[VHGT] Em vừa cãi luật với cơ động

snvn

Xe hơi
Website
leutrai.com.vn
Sự vụ vừa xảy ra, chỉ kịp ghi và phát lại bằng mồm cho các bác cùng chém.

Quý Tỵ niên, xuân cạn Bính Thìn, Tân Dậu nhật, chọn giờ lành, canh tốt, cùng gái trẻ ngao du, Gia Lâm tiến. Hạ bước Nông Nghiệp học cư mà vui thú, thỏa chí vô cùng.

Quy gia, Thanh Trì-Pháp Vân tiến. Cao trường hảo, Hồng giang vượt, gió lộng trăng thanh, quả là lãng mạn vô ngần. Đến giữa cầu, nhìn về hướng đằng xa, thấy vệt chớp lóe trên nền trời mây u ám, gió chợt nổi mạnh, biết là có sự chẳng lành đang chờ phía trước.
Khổ nỗi trên cầu không có chỗ quay xe, đành thẳng tiến về phía trước, nam nhi ngại gì gian truân.

Vừa tiến qua ngã tư giao cắt với Tam Trinh, đường tối mù mịt, lại đầy ướt át nhơ nhớp (mới rửa đường), căng mắt vượt qua giao lộ, phóng tầm quan sát ra khỏi thị lực của kẻ phàm phu, phát hiện phía trước có cơ số vệ vàng vàng lố nhố đứng ở vệ đường. Biết là điềm không lành xuất hiện.

Hai anh cơ động tiến ra, xinhan rẽ vào:

CĐ: Chào em, em xuống xe xuất trình giấy tờ cho bọn anh kiểm tra
Em: Chào anh, kiểm tra thường hay lỗi gì không anh ?
CĐ: Em có lỗi em nhé
Em: Lỗi gì vậy anh, phiền anh thông báo lỗi cho e trước
CĐ: Em cứ xuất trình giấy tờ đi, bọn anh dừng xe thì chắc là em vi phạm rồi..
Em: Anh cứ nói lỗi trước đi, còn giấy tờ thì chắc chắn em đầy đủ
CĐ: Em vừa đi sai làn đường, em đi vào làn dành cho xe ô tô
Em: Sai làn à, nãy qua ngã tư em để ý không thấy có biển phân làn 411 nào anh ạ.
CĐ: Em có nhìn thấy vạch này không, là vạch liền, phân định làn xe máy với ô tô, em đi ra làn ngoài là sai rồi.
Em: Theo em biết luật quy định thì làn đường phân làn là phải có đủ vạch phân cách, mũi tên chỉ hướng và biển phân làn 411, nãy qua ngã tư em không hề thấy biển phân làn nào cả.
CĐ: Em đi thế là sai rồi, giờ bọn anh sẽ lập biên bản, rồi sẽ chỉ rõ cho em thấy, em có thể trình bày sau
Em: Phiền anh sang chỗ ngã tư chỉ cho em cái biển phân làn
CĐ: Em đi thế là sai rồi, thế cái vạch này kẻ ra làm gì, chả lẽ tự nhiên kẻ ra cho vui, bọn anh đứng đây là để hướng dẫn lỗi này.
Em: (thầm nghĩ: bố ông, nửa đêm mấy ông mò ra chỗ đường tối thui, vắng tanh để "hướng dẫn", thật mẫn cán quá đi)-Vạch này chỉ có tác dụng hướng cho xe đi vào làn này, chứ không thể xử phạt được anh ạ
CĐ:...(im lặng, chắc đuối lý)
..(im lặng một hồi)
Em: (nhượng giọng)-Thôi giờ em cho anh kiểm tra giấy tờ, xong để em đi không tốn thời gian, lần sau em rút kinh nghiệm khi đi vào đây, tại đường vừa tối vừa ướt, anh thông cảm
CĐ: Em trình bày vậy còn được (vừa nói vừa xem giấy tờ)-làm gì đây-sinh viên ạ-năm mấy rồi-năm tư anh-thôi anh thông cảm cho sinh viên, đi đi, lần sau chú ý nhá.
Em: Vâng, cảm ơn anh, chào anh.

Đi rồi mà cũng run run, lần đầu mạnh mồm với cơ động như vậy, đi đẹp. Khổ thân có mấy bác bị dừng xe thấy đang thỏa hiệp móc ví với mấy anh đấy.

Kinh nghiệm là hãy nắm chắc luật khi ra đường. Biết mình không sai thì không dại gì nộp tiền ngu, mấy anh cơ động mềm nắn rắn buông thôi. Hãy thể hiện mình là người hiểu biết, mấy anh ý chẳng bao giờ đứng cãi nhau lâu hay lập biên bản mình làm gì.

Đôi dòng dài dòng cùng các bác. Cảm ơn bác nào đã đọc tới đây. Chào thân ái và quyết thắng.

Chỉnh sửa cuối:

kriss

Xe buýt
em cũng nghĩ như cụ thôi, sai thì đóng phạt rõ ràng, còn không sai thì chiến tới cùng trên tinh thần hiểu biết và thân thiện hehe

hunlote

Xe đạp
Em ko hiểu ý bác chủ thớt. Bác đi vào phần vạch liền sát vỉa hè hay đi sang phần vạch đứt sát lề đường bên trái?

snvn

Xe hơi
Website
leutrai.com.vn
e đi ra giữa đường cụ ạ, cái đoạn đường từ trên cầu thanh trì rẽ xuống ấy, đường ấy dành cho xe máy, nó có một cái vạch kẻ liền ở bên phải (như kiểu bên đường 5 có ấy) cơ mà em lại cứ giữa đường chiến mới chết chứ :D

hienlatrung

Xe buýt
cơ động nó dc phép kt hành chính mà. chắc định làm tiền cụ nên báo lỗi để cụ làm 50/50 . tưởng xoi đc con gà.:))

kien_ktnl

Xe buýt
cụ đúng là tuổi trẻ có chí khí, cụ sẽ còn tiến xa trên con đường Tình yêu đới, hehe

romantic_kt1

Xe tăng
Em không rõ lắm biển và vạch ở đoạn đường này, theo mô tả của cụ em cũng chẳng hiểu được mấy.
Nhưng nếu có biển phân làn phương tiện 412 thì phải tuân theo biển, nếu vạch liền nếu là vạch 1.2 bề rộng 20cm, màu trắng ở đoạn đường tốc độ quy định dưới 60km/h là vạch kẻ phân định giữa làn xe thô sơ và xe cơ giới cụ có thể xem trong "Tiêu chuẩn kỹ thuật Việt Nam số 41/2012/BGTVT".

mr.ken_no1

Xe container
Đoạn đg rẽ thì e ko biết, chứ đoạn cầu Thanh Trì bây giờ ko phân nàn xe, chỉ phân nàn tốc độ thôi nhé

namgiang10

Xe tải
Ủn giúp cụ. Phải chăng cụ là cao thủ đến từ Báo chí nhân văn. Giọng văn hay quá.

pethao1988

Xe hơi
bác rành luật thì mới mạnh mồm được như thế chứ :D

carmy

Xe buýt
em tưởng cụ chơi rắn đến cùng chứ! Như mà không bị phạt là cũng mừng cho cụ rồi:>

Đôi khi cũng phạt rắn tý.
Người VN mình cứ thấy công an là run là sao nhỉ..
Vốt cụ chú :)

lonelydriver

Xe buýt
Văn hay quá nhỉ...

Cụ chủ học trường nào vậy ta?

Chắc cũng hay đọc truyện chưởng...

Bung To

Xe điện
Vote cho tinh thần chiến đấu của đồng chí SV này.

LeHoang3010

Xe hơi
Đi thế là đúng rồi còn gì, vạch liền cái làn đó cho xe thô sơ, xe máy là xe cơ giới nếu không có biển phân làn thì thích đi giữa hay ngoài cùng cũng được nhưng chiếm đường oto dễ nguy hiểm cho bản thân thế thôi.

windys

Xe tăng
Hehe, cụ không sai, bọn kiếm tiền thôi

CÒn điều nữa, là CSCD không có thẩm quyền bắt sai làn cụ nhé, chỉ có CSGT mới được phép làm bắt vụ sai làn

CSCD và cảnh sát khác (có mặt quân phục) chỉ được bắt mấy lỗi: đi vào đường cấm, đường 1 chiều, dừng đỗ sai, k gương, k đội mũ đèo quá số ng. Em nhớ là như thế có thể không đủ nhưng sai làn thì chắc chắn k đươc phép