[Funland] Em xin các Cụ làm luật tư vấn về việc nhận nhầm tài sản của người khác

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay qua trao đổi, rồi nghiên cứu bình tĩnh, em thấy như sau:

Thanh niên kia nhìn thấy con gái em đi xe thì đi theo, nhìn ngó và nhận thấy đây là cái xe (mà theo anh ta là rất có kỷ niệm) đã bị mất trộm, vì căn cứ chủng loại, màu sơn, vết xước...bla bla

Khi con gái em dừng xe, nghỉ, chơi (phố Tết, hôm đó là 29 Tết) Anh ta alo báo với 113

113 tiếp cận và mời hai bên về CA Phường sở tại

CA Phường - như em đã nói từ đầu - khi thấy F1 là trẻ em, đã ngay lập tức gọi cho Giám hộ là Em (Bố đẻ)

Trong quá trình cũng cấp thông tín, Thanh niên kia cũng chỉ dừng lại ở việc nêu đây là xe của anh ta đã bị mất trộm, ngoài ra ko có bky ý gì liên quan đến F1 và em

Về các yếu tố xác minh ngay thời điểm đó: 18h ngày 29 Tết
Thanh niên kia có hoá đơn mua xe, ghi đúng chủng loại màu sắc với chiếc xe; có biên bản trình báo mất xe trước đó (ở CA nơi khác)

Em thì ko có bky 1 giấy tờ gì ngoài giao dịch ck qua internet banking, địa chỉ và số đt của cửa hàng bán xe

Cửa hàng bán xe thì đã nghỉ (hôm sâu là 30 Tết)

Do không ai có chứng cứ rõ ràng và thuyết phục tuyệt đối về quyền sở hữu xe, nên CA phải tạm giữ xe để xác minh

Sau Tết, CA đã đi xác minh tại cửa hàng xe, xác định rõ giao dịch của em là có thật
Cũng tại cửa hàng xe đạp, CA thu thập thêm các thông tín:
- Xe em mua thêm những option gì (chuông, bọc tay lái, đệm, đèn...)
- Khoá số tặng kèm theo xe là loại ko đổi được mã, mã 4 số là gì (cái này chính em cũng quên mất)

Sau khi về đối sánh đầy đủ, xác nhận rõ chiếc xe đó là đối tượng của hợp đồng giao dịch tại cửa hàng, CA mời 2 bên lên để thông báo rõ

Với các thông tin cụ thể, chi tiết, CA cũng giải thích rõ với thanh niên kia là cái vết xước ở vị trí đó thì 10 xe loại đó sẽ có 9,9 xe xước.... Thanh niên đã cúi đầu nhận nhầm và xin lỗi

Em cảm ơn bên CA và đạp xe về

Nói j nói, CA họ có nghiệp vụ và làm việc rất tốt

chichihua

Xe buýt
Chả hiểu kỉ niệm sâu sắc cỡ nào mà nỡ đưa bé gái vào phường vào đêm sát 30 tết, cụ phải cẩn thận tên này đấy. Cụ show luôn cái xe để các cụ trên này tránh mua xe đấy luôn.

giradeo

Xe tải
Với các thông tin cụ thể, chi tiết, CA cũng giải thích rõ với thanh niên kia là cái vết xước ở vị trí đó thì 10 xe loại đó sẽ có 9,9 xe xước.... Thanh niên đã cúi đầu nhận nhầm và xin lỗi

Em cảm ơn bên CA và đạp xe về

Nói j nói, CA họ có nghiệp vụ và làm việc rất tốt
Một sự nhầm lấn có kết thúc tốt đẹp nhờ tất cả các bên cư xử hợp lý.
Thanh niên đúng quy trình, sẵn sàng nhận sai.
Bác điềm tĩnh, tin tưởng công quyền.
Công an làm việc nghiêm túc chặt chẽ công tâm.

vuanhanghi

Xe điện
Cụ gà quá, xe đạp thì nghìn cái như 1, thằng kia lấy gì chứng minh cái xe đấy là của nó mà cụ phải show hóa đơn ra.

202

Xe container
vụ này ví dụ em dắt con đi mua xe, thanh toán và hóa đơn ok hết rồi, lúc đó em chụp 1 kiểu ảnh làm kỉ niệm con em với xe đạp thì bức ảnh đó có làm bằng chứng chứng minh xe này là của em mua k cụ
Ngây thơ!

202

Xe container

phuongmit

Xe cút kít
Lớn rồi thì nói chuyện cũng nên đàng hoàng cụ ạ, coi thường người khác có làm mình khôn lên dc nhiều k. Em đang trao đổi dựa trên suy nghĩ cá nhân thôi, phản biện đúng sai nên đưa lý lẽ chứ buông câu như bọn trẻ trâu thì giẻ rách lắm cụ ạ :))

202

Xe container
Cụ ko thấy ngây thơ à. Thực tế cái xe còn chả biết cái nào với cái nào lại lấy ảnh chứng minh.
Đừng tự ái hãy tư duy thì hơn.
Lớn rồi thì nói chuyện cũng nên đàng hoàng cụ ạ, coi thường người khác có làm mình khôn lên dc nhiều k. Em đang trao đổi dựa trên suy nghĩ cá nhân thôi, phản biện đúng sai nên đưa lý lẽ chứ buông câu như bọn trẻ trâu thì giẻ rách lắm cụ ạ :))

TUCSON9389

Xe điện
Em chào các Cụ, Mợ

Mấy hôm nay em chủ động đi thu thập các yếu tố chứng minh giao dịch xe của em, vì còn tuần nữa là đến hẹn

Tuy nhiên, bên CA họ cũng đã đi xác minh từ lúc nào. Hôm nay CA mời em đến

Thanh niên kia nhận sai
Xin lỗi chính thức

Em đã nhận lại xe, cảm xúc cũng nguôi vì gã kia cũng đã xin lỗi tử tế, nên cũng cho qua chuyện

Câu chuyện kết thúc đơn giản, nhưng em thấy đây là 1 kinh nghiệm về yếu tố tài sản, xin chia sẻ cùng các Cụ Mợ

Cảm ơn Các Cụ Mợ đã chia sẻ cùng em
Thế cụ không muốn kiện cái thằng nhận vơ kia ạ, và nó không còn khăng khăng với các anh CA là cứ làm theo qui định của pháp luật nữa ạ.
Nói thật là cụ chia sẻ cái chuyện này em cũng thấy bổ ích với nhiều người và cũng thấy ghét cái thằng hấp kia. Nó phải nhận thức được rằng (người bình thường nhận thức thôi ạ) là hàng hóa sản xuất theo dây truyền thì cái éo nào chả giống cái nào, đi nhận xiên nhận quàng gây phiền phức và cả tổn thương cho người ta nữa.

Gagarose

Xe điện
Mất bao nhiêu nhân lực, tiền của và thời gian vào một cái xe con con, thằng nhận nhầm kia cũng biết cách tiêu phí thời gian tiền bạc của chính nó và của nhà nước, tiền thuế của dân

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
=)) =)) :-*
Cụ ko thấy ngây thơ à. Thực tế cái xe còn chả biết cái nào với cái nào lại lấy ảnh chứng minh.
Đừng tự ái hãy tư duy thì hơn.
Cụ ấy không biết thế nào thì cụ cũng viết vài dòng cho nó có đầu có cuối, buông thõng mỗi 2 từ :D