[Funland] Em tự vệ sinh điều hòa tại nhà mùa em cô vi

Ớt xanh

Xe điện
Thợ họ dùng bơm có áp xịt vào dàn nóng và lạnh, làm các cánh nhôm tản nhiệt nó bị nghiêng (có vệt trắng) và không còn song song như ban đầu sẽ ảnh hưởng đến trao đổi nhiệt đó cụ.
Các cánh nhôm mà nghiêng thì quá trình trao đổi nhiệt còn tốt hơn là song song đó bác (chút xíu thôi ợ)
Chỉ khi làm có vật cứng tac động làm cho các cánh nhôm bẹt hẳn vào mới sợ.

Racehorse206

Xe tăng
Năm nào em cũng tự làm 1-2 lần, cục nóng em lấy máy rửua xe xịt sạch bong ,

binhsu7273

Xe cút kít
Oài! Làm chống cháy thôi, cứ vài trăm k sạch bong, còn muốn tự ngâm cứu thì phải đầu tư cái máy rửa xe, chỉnh áp lực cẩn thận không đổ hết cả Tản Nhiệt.

untimate

Xe hơi
. quá oải mấy anh thợ điều hòa... vì E cũng đã tự vs được điều hòa

untimate

Xe hơi
Oài! Làm chống cháy thôi, cứ vài trăm k sạch bong, còn muốn tự ngâm cứu thì phải đầu tư cái máy rửa xe, chỉnh áp lực cẩn thận không đổ hết cả Tản Nhiệt.
tiền ko nói, nhưng thợ nó mó tay vào thì auto thiếu ga :(

untimate

Xe hơi
Sắp mùa hè rồi lại đang dịch em cô vi chả đi đâu được nên em đành ở nhà vệ sinh cái điều hòa tiện thể làm bài chia sẻ cho cụ nào thích mò mẫm giống em. Em không phải thợ nên làm có chỗ nào không chuẩn mong các cụ thông cảm và các cụ thợ đừng cười em nhé :D
Bước 1. Chuẩn bị: Có mỗi chiếc tuốc nơ vít 4 cạnh + bàn chải đánh răng bỏ
Bước 2. Thực hiện:
Muốn làm gì cũng phải an toàn là trên hết (safety first), Ngắt nguồn điện xong muốn làm gì thì làm.

Muốn vệ sinh được thì đầu tiên phải tháo cover ra đã, các cụ cứ cạy cái tấm che ra trước.

Tiếp theo là tháo 2 cái tấm lưới chắn bụi, cầm và lôi nó ra thôi

Bụi bẩn kinh khủng, tắc thế này bảo sao gió yếu, các cụ đừng chê em ở bẩn nhé X_X

Tiếp theo tháo 2 con ốc ở phía dưới, các cụ cần cạy cái lắp che sẽ nhìn thấy ốc nhé ( các cụ xem chi tiết thì có video phía cuối bài nhé)

Giờ thì bỏ cái cover ra được rồi (các cụ văn 2 con ốc xong và cạy nhẹ cái là nó bung ra thôi)

Nội tạng em nó đây, chiếc điều hòa Funiki 9000 btu này của em cũng chạy được 7-8 năm rồi đấy

Tiếp theo dùng bàn chải đánh răng vệ sinh dàn lạnh, và lau bui thôi. các cụ thợ có máy thì vệ sinh sạch và chuyên nghiệp hơn còn em thì có cái gì dùng cái đó thôi.

Vệ sinh xong dàn lạnh và lau chui xong thì em đem tấm lưới và cái cover đi rửa, nó toàn bằng nhựa nên các cụ xả nước thoải mái rồi lau khô và lắp lại.

Tháo ra thế nào thì lắp lại như cũ thôi

Lắp trả lại cái lưới nữa là xong rồi.

Vệ sinh xong thì chạy kiểm tra xem nó hoạt động thế nào.

Vậy là OK rồi, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi hết bài của em.
Cụ nào muốn xem video thì xem ở đây nhé!

ở phút thứ 5 . bác dùng bàn chải đánh răng vs khô vậy ổn ko. e thấy thợ nó gỡ ra là lấy vòi xịt luôn.
èo. vs như bác ko ổn .

binhsu7273

Xe cút kít
tiền ko nói, nhưng thợ nó mó tay vào thì auto thiếu ga :(
Khi ló VS cục nóng nhớ giám sát chặt, không cho chúng có cơ hội sờ vào đầu Van Gas. Cục mát thì chú ý bắt ló lấy khăn che phần điện, bảo dưỡng xong kỳ kèo bơm Gas với đo Gas thì mời ló ngược luôn.

Spark chevrolet

Xe tăng
ở phút thứ 5 . bác dùng bàn chải đánh răng vs khô vậy ổn ko. e thấy thợ nó gỡ ra là lấy vòi xịt luôn.
èo. vs như bác ko ổn .
Em quét bụi thôi, còn vệ sinh như thợ bác có thể làm như các cụ coment ở trên, kiếm cái bình xịt tưới cây có áp suất và cái túi hứng nước nữa, làm được vậy thì sạch hơn.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Các cụ dùng bơm xịt cao áp thì lưu ý là chỉnh áp suất nước vừa phải và khi xịt dàn thì xịt luồng nứơc vuông góc với mặt dàn tránh làm bẹp cánh tản nhiệt bằng nhôm rất mỏng và dễ bị biến dạng. Làm giảm hiệu suất trao đổi nhiệt.
Lưu ý nữa là đối với các đời máy có quạt dẫn động bằng động cơ biến tần ( inverter ấy ạ) thì phải giữ cố định cánh không cho nó quay. Vì lõi động cơ nó là lõi năm châm vĩnh cửu. Nên khi rotor quay sẽ tạo xung điện phóng ngược lên board làm hư bo

Euro2CityStar

Xe lăn
Em có 1 chiếc mua trên chợ giời dùng được một thời gian nó bị hỏng, nước xịt ra như vòi nước chảy, không biết hỏng gì nữa. Giờ em cũng lười rửa toàn mang ra quán nên cũng ko mua nữa.
mua cái đầu khác tầm 300k thay .

loại đầu động cơ to 220v nhé

vieteuro

Xe container
Làm như cụ thì chỉ là lau bụi thôi :))
Chưa gọi là vệ sinh sâu đâu

Taihoatu

Xe lăn
Cụ lấy cái bình tưới cây ấy, bơm căng áp rồi chỉnh nhỏ đầu phun xịt cũng sạch đấy, kết hợp với chổi quét nữa. Xịt bằng cái này ko cần hứng nc ở dưới vì lượng nc ít nó thoát theo ống nc điều hoà
Nhà e 1 năm em xử 2 lần

QuangSunlight

Xe điện
Em thấy kiếm thêm cái bình xịt tưới cây 2 đến 4 lít ( loại có nén hơi bằng tay ) mua đâu khoảng 4 đến 5 chục.Xịt vào dàn thì sạch hơn.
Nếu thường xuyên rửa ( khoảng 3 tháng 1 lần ) thì dùng bình xịt cây là sạch . Còn lâu mới vệ sinh thì bụi bám két vào , phải dùng bơm mới trôi hết bẩn cụ ạ .

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em cũng đang định vệ sinh, e có mua cái túi hứng nước, và dự định sẽ dùng bình xịt để xịt nước rửa vào dàn lạnh cho sạch cụ ạ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
E ko khéo tay cho lắm nên cứ làm như cụ chủ thớt cho chắc cú. Tầm 4,5 năm mới gọi thợ bảo dưỡng 1 lần :D 2,300k :D
Em mỗi năm 1 lần. Mỗi lần 1 triệu chạy bét nhé. Mà nó không bẩn chạy ko hôi cũng như mát hẳn lên. Tiền điện đỡ tốn.

An Nguyen 1

Xe tăng
E ko khéo tay cho lắm nên cứ làm như cụ chủ thớt cho chắc cú. Tầm 4,5 năm mới gọi thợ bảo dưỡng 1 lần :D 2,300k :D
Cụ thử chuột bạch đi, dàn lạnh của em nó vẫn sáng bóng nên em chỉ quét qua bụi.
Cái điều hòa có mấy triệu mà các cụ phá giá như thế này quá lãn phí.
Trong khi hiện nay, đa phần thợ sửa điều hòa ( nói đúng là thợ vệ sinh điều hòa), đến mở cái nắp cũng không biết cách mở, lại còn gạ gẫm bơm ga.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Sao không dùng máy hút bụi hút chỗ giàn lạnh ạ, cứ phải cọ với xịt nước mới ok ạ. Em hỏi để vệ sinh máy nhà em ạ
Vì đơn giản là bụi bám vào cánh tản nhiệt của dàn lạnh cụ ạ, nó bám theo cơ chế lực hút tĩnh điện và sau đó là tạo thành liên kết rây, tạo thành lớp, ngăn cản khả năng trao đổi nhiệt.
Nên phải rửa dàn mới ăn thua.