[Cảnh báo] Em vừa bị bắt sai làn tại đầu đường 5. Các cụ cẩn thận.

ubisapro

Xe trâu
E hóng các cụ phân tích, từ ngày công nhận cái biển gộp thì việc cãi lý ở đây cũng khó khăn hơn :D

winnghiepdu

Xe điện
Ghét nhất cái bọn lừa người ta đánh đồng sai làn với cả vạch

nguoiphiaxa

Xe hơi
Em cũng từng bị bắt 1 lần tại đường 5. Đỗ sai làn chờ đèn đỏ :((

pbvhp

Xe buýt
Lỗi này là không tuân theo biển báo, vạch kẻ đường chỉ mất 150-200K theo mức cũ, mới em chưa biết. Còn nếu ở giao cắt thì không phạm lỗi nhé, khi đó biển quy định phương tiện hết hiệu lực, các xe đi theo vạch kẻ đường phù hợp với hướng đi của mình. Em đã bị vẫy một lần và cãi thắng.
Có quy định nào về biển phân làn phương tiện hết hiệu lực khi đến giao lộ không cụ nhỉ?
Tốt nhất là cứ đi đúng làn, nếu bị vẫy thì cãi. Không cãi được thì lỗi không tuân thủ biển báo, vạch nó nhẹ hơn lỗi sai làn.

hbu082

Xe container
Mỗi làn nó có 1 cái biển hình phương tiện, vạch thì vẫn đứt. E cũng đang thắc mắc vụ này.
Thứ nhất biển xe tải + vạch đứt thì nó là làn ưu tiên xe tải chứ ko phải làn dành riêng cho xe tải, nghĩa là đi làn này xe con phải nhường quyền ưu tiên cho xe tải, muốn là làn dành riêng cho xe tải thì nó phải vạch liền, vạch 1.3 thì phải lâu rồi em ko nhớ rõ, cụ mang qui chuẩn ra ngâm cứu lại. Thứ 2 nếu đến gần ngã 3, 4 đc phép chuyển làn để đi theo hướng hợp lý. Tất cả trong qui chuẩn đều nói.

hbu082

Xe container
Em cũng từng bị bắt 1 lần tại đường 5. Đỗ sai làn chờ đèn đỏ :((
Lần sau cụ xin cái biên bản rồi ghi vào là ko đồng ý với lỗi này. Đến ngã 3, ngã 4 thì được quyền chuyển làn để đi theo hướng hợp lý. Cụ sẽ mắc lỗi ko tuân thủ bb vạch kẻ đường nếu làn đó có mũi tên rẽ trái hoặc phải nhưng cụ đỗ đó để đi thẳng, lỗi này nhẹ, ngày xưa xé vé đi luôn, giờ em ko rõ giá cả ra sao.

khanhnguyen09

Xe container
Thứ nhất biển xe tải + vạch đứt thì nó là làn ưu tiên xe tải chứ ko phải làn dành riêng cho xe tải, nghĩa là đi làn này xe con phải nhường quyền ưu tiên cho xe tải, muốn là làn dành riêng cho xe tải thì nó phải vạch liền, vạch 1.3 thì phải lâu rồi em ko nhớ rõ, cụ mang qui chuẩn ra ngâm cứu lại. Thứ 2 nếu đến gần ngã 3, 4 đc phép chuyển làn để đi theo hướng hợp lý. Tất cả trong qui chuẩn đều nói.
Thôi em bị lừa rồi.

SkyActiv

Xe hơi
Thôi em bị lừa rồi.
Để ý gần ngã tư có vạch kẻ liền dài khoảng 15m, đỗ xe ở làn đi thẳng mà rẽ trái ( phải ) đi qua vạch dừng rồi xe mới chuyển hướng thì là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường còn rẽ sớm chém cái vạch liền đó là lỗi sai làn đấy nhé. ( khả năng cao chém vào cái vạch ngăn giữa đường ô tô với đường xe máy nó cõ vẽ hình cái xe 2 bánh trên mặt đường đó, vì ko có ảnh nên chả biết là cụ thể thế nào ? )
Ví dụ: Đường có cái vạch liền chạy dài suốt tuyến ngăn ra 1 làn rộng có 1,5m sát dải phân cách bên phải để xe máy, xe đạp đi chả cái oto nào đi bon bon ở cái làn đó đc cả nhưng đến chỗ đường giao cắt ép làn quá sớm để rẽ chém vào vạch liền đi được có 10m thôi cũng bị quy vào tội sai làn, phải rẽ đúng vùng vạch liền bị đứt ở nút giao chứ ko được chém vạch liền.
Trên cầu cạn, cầu qua sông ngắn thôi có vạch liền hay khúc cua tự nhiên giữa đường lại có 1 cái dải trắng liên tục mềm mại ngắn cũn kể cả trước đó và sau đó toàn nét đứt, thì tại cái vị trí có cái dải liền đó tuyệt đối không để xe chém vào càng không vượt cái chỗ đó sẽ bị bắt lỗi sai làn. Chỉ được chém khi theo hướng đi của mình có cái vạch đứt gần chân trái mình nhất sau đó mới có cái vạch liền ôm bên ngoài thì mình được chém còn thằng đi ngược chiều gặp mình chỗ đó nó lại không được chém ( chi tiết xem clip trà đá oto của anh Hải K làm, hướng dẫn cách ôm cua mà anh ấy lôi con Vinfast SA đi phượt Hà Giang ấy ).

TTP2015

Xe buýt
cụ có cái video đoạn đường đó mới biết đc, có biển không? vạch như nào, chứ trên đường 5 em bị vẫy xuống mấy lần rồi, chỉ tổ mất thời gian vì không cãi lý được với em.
Cụ chia sẻ vụ cãi lý cho mọi ng học theo đi. Đường 5 e thấy nếu thích bắt sai làn thì lúc nào xxx cũng tóm dc, vì chỉ có làn sát giải phân cách là dành cho oto con nhưng e thấy ng ng chạy cả ra ngoài.

hbu082

Xe container
Lần sau cụ xin cái biên bản rồi ghi vào là ko đồng ý với lỗi này. Đến ngã 3, ngã 4 thì được quyền chuyển làn để đi theo hướng hợp lý. Cụ sẽ mắc lỗi ko tuân thủ bb vạch kẻ đường nếu làn đó có mũi tên rẽ trái hoặc phải nhưng cụ đỗ đó để đi thẳng, lỗi này nhẹ, ngày xưa xé vé đi luôn, giờ em ko rõ giá cả ra sao.
Cụ chia sẻ vụ cãi lý cho mọi ng học theo đi. Đường 5 e thấy nếu thích bắt sai làn thì lúc nào xxx cũng tóm dc, vì chỉ có làn sát giải phân cách là dành cho oto con nhưng e thấy ng ng chạy cả ra ngoài.
em còm ở trên rồi mà cụ, nói chung thì cũng bất đắc dĩ mới phải cãi nhau, vì mất thời gian lắm, bình thường mình biết rồi thì đi sao cho nó không gọi xuống cho đỡ lằng nhằng, nưng nhiều hôm hai làn ngoài các xe rẽ trái đỗ đèn đỏ dài cả km, trong khi đó làn thứ 3 thì vắng tanh có 1, 2 xe đỗ chờ đèn đỏ, nên em phi vào đấy đứng chờ thôi, thế là qua đèn các chú vẫy vào, mất độ 10 phút em lại lên xe đi. nghĩ lần sau xếp hàng ngoài có khi nhanh hơn, cùng lắm 2 nhịp đèn mất 5 phút, xuống cãi nhau mất mie 10 phút.

pbvhp

Xe buýt
Em đã xem lại quy chuẩn. Đến gần giao lộ thì được phép chuyển làn để đi theo hướng mong muốn.
Nhưng việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định.

Tức là nếu vạch liền suốt thì không được chuyển làn.
Nếu vạch chỉ liền sát giao lộ thì phải chuyển sớm trước khi đến vạch liền, khi vạch vẫn còn đứt.

Nếu vạch liền suốt, mà vừa có biển phân làn, vừa có biển phân hướng đi, thì chắc là phải theo biển phân làn, và cãi nhau với xxx thôi các cụ.

Huthasa

Xe lăn
Em hay đi đường này nhưng chưa gặp xxx bao giờ. Hóng phát.

Matizcoi

Xe cút kít
Để ý gần ngã tư có vạch kẻ liền dài khoảng 15m, đỗ xe ở làn đi thẳng mà rẽ trái ( phải ) đi qua vạch dừng rồi xe mới chuyển hướng thì là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường còn rẽ sớm chém cái vạch liền đó là lỗi sai làn đấy nhé. ( khả năng cao chém vào cái vạch ngăn giữa đường ô tô với đường xe máy nó cõ vẽ hình cái xe 2 bánh trên mặt đường đó, vì ko có ảnh nên chả biết là cụ thể thế nào ? )
Ví dụ: Đường có cái vạch liền chạy dài suốt tuyến ngăn ra 1 làn rộng có 1,5m sát dải phân cách bên phải để xe máy, xe đạp đi chả cái oto nào đi bon bon ở cái làn đó đc cả nhưng đến chỗ đường giao cắt ép làn quá sớm để rẽ chém vào vạch liền đi được có 10m thôi cũng bị quy vào tội sai làn, phải rẽ đúng vùng vạch liền bị đứt ở nút giao chứ ko được chém vạch liền.
Trên cầu cạn, cầu qua sông ngắn thôi có vạch liền hay khúc cua tự nhiên giữa đường lại có 1 cái dải trắng liên tục mềm mại ngắn cũn kể cả trước đó và sau đó toàn nét đứt, thì tại cái vị trí có cái dải liền đó tuyệt đối không để xe chém vào càng không vượt cái chỗ đó sẽ bị bắt lỗi sai làn. Chỉ được chém khi theo hướng đi của mình có cái vạch đứt gần chân trái mình nhất sau đó mới có cái vạch liền ôm bên ngoài thì mình được chém còn thằng đi ngược chiều gặp mình chỗ đó nó lại không được chém ( chi tiết xem clip trà đá oto của anh Hải K làm, hướng dẫn cách ôm cua mà anh ấy lôi con Vinfast SA đi phượt Hà Giang ấy ).
Em tưởng cãi nhau vụ đó nhiều rồi mà nhỉ, chỉ là ko tuân thủ vạch kẻ đường thôi chứ cụ?

TRV181

Xe hơi
Sáng nay đi từ cầu Đông Trù về cầu Vĩnh Tuy, lúc sắp đến cầu Vĩnh Tuy thì xxx vẫy lại. Bảo em bị lỗi sai làn, rồi đưa cái ảnh chụp biển ở ngã tư siêu thị bigc Long Biên. Rồi cho xem bảng giá sai làn 2020, nhìn mà choáng 3-5 củ. Sắp tết rồi các cụ cẩn thận nhé, ko lại mất cành đào.
Lại thêm 1 mớ kinh nghiệm hơi đắt cụ à

SkyActiv

Xe hơi
Em tưởng cãi nhau vụ đó nhiều rồi mà nhỉ, chỉ là ko tuân thủ vạch kẻ đường thôi chứ cụ?
Nó nhập nhèm cái từ ngữ dùng ở đây chuẩn của nó là không tuân thủ biển báo vạch CHỈ đường.
Trên cao nó có hàng biển Xanh: BRT - Xe oto - Xe OTo - Xe máy, dưới đường nó vẽ rõ hình xe Bus, xe oto, xe máy là cái đường đó nó chia làn phải cảnh giác. Còn đường không có hình vẽ trên đường, trên cao ko có biển tức là con đường đó hỗn hợp ko có làn nhưng rẽ vẫn phải chạy đúng làn rẽ vì đường nào nó cũng chỉ cho 1 làn rẽ thôi chạy sai ở đường này là lỗi không tuân thủ biển báo....
( Trên you tobe có vụ xe ngoại tỉnh đi vào đường Trường Chinh - Hà Nội xe đi giữa đường xong rẽ bị CSGT bắt đi sai làn xong đc anh ở đó biết giải cứu đó vì cái đường này làm gì có làn ).

vietpq75hanes

Xe container
Khu vực này cãi nhau suốt mà.

Linh_ My

Xe hơi
Mặn quá cụ nhỉ, giờ phạt nặng quá