫn ngon lành ạ:))
Chúc các cụ 1 ngày vui ạ

Chỉnh sửa cuối:

gladiator13579

Xe buýt
Các cụ cập nhật tình trạng TV hiện nay còn tốt hay tèo rồi ạ? Mà nó hỏng cái cáp sao kg thay mới cáp có phải ngon hơn không?