[Cảnh báo] Em vừa bị phạt lỗi đèn vàng tại ngã tư Xã Đàn.

mai.thanh10

Xe container
Cả 02 ảnh luôn cụ ạ. Một cái trước đèn và một cái sau đèn
Em nghĩ ảnh hay nhiều ảnh cũng không ghép được lỗi vi phạm tín hiệu giao thông. Cụ cứng lên thì phải đòi clip rõ ràng.
Đèn vàng mà đầu xe vừa qua vạch thì càng phải tranh luận cho ra nhẽ, luật cho phép điều này.
Nó chộp lúc cái đầu xe mình vượt qua vạch, chứ ko phải chụp đang ở giữa ngã tư nên cũng khó cãi cụ ạ.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ ban hành kèm Thông tư 06/2016/TT-BGTVT, khi tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”, nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe” thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi.
Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn “Vạch dừng xe” thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau để tránh nguy hiểm.
Cụ có thuộc trường hợp in đậm gạch chân bên trên không??
E tìm mãi mà chưa thấy cái dòng in đậm của cụ đã nêu ở đâu, cụ trích dẫn lên cho e xem có được không ạ?

Hanoi1919

Xe tăng
E tìm mãi mà chưa thấy cái dòng in đậm của cụ đã nêu ở đâu, cụ trích dẫn lên cho e xem có được không ạ?
Link đây ạ:http://kiapride.net/tai-quy-chuan-41-2016-bgtvt-doc-tai-day/
Điều 10 Quy chuẩn 41/2016/GTVT
....
10.3.2- Tín hiệu vàng: báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn từ xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn “Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau.
10.3.3- Tín hiệu vàng nhấp nháy: báo hiệu được đi nhưng phải chú ý và thận trọng quan sát, nhường đường cho người đi bộ sang đường hoặc các phương tiện khác theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

:o)Về điều 10.3.3 thì xin các cụ hiểu là: khi đường có đèn tín hiệu giao thông nhưng đường vắng(đêm khuya) thì đường ưu tiên có tín hiệu đèn vàng nhấp nháy, đường không ưu tiên thì đèn đỏ nhấp nháy nhá.

Chỉnh sửa cuối:

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Coi là coi thế nào? Xe tiến đến sát vạch dừng rồi đèn mới chuyển vàng thì xe đc phép chạy luôn để đảm bảo an toàn(dừng đột ngột xe sau thông mít àh?). Nội dung và ý nghĩa câu chữ của Quy chuẩn rõ ràng thế ~ nếu xxx cố tình hiểu sai thì mình phải bảo vệ lẽ phải của mìn chứ.
thế nào là ''sát'' ạ?

Hanoi1919

Xe tăng
thế nào là ''sát'' ạ?
Tức là rất gần nhưng vẫn chưa chạm đến vạch ạ - em chỉ cần hiểu đc nghĩa như vậy để bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng khi cần thiết thôi. Cụ thích tìm hiểu kỹ hơn thì mời cụ tra cứu Từ điển giải nghĩa tiếng Việt nhá!

Bopbi_hsgs

Xe container
To cụ Bopbi_hsgs và cụ chủ khanhnguyen09. Hôm qua vừa còm với các cụ xong thì hôm nay có người đã khiếu nại lỗi đèn vàng rồi ạ. Mời 2 cụ và các cụ khác theo dõi cùng em:

https://www.facebook.com/groups/otofun.ATGT/permalink/977801012320981/
E mới xem bb VPHC, theo như bb thì lx còn mà khiếu nại jề nữa? Lx ký nhận lỗi vào bb r mà vẫn còn làm đơn khiếu nại đc?

Thunglife43

Xe tải
E mới xem bb VPHC, theo như bb thì lx còn mà khiếu nại jề nữa? Lx ký nhận lỗi vào bb r mà vẫn còn làm đơn khiếu nại đc?
Ghi nhận lỗi trong bb VPHC nhưng vẫn khiếu nại bình thường được. Kiểu như là lúc đó em nghĩ em mắc lỗi nhưng đến khi xem lại luật thì ko mắc lỗi, vậy nên em khiếu nại.

Cụ cứ tiếp tục theo dõi, cho đến khi chủ đơn họ khiếu nại thành công!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Tức là rất gần nhưng vẫn chưa chạm đến vạch ạ - em chỉ cần hiểu đc nghĩa như vậy để bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng khi cần thiết thôi. Cụ thích tìm hiểu kỹ hơn thì mời cụ tra cứu Từ điển giải nghĩa tiếng Việt nhá!
Khó nhỉ? Mình bảo "sát rồi", xxx bảo "chưa sát" thì làm thế nào để bảo vệ túi tiền của mình.

Bopbi_hsgs

Xe container
Ghi nhận lỗi trong bb VPHC nhưng vẫn khiếu nại bình thường được. Kiểu như là lúc đó em nghĩ em mắc lỗi nhưng đến khi xem lại luật thì ko mắc lỗi, vậy nên em khiếu nại.

Cụ cứ tiếp tục theo dõi, cho đến khi chủ đơn họ khiếu nại thành công!
E đọc qua đơn kn r, theo Luật kn thì kn bb VPHC là sai luật, trong bb có ghi xxx nói hiệu lệnh của đèn vàng giống hiệu lệnh của đèn đỏ đâu mà lx cứ luyên thuyên mãi? Bb chỉ ghi: "Ko chấp hành hiệu lệnh tín hiệu đèn giao thông (đèn vàng)" thôi chứ!? mà lx ký xác nhận lỗi trong bb r, ko có thêm ý kiến nào khác và cũng ko có yêu cầu đc giải trình theo Luật xử lý VPHC?

Bopbi_hsgs

Xe container
Họ đâu có khiếu nại BB VPHC, có QĐXP rồi mới khiếu nại mà cụ.
Kn của lx là kn "hành vi hành chính trái luật", tức là kn về việc xxx lập bb sai!? Như vậy lại càng sai, xxx là ng thi hành công vụ, đc đơn vị giao nhiệm vụ thực hiện công việc hành chính đấy, việc xxx lập bb về hành vi vi phạm của lx là đúng; cho nên, lx kn về "hành vi hành chính" là ko đúng.

Thunglife43

Xe tải
Kn của lx là kn "hành vi hành chính trái luật", tức là kn về việc xxx lập bb sai!? Như vậy lại càng sai, xxx là ng thi hành công vụ, đc đơn vị giao nhiệm vụ thực hiện công việc hành chính đấy, việc xxx lập bb về hành vi vi phạm của lx là đúng; cho nên, lx kn về "hành vi hành chính" là ko đúng.
Em không hiểu cụ đang nói đến cái gì nữa.

Chỉ đơn giản là tôi bị bắt vì hành vi mà tôi đáng nhẽ không có lỗi, nên tôi khiếu nại thôi (hay ý cụ là cụ chủ topic kia không có quyền khiếu nại?). Còn quy định, thủ tục khiếu nại như thế nào thì cứ theo pháp luật mà làm.

Hanoi1919

Xe tăng
Khó nhỉ? Mình bảo "sát rồi", xxx bảo "chưa sát" thì làm thế nào để bảo vệ túi tiền của mình.
Thực ra cái này cháu nghĩ không khó. Thế nào là gần sát đến vạch(nếu dừng lại sẽ nguy hiểm) thế nào là cố vượt khi vẫn đủ điều kiện dừng khi có tín hiệu đèn vàng - tự bản thân chúng ta cảm nhận đc rõ nhất khi lái xe trên đường.
Khi đem lỗi vượt đèn vàng ra bàn thảo trước khi đưa vào quy chuẩn mới, gặp sự phản ứng của xh, họ đã thêm câu đó vào và cháu thấy như vậy là có tình có lý rồi. Còn hỏi xoáy đáp xoay kiểu của cụ thì phải quy định rõ "gần sat nghĩa là: một khoảng cách cụ thể nào đó ví dụ như 1m or 1 nanomet cho rõ ràng thì cháu nghĩ không nước nào làm đc.
Còn mình hiểu đúng, làm đúng rồi thì không phải chỉ cãi - kiện đến cùng ạ!!

Matizcoi

Xe cút kít
Chuẩn luôn cụ ạ, đợt trc e bị bắt đúng chỗ này. Đi từ dưới hầm lên và rẽ trái ra Phạm Ngọc Thạch, khi đấy mình chỉ nhìn cột đèn bên trái rồi đi, đg đông nên lúc xe đến sát cột đèn vẫn còn 3s xanh nhưng khi đi đến vạch dừng cách đó khoảng 2 xe thì đèn đã vàng hoặc đỏ nên bị tuýt luôn. Xxx có hình ảnh cho xem luôn, đúng là mình vượt đèn vàng, e có giải thích và loằng ngoằng 1 hồi cũng đc đi. Các cụ đi nên để ý đoạn này nhé.
Nó cho xem ảnh mà các cụ cũng chấp nhận thì chứng tỏ các cụ đáng bị vợt :D
Nên phân biệt cái nào chỉ cần ảnh, còn cái nào phải có clip.

Bopbi_hsgs

Xe container

Chỉ đơn giản là tôi bị bắt vì hành vi mà tôi đáng nhẽ không có lỗi, nên tôi khiếu nại thôi (hay ý cụ là cụ chủ topic kia không có quyền khiếu nại?). Còn quy định, thủ tục khiếu nại như thế nào thì cứ theo pháp luật mà làm.
Theo Luật kn, chỉ đc kn về "hành vi hành chính" hoặc "qđ hành chính" thôi; lx có thể kn khi có qđ xử phạt hoặc kn về hành vi hành chính của xxx khi lập bb chứ ko thể kn (nội dung) bb VPHC đc; trong trường hợp này thì lx kn về hành vi hành chính của xxx, nhưng hành vi hành chính của xxx lại đúng. Xxx có thể trả lời là việc xxx lập bb đấy là đúng mà ko cần quan tâm đến nội dung trong đơn kn về những vđề liên quan đến đèn vàng.

Thunglife43

Xe tải
Theo Luật kn, chỉ đc kn về "hành vi hành chính" hoặc "qđ hành chính" thôi; lx có thể kn khi có qđ xử phạt hoặc kn về hành vi hành chính của xxx khi lập bb chứ ko thể kn (nội dung) bb VPHC đc; trong trường hợp này thì lx kn về hành vi hành chính của xxx, nhưng hành vi hành chính của xxx lại đúng. Xxx có thể trả lời là việc xxx lập bb đấy là đúng mà ko cần quan tâm đến nội dung trong đơn kn về những vđề liên quan đến đèn vàng.
Vậy em hỏi cụ 2 câu thôi:

1. Chủ topic kia có được khiếu nại không?
2. Nếu khiếu nại thì có thắng không?

Matizcoi

Xe cút kít

Cụ lại phí nhời đôi co với ông bôp bi gì gì ấy à hehehe, quên đi cho nhẹ đầu, em nghiệm ra là những gì ông í nói mềnh làm ngược lại thì đảm bảo ăn chắc :D

Thunglife43

Xe tải
Cụ lại phí nhời đôi co với ông bôp bi gì gì ấy à hehehe, quên đi cho nhẹ đầu, em nghiệm ra là những gì ông í nói mềnh làm ngược lại thì đảm bảo ăn chắc :D
Mục đích em không đôi co với cụ ý mà là cho các cụ khác cứ nghĩ là có lỗi, hoặc nghe lời cụ @Bopbi_hsgs tưởng rằng có lỗi thông ra được vấn đề.

Còn nếu các cụ ấy không thông thì các cụ ấy mất bánh mỳ cho xxx chứ có phải là em hay cụ mất đâu, cũng chả ảnh hưởng gì tới mình cả :D