[Funland] Em và F1 đã tốt dần lên tiếng Anh như thế nào (góc chia sẻ cá nhân)

cusao

Xe lăn
Chủ đề học tiếng Anh hot nhỉ. Các bác chỉ cần hiểu TA cũng như tiếng Việt mà thôi, cái khác ở đây là không phải tiếng mẹ đẻ và ít được dùng mà thôi. Tiếng Việt có đầy người trí tuệ uyên thâm mà diễn đạt kém và ngược lại nhiều người nói như sáo sậu nhưng lại chả có chuyên môn gì cụ thể.
Muốn giỏi ngoại ngữ chắc chắn cần mạnh dạn trong giao tiếp và thường xuyên sử dụng nó như 1 phương tiện

sozinho

Xe buýt
Thế thì cháu nhà bác có thể do tự ti, không dám giao tiếp với các bạn cùng lớp. Trẻ con thường học rất nhanh (nhưng chúng cũng quên rất nhanh).
Đứa đầu nhà em 2 tuổi sang Đức. Hết tuần đầu tiên cho nó đi nhà trẻ, nhìn nó chảy nước mắt, mặt tái xám, từ bé có thấy tụi mũi lõ, mắt xanh bao giờ.
Thế nhưng chỉ có tháng sau thấy nó ngồi cầu thang nói chuyện với 1 ông tây như sáo.
Thỉnh thoảng mẹ nó nói tiếng Đức với nó, nó bịt tai vì mẹ nó chỉ nói được giọng bồi.
Hết lớp 3 nó mới về, sang cấp III nó học lớp chuyên tiếng Đức ở Việt Đức. Rất tiếc là đến giờ nửa từ tiếng Đức nó không nhớ!
Còn em thì hết phổ thông mới tiếp xúc với ngoại ngữ. Nhưng sang bên kia xông xáo, tiếp xúc với cả tụi thanh niên ngoài đường. Học về, hơn 2 chục năm sau quay lại, mấy ông thầy ở tỉnh lên, hôm đầu tiên vào lớp vẫn hỏi tên "tôi nghe trong lớp có..."!
Bây giờ trào lưu coi tiếng Anh như cái gì rất thần thánh, nhất là những người không biết ngoại ngữ lại càng tôn sùng.
Thỉnh thoảng xem trên TV các bà mẹ khoe con nói tiếng Anh với mình, em rất buồn cười, nghĩ khổ cho đứa trẻ, học được cách nói ngọng của bà mẹ, sau này sẽ rất khó sửa.
Chỉ trừ 1 vài người làm việc chuyên về ngôn ngữ, còn lại ngôn ngữ cũng chỉ là 1 phương tiện. Có người chỉ cần biết để đọc sách chuyên môn, có người cần để giao tiếp. Giao tiếp không thường xuyên thì chỉ cần hiểu họ nói và nói được cho họ hiểu là đủ.
Với người cần giao tiếp trôi chảy thì cách học cũng không hề khác với đứa trẻ con học nói, cứ thuộc cái câu người ta hỏi thì trả lời thế nào. Nghe mãi thành quen, khi nghe ai nói cái gì lạ nhận được ra ngay là người ta không nói như vậy thì tức là đã biết được ngôn ngữ của người ta.
Đúng là cháu ngại giao tiếp, có lẽ vì thế mà vốn từ không nhiều, nhưng cháu cũng lại được rất nhiều bạn quý, trong lớp còn bị ghép đôi với một bạn gái khác, giờ tan học có hôm bạn gái kia còn hét lớn "tôi yêu bạn", về khẩu ngữ thì có thể nói khá chuẩn, nếu nghe tiếng không nhìn mặt thì không chắc nhận ra là người Việt, cái em thấy so với các bạn cùng trang lứa là vốn từ còn hổng nhiều, do ở nhà em quy định chỉ dùng tiếng Việt khi giao tiếp. Đó là điều em muốn nói về vấn đề khác biệt giữa ngoại ngữ và tiếng Mẹ đẻ, thứ tiếng mà Bố Mẹ giao tiếp hàng ngày với nhau, khiến vốn từ trở nên phong phú và trở thành bản năng. Cháu nhà em giờ nói ba thứ tiếng, có thể nói tiếng anh là tiếng khá nhất của cháu. Nhưng em vẫn thấy là chẳng tiếng nào ổn cả, nếu so với độ tuổi của cháu.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
E thấy các giáo trình của Cambridge, Oxford rất tốt, qua nhiều thập kỷ xây dựng bởi các trường danh tiếng, dựa trên khả năng tư duy, hấp thu của trẻ theo từng độ tuổi. Cái này mà đưa vào các trường công dạy từ lớp 1 đến lớp 12 thì rất tuyệt vời. Cái giáo trình của BGD thì thật chán chẳng buồn nói, bạn nào học khá trở lên thì còn biết tí ngữ pháp với đọc ọ ọe, còn dạng học trung bình trở xuống thì đúng là học thi xong c3, T.A lại về zero.
đồng ý vs cụ, BDG nghĩ ra cái cách học tiếng của họ mà ko tham khảo sách của họ thì cũng đúng là lú. đành rằng ngày xưa ngu dốt thì chịu nhưng bây h thời mở cửa phải cải tiến đi chứ nhỉ.
HQ nó muốn pt nhanh từ sau CT Triều tiên nó đã bê nguyên nên GD của nhật vào và bây h là minh chứng, Đài loan cũng thế.

cusao

Xe lăn
Có một triết lý thế này nhưng không phải ai cũng muốn làm và làm đúng đc: Nếu mình không làm hơn được người ta thì thôi cứ làm đúng như họ đã

gladiator13579

Xe buýt
Em nói khá trôi chảy tiếng Anh và cuộc sống dùng tiếng Anh là chủ yếu. Em học chủ yếu qua xem Friends, sitcom đình đám của Mỹ. Friends hội thoại thường ngắn, xúc tích và đời thường. Trên YouTube còn có kênh học tiếng Anh qua Friends, nơi họ giải thích ngữ cảnh kĩ càng. Tiếng Anh là ngoại ngữ dễ học. Học ngoại ngữ thì phát âm chuẩn, bắt chước giỏi và xây dựng vốn từ dần dần, nhiều dần đều theo năm tháng sẽ nói được thôi. Nó cũng y như tiếng Việt, nhiều từ để ghép thành câu.
Em cũng muốn kiếm bộ Friends về để cùng xem và học với con nhưng chưa biết ngôn ngũ và hình ảnh có ổn cho lứa tuổi 10-13 không cụ? Em định lấy 2 bộ Prison Break và Breaking Bad để học tiếng anh cùng con nhưng 2 phim này chủ đề kg phù hợp lắm nên muốn chuyển sang bộ Friends.

dongxanh

Xe buýt
Em cũng muốn kiếm bộ Friends về để cùng xem và học với con nhưng chưa biết ngôn ngũ và hình ảnh có ổn cho lứa tuổi 10-13 không cụ? Em định lấy 2 bộ Prison Break và Breaking Bad để học tiếng anh cùng con nhưng 2 phim này chủ đề kg phù hợp lắm nên muốn chuyển sang bộ Friends.
10-13t hơi nhỏ để xem Friends. Sitcom này dành cho 14-15 tuổi trở lên vì có nhiều tập mang hơi hướng tình dục và các cảnh thân mật của người lớn. Trẻ con tuổi đó hay thắc mắc và tò mò nên cần nhiều giải thích lắm đấy

P/S: Nhận xét trên chỉ đúng cho khán giả xem toàn series. Có thể các tập được dùng để dạy tiếng Anh đã được chọn lọc với ngôn ngữ phù hợp cho các độ tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

leo86vn

Xe tăng
chuẩn cụ. cứ suy ra trong cuộc sống hàng ngày sử dụng 10 phần thì chỉ có 1 phần viết 9 phần phải nghe nói. nên cô em chắc chắn là khá hơn cô chị á cụ, chẳng qua do cách sai lầm của GD mình nên bây h bắt buộc phải viết lách để qua các kỳ thi, còn đa số mai sau lại vứt xó hết ý mà cụ
Hình như cụ có topic bán tkhoan Cambly hay sao ấy nhỉ? E tìm k thấy!