[VHGT] Em vẫn thắc mắc về chuyện dừng đỗ :(

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Em có theo dõi rất nhiều các chủ đề về chuyện dừng đỗ nên tạm rút ra như sau:
- Dừng/đỗ xe khi có biển báo cấm: phạt
- Tuyến phố văn minh: phạt
- Dừng đỗ sai quy cách: phạt
-...

Nhưng từ sau ngày triển khai dẹp loạn trông giữ xe, vô số các tuyến phố cấm dừng đỗ không biển, ko chỉ dẫn. Mà tới 262 tuyến nhớ sao hết hở các cụ ? ) In cái list ra xong mỗi lần dừng lại phải tra dài dằng dặc thì ... Hơn nữa có cụ nào bị bắt vì cái món này chưa ạ, các xxx giải thích ra sao ? Nếu dừng đỗ sai quy định thì vin vào đâu ạ ? Mấy ngày nay em chạy lung tung nhưng toàn đến mấy chỗ có nơi để nên chưa nếm lại món đỗ phố :|

vô lăng vuông

Xe đạp
Bác để xe dưới lòng đường ở bất kì đường phố nào của Hà nội,dù không có biển cấm đỗ, mà không phải ở nơi được phép trông gửi xe (có biển P) thì đều vi phạm ít nhất một trong 2 điều:

1- Để xe dưới lòng đường không có biển báo nguy hiểm trước và sau xe
Nếu bác có biển báo nguy hiểm trước và sau xe thì sẽ phạm lỗi
2- Để xe dưới lòng đường đô thị trái qui định của pháp luật

trích điều 8 nghị định 34:
Phạt ....
[FONT=&quot]g) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;[/FONT]

[FONT=&quot]h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ; để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;[/FONT]

buu

Xe hơi
Nói chung là loằng ngoằng, thi thoảng vẫn nhầm cấm dừng và cấm đỗ, e hỏi hơi ngu: / là cấm dừng (cấm cả đỗ luôn) còn X là cấm đỗ đúng ko nhỉ

ValkyrieLenneth

Xe tăng
/ là cấm đỗ (cụ có thể dừng, nhưng phải ngồi trên xe, đeo dây an toàn và máy phải nổ), còn X là cấm dừng đỗ ạ :) chỉ có chạy qua ko được lăn tăn :P

Transport03

Xe tải
/ là cấm đỗ (cụ có thể dừng, nhưng phải ngồi trên xe, đeo dây an toàn và máy phải nổ), còn X là cấm dừng đỗ ạ :) chỉ có chạy qua ko được lăn tăn :P
Chuẩn , nhưng gặp X mà xe gặp sự cố đừng cố chạy qua , vợ 2 là trên hết , luật lệ tính sau

newest

Xe tải
Các cụ ơi luật ra thế thì chỗ nào ko có biển X ( Cấm đỗ cấm dừng ) thì mình vẫn được dừng + ngồi trên xe đúng ko a ?

ISUZU_2007

Xe máy
Các cụ ơi luật ra thế thì chỗ nào ko có biển X ( Cấm đỗ cấm dừng ) thì mình vẫn được dừng + ngồi trên xe đúng ko a ?
Chán cụ, nói rõ thế rồi mà:
- (/) Nổ máy, ngồi trên xe, thắt dây... đó là DỪNG - thường là đón, đưa khách...
- (X) Tắc đường, hỏng xe, đột tử... thôi, hok thì phải đi, nay thì nội thành gần như chỗ nào cũng là (X) rồi, kể cả hok có biển, choáng toàn tập!!!

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Đấy, từ trước tới giờ cái gì ko cấm là được làm còn giờ là đang chuyển thành cái gì cho mới được làm :(

tung132th

Xe hơi
thế này em cóc dám lên phố cổ , lên đấy dừng lại thì 90% bị phạt

dang_tim_xe

Xe điện
Chẹp, quả này lại đâm ra đơn giản. Đến ngã tư, dừng luôn xe giữa đường, giở văn bản luật ra xem tuyến phố đấy có bị cấm gì gì không, tắc đường mặc kệ. :))

totruongto3

Xe buýt
Nếu cấm đỗ tại tất cả các tuyến đường thì sinh ra cái biển cấm đỗ làm gì ạ? Bây giờ cháu cũng không hiểu là nếu không có biển cấm đỗ thì có được đỗ không nữa, hoặc nếu có thì bị phạt bao nhiêu $ ạ ?? cụ nào thông tỏ thì chỉ cho cháu với !

BinhTran

Xe máy
Nếu cấm đỗ tại tất cả các tuyến đường thì sinh ra cái biển cấm đỗ làm gì ạ? Bây giờ cháu cũng không hiểu là nếu không có biển cấm đỗ thì có được đỗ không nữa, hoặc nếu có thì bị phạt bao nhiêu $ ạ ?? cụ nào thông tỏ thì chỉ cho cháu với !
Không có biển cấm đỗ thì vẫn được dừng, đỗ xe nhưng không được "để xe" ở đó, còn làm cách nào mà đỗ xe nhưng không "để xe" thì nhà cháu chịu.

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Đại khái là các cụ cứ làm cái ròng rọc cho nhà cháu, đỗ ở đâu thì chọn cái cây to to mà đỗ, xong cẩu cái xe lên cành cây là xong. Chú tránh vướng dây điện và che biển cấm dừng đỗ. ;))

totruongto3

Xe buýt
Không có biển cấm đỗ thì vẫn được dừng, đỗ xe nhưng không được "để xe" ở đó, còn làm cách nào mà đỗ xe nhưng không "để xe" thì nhà cháu chịu.
He he, khó quá nhỉ. Bọn viết Nghị định cũng ngu, chẳng ai nói là để ô tô cả,

windys

Xe tăng
Chuẩn cụ nhỉ, để là để cái này cái kia, dùng cho những vật nhỏ, kiểu như lấy từ túi để ra bàn. Chứ cái ô tô thì phải là đỗ nó mới đúng chuyên môn.

windys

Xe tăng
Bác để xe dưới lòng đường ở bất kì đường phố nào của Hà nội,dù không có biển cấm đỗ, mà không phải ở nơi được phép trông gửi xe (có biển P) thì đều vi phạm ít nhất một trong 2 điều:

1- Để xe dưới lòng đường không có biển báo nguy hiểm trước và sau xe
Nếu bác có biển báo nguy hiểm trước và sau xe thì sẽ phạm lỗi
2- Để xe dưới lòng đường đô thị trái qui định của pháp luật

trích điều 8 nghị định 34:
Phạt ....
[FONT=&quot]g) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;[/FONT]

[FONT=&quot]h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ; để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;[/FONT]
Cái vụ để xe thì em nghĩ cái ngon, chả biết thế nào là để, nên không thể nói là tôi đang để xe đc, mà tôi đang đỗ xe. Trái qui định của pháp luật thì không cần quan tâm, vì tôi không để xe nên k cần để í đến về sau

Nhưng vụ biển báo trước, sau thì e cũng băn khoăn, có văn bản nào hướng dẫn cho cái này không ạ ? Nghĩa là biển báo nguy hiểm thì nó sẽ phải như thế nào ?

eparch

Xe buýt
Chuẩn cụ nhỉ, để là để cái này cái kia, dùng cho những vật nhỏ, kiểu như lấy từ túi để ra bàn. Chứ cái ô tô thì phải là đỗ nó mới đúng chuyên môn.
Theo thiển ý e thì xe ô tô đang lưu hành có hành động dừng xe, đỗ xe. Xe chưa lưu hành được coi là hàng hoá mua bán. Thế nên suy ra luật có nói để xe chắc ý nói các cửa hàng, showroom bán xe ko để, ko bày biện hàng hoá (xe ô tô) dưới lòng đường chăng.
Mà luật quy định ngu như... ngu ấy. Luật là để quy định mà lại nói ko được xxx trái với quy định của Luật. Tự mồm nhổ nước bọt vào mồm cho chít đi =))

Bung To

Xe điện
Pháp luật không cấm đỗ nhưng cấm để xe cụ ạ?
Em gửi Mail hỏi thượng tá Trần Sơn rồi.
Các cụ cứ đỗ thoải mái đi nhé ( nhưng đừng để ) :D

MrNothing

Xe máy
Pháp luật không cấm đỗ nhưng cấm để xe cụ ạ?
Em gửi Mail hỏi thượng tá Trần Sơn rồi.
Các cụ cứ đỗ thoải mái đi nhé ( nhưng đừng để ) :D
Cụ nói thật hay đùa những người yếu luật thế ạ :(