[Funland] Em xin các Cụ làm luật tư vấn về việc nhận nhầm tài sản của người khác

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
em thấy là có 2 vấn đề
1. cái thằng kia sao mà nó chứng minh được là xe của nó nhỉ mà dám nhận xằng nhận bậy. Xe của nhà máy sx thì giống nhau cả 10 ấy chứ, nó có nói với cụ là căn cứ vào đặc điểm nhận dạng nào đặc biệt không ạ
2. cụ cũng có thể khẳng định được là cửa hàng bán xe cho cụ đã mua hàng ăn cắp ko ? somehow thì cũng có thể chứ nhỉ
Chính vì em mua xe mới tại cửa hàng, nên khi có tranh chấp này, lại 28 Tết, em cũng thoải mái để bên CA họ xác minh Cụ ạ

Bên CA họ giải thích rất cặn kẽ với thanh niên kia là ngoài cái hoá đơn mua xe ko có số khung hay đặc định, thì ko có căn cứ nào khác, rất có thể nhận nhầm, nghĩ lại kỹ xem
Thanh niên kia thì kiên quyết bảo đó là xe anh ta

Đến cậu Hsu và Trực ban hôm đó còn ngán ngẩm bảo em là : "Ông kia tạo công ăn việc làm cho CA quá"

Bên CA xử lý rất khách quan và thân thiện các Cụ ạ

Cụ ko chụp cái ảnh chân dung chàng " thành niên " đó cho e ngắm với.
Em có chụp

Nhưng đây là nhân thân của người khác, hiện em vẫn tôn trọng ạ

TUCSON9389

Xe điện
Chính vì em mua xe mới tại cửa hàng, nên khi có tranh chấp này, lại 28 Tết, em cũng thoải mái để bên CA họ xác minh Cụ ạ

Bên CA họ giải thích rất cặn kẽ với thanh niên kia là ngoài cái hoá đơn mua xe ko có số khung hay đặc định, thì ko có căn cứ nào khác, rất có thể nhận nhầm, nghĩ lại kỹ xem
Thanh niên kia thì kiên quyết bảo đó là xe anh ta

Đến cậu Hsu và Trực ban hôm đó còn ngán ngẩm bảo em là : "Ông kia tạo công ăn việc làm cho CA quá"

Bên CA xử lý rất khách quan và thân thiện các Cụ ạ

Em có chụp

Nhưng đây là nhân thân của người khác, hiện em vẫn tôn trọng ạ
C A giải thích thế mà nó cứ khăng khăng thì cụ không may gặp phải thằng dở người rồi. mà thôi cái thằng dở người ấy bắt nó xin lỗi làm quái gì cụ ạ.

shiluo

Xe container
Em trước đi học đại học làm mất tới 6 cái xe đạp mà chưa gặp vụ nào thế này =))
Nhưng đồng chí kia báo công an làm thủ tục đàng hoàng thì mình cũng cứ theo thủ tục mà làm thôi, coi như xui gặp phải thằng hấp hấp thôi cụ

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
C A giải thích thế mà nó cứ khăng khăng thì cụ không may gặp phải thằng dở người rồi. mà thôi cái thằng dở người ấy bắt nó xin lỗi làm quái gì cụ ạ.
Em trước đi học đại học làm mất tới 6 cái xe đạp mà chưa gặp vụ nào thế này =))
Nhưng đồng chí kia báo công an làm thủ tục đàng hoàng thì mình cũng cứ theo thủ tục mà làm thôi, coi như xui gặp phải thằng hấp hấp thôi cụ
CA giải thích cặn kẽ, thanh niên kia xanh rờn: đây là quyền của tôi, sai tôi đền

Thế nên em muốn kiện thằng này, nếu ko, bệnh nó nặng hơn, nó lại nhận xe của các Cụ khác thì sao

omerta77

Xe điện
Nhà cháu không liên quan gì đến luật hay luật sư nhưng có biết chắc một thứ người ta gọi là "nguyên tắc suy đoán vô tội", cụ có thể google để đọc rõ thêm.

túm lại là cụ không có nghĩa vụ phải chứng minh là mình đã mua xe đó. theo nhà cháu cụ cứ bình tĩnh làm việc bằng văn bản hẳn hoi về việc bên kia chứng minh là xe đó là xe ăn cắp. không chứng minh được thì đúng thời hạn phải trả. việc làm việc bằng văn bản là để tránh việc kéo dài thời gian giữ xe quá lâu.
Cái này không thể trong trường hợp này cụ ơi

Mandalord

Xe điện
Theo em hiểu, trong luật pháp có 1 cái gọi là “nguyên tắc suy đoán vô tội” có nghĩa là cụ đương nhiên đúng cho đến khi người khác chứng minh được cụ sai.
Vì vậy, công an hay cậu kia bảo đây là xe ăn cắp thì họ phải đi chứng minh, chứ cụ không có nghĩa vụ phải chứng minh mình đúng. Thậm chí cụ chẳng phải show cái gì ra cả.
Nếu ca nó làm khác đi thì khiếu nại luôn, cụ cứ thảo luôn cái đơn khiếu nại tại đồn cho nó sợ.
Chưa đủ. Nếu chứng minh của thằng kia mà có cơ sở vững chắc (xuất trình hóa đơn mua hàng, có ảnh chụp xe với các dấu vết giống như trên xe của chủ thớt...) thì cụ chủ sẽ phải chứng minh ngược lại, nếu không chứng minh nổi sẽ mất xe đó.

Jetu

Xe điện
Bên CA rất khách quan Cụ ạ, gã kia vào tận nơi báo, còn lớn giọng quyền công dân này kia nên CA họ mời những người liên quan đến làm việc

Em quan tâm là sau khi xác định được tài sản của em rồi, em sẽ kiện gã này như thế nào? Em cần nó xin lỗi con em
Cụ ra bank, xin sao lại giao dịch chuyển khoản để đưa công an (công an cũng sẽ xác minh tại cửa hàng), nếu cần thì nhờ bên cửa hàng cũng làm thế.
Cách khác, phức tạp hơn chút: yêu cầu bên kia chứng minh quyền sở hữu xe đạp hợp pháp của họ.
Chứng minh được xe đạp do cụ mua hợp pháp, dĩ nhiên bên kia sai, nhưng nếu bên kia nói "tôi nhầm" thì cụ/công an chỉ có thể yêu cầu "xin lỗi".

Mandalord

Xe điện
Em ví dụ (ví dụ thôi nhé)
Em đang đi ô tô, xe của em và mọi thứ hợp pháp!
Cũng có 1 thằng ất ơ nào nó gọi công an ra xích xe em lại vì giống xe của nó bị mất :D
Việc xác minh xe để làm cặn kẽ thì phải làm cả giám định số khung, số máy,... nên xe bị giam giữ mất 2 tuần hoặc 20 ngày.
Vậy thiệt hại kinh tế của em (lãi ngân hàng, tiền chạy xe, chi phí cơ hội,...) thì có được đền bù không? XXX phải đền hay thằng nhận nhầm xe kia ạ?
Đấy là việc của công an ạ.
Nếu CA có cơ sở để giữ xe của cụ, nhưng cuối cùng không chứng minh được xe của cụ là bất hợp pháp => nhà nước sẽ đền tiền cho cụ.
Nếu CA giữ xe lung tung, cuối cùng không chứng minh được xe của cụ là bất hợp pháp => nhà nước vẫn sẽ đền tiền cho cụ, sau đó kỷ luật thằng CA và đòi tiền nó.

Còn việc của cụ là chấp hành ạ, cứ miễn đúng quy trình, thủ tục, trình tự thì phải chấp hành, thiệt hại gì hạ hồi phân giải.

IP man

Xe lăn
Chưa đủ. Nếu chứng minh của thằng kia mà có cơ sở vững chắc (xuất trình hóa đơn mua hàng, có ảnh chụp xe với các dấu vết giống như trên xe của chủ thớt...) thì cụ chủ sẽ phải chứng minh ngược lại, nếu không chứng minh nổi sẽ mất xe đó.
Thì việc đầu tiên là bên kia nó phải chứng minh là xe của nó đã.
Nếu là xe của nó thật thì mình mới phải xem xét các giấy tờ xem mình có phải là người bị hại cùng không.
Còn bên kia nó không chứng minh được thì next, mình không phải trình bày.
Cứ bảo công an nó lập biên bản nghiêm chỉnh xem. Việc này chẳng có gì gọi là phức tạp cả.

13 tuổi là cái độ tuổi đang rất nhạy cảm nên cần một lời xin lỗi để xóa đi ấn tượng nặng nề cho cháu, đặc biệt là để hình ảnh người cha ( là cụ chủ ) vẫn tròn trịa trong mắt cháu. Mặt khác, cách hành xử của người kia có thể không tế nhị nhưng đúng pháp luật , vậy nên cụ chủ cứ nhẹ nhàng trao đổi với người ta thôi không nên quá bức xúc làm gì.

TUCSON9389

Xe điện
CA giải thích cặn kẽ, thanh niên kia xanh rờn: đây là quyền của tôi, sai tôi đền

Thế nên em muốn kiện thằng này, nếu ko, bệnh nó nặng hơn, nó lại nhận xe của các Cụ khác thì sao
cụ đen, gặp thằng khùng rồi. CA có yêu cầu nó chứng minh tsan của nó không ạ, nó chứng minh bằng cách nào rồi ạ ?

hatchback

Xe buýt

Chuyện cũng nhỏ mà, cụ kiện nó chỉ mất thời gian.
Theo cháu hôm nhận xe kiểu gì cũng có bên kia chứng kiến để khỏi lằng nhằng về sau.
Nhận xe xong cụ rút sẵn tờ 200 ngàn, nhổ một bãi nước bọt trước mặt nó, chìa 200 cho đồng chí CA nộp phạt vi cảnh tội nhổ bậy là xong!

ô tô 30

Xe tải
về chuyện nhận vơ, em chứng kiến chuyện thế này:
Ông hàng xóm em mang cái radio-catsette ra tiệm sửa ( Hồi đó cái này là cả một gia tài tương đối lớn). Tiệm hẹn 1 tuần đến lấy. Đúng hẹn, ông hàng xóm em đến lấy thì bị ông chủ tiệm giữ luôn, gọi CA rồi còn la lối: ông vớ vẩn còn làm liên lụy đến tôi.... Trong khi chờ CA đến làm việc ông chủ tiệm kể: cái máy của ông tôi đang sửa thì có người đến nhận của mình bị mất cắp, họ còn dọc cả series máy cho CA, CA kiểm tra đúng nên mời ông chủ tiệm lên đồn, ông chủ tiệm không biết địa chỉ ông hàng xóm em nên bị giam mấy hôm, may có người bảo lãnh nên đc về. Ông chủ tiệm đang lo vướng lao lý vì nghĩ chắc chắn ông hàng xóm em ăm trộm và sẽ không quay lại, nên khi gặp lại ông hàng xóm thì ổng mừng như cha chết sống lại.
Nghe đến đây ông hàng xóm em tức quá, yêu cầu CA gọi ngay thằng nhận vơ để đối chứng ( ổng có bằng chứng trong tay, thậm chí còn nhớ máy đã sửa 1 lần và thay linh kiện gì).
Khi thằng nhận vơ đến, trước mặt mọi người ông công bố bằng chứng. Thằng nhận vơ cúp đuôi, và bị CA điều tra ngược. Kết quả điều tra anh kia khai: ảnh có bị mất 1 cái máy thật, loại y chang loại của ông hàng xóm em, vì tiếc của nên ảnh bỏ công sức hàng ngày đi lang thang các tiệm cầm đồ, sửa radio. Khi đến tiệm này, thấy có cái giống hệt của mình bị mất cắp, cứ nghĩ của mình nhưng không biết làm thế nào để nhận bèn dùng kế cử người tới ghi số serie máy... và câu chuyện là như vậy.
Thanh niên nhận vơ xe đạp của F1 nhà cụ chủ vẫn chưa cao tay, trước khi báo CA nó mà xem kỹ đặc điểm chiếc xe, hoặc lén làm trầy xe... rồi nói CA thì cụ chủ cũng mệt phết đấy.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
F1 em là gái, nên nó khá bất ngờ với chuyện này, cũng bị ảnh hưởng tâm lý, nên em cần thanh niên kia có thái độ phù hợp

Hôm đấy, chiều tối 28 Tết, hai bố con em vướng cái việc này nên phải ngồi làm các loại giấy tờ đến gần 8h tối

Bên CA rất cẩn thận, trực ban hỏi F1 nhà em lớp mấy, thấy mới cấp II thì bảo gọi bố mẹ đến, và họ chờ em đến mới bắt đầu hỏi và đưa cho cháu ghi tờ khai

Lúc em đến, thanh niên kia cũng ngồi đấy, em hỏi ngày F1 em trước mặt các anh CA:
- Người này có nắm tay, giữ người con ko? Có giữ, giật xe của con không? Có hô hoán hò hét lên nói xe con là của người ta giữa phố không?
F1 em trả lời là Không ạ

Mẹ. F1 em mà tố là có những hành vi đó thì câu chuyện sang hướng khác ngay

toxic82

Xe điện
Ô vãi nhỉ, ở đời lắm chuyện dị thường :) e hóng ạ!

poiuy

Xe cút kít
Xin trích xuất camera cửa hàng lúc đó cụ có đến giao dịch.
Xin trích lại hoá đơn cửa hàng, cùi biên lai - hoặc nếu giao dịch qua chuyển khoản còn Ok hơn nữa vì tính chính xác.
Tích cực lôi ông chủ cửa hàng vào cuộc luôn vì ông í có trách nhiệm liên đới chứng minh cụ có mua hàng thực.
Xong kiện ông kia cho ông í bỏ tật vớ vẩn.
Camera nó chỉ lưu giới hạn thời gian thôi chứ tầm tháng thì chả cam nào còn lưu hết cụ ạ.

nhatthang

Xe tăng
Em chào các Cụ các Mợ
Em có một việc này xin Các Cụ luật sư, làm luật chỉ giúp em xem như nào:

Tháng 8 năm 2019 em mua cho F1 một cái xe đạp Thống Nhất địa hình
Em mua mới ở cửa hàng. Thanh toán bằng chuyển khoản, giao dịch internet banking vẫn còn lưu và ghi rõ là "Trả tiền mua xe đạp cho F1". Hóa đơn về em để đâu không biết.

Tháng 1 năm 2020, khi F1 em đang đi xe đạp lên phố, dừng lại chơi, thì có 1 người báo với công an sở tại là cái xe đạp này là của cậu ta mua tháng 4 năm 2018 bị mất trộm
Công an mời F1 em (dưới 13 tuổi) và cậu ta về đồn làm việc cùng chiếc xe và báo với em qua điện thoại

Em lên đồn công an đó làm việc, cậu kia xuất trình hóa đơn mua 1 xe đạp Thống nhất địa hình

Tuy nhiên, do xe đạp Thống nhất khi mua bán không có số khung, biển số, nên Công an rất khách quan, có nói rõ là không xác định được ai đúng ai sai, căn cứ theo giao dịch chuyển khoản em xuất trình thì Công an cho biết sẽ đến cửa hàng xe đạp xác minh.

Em muốn hỏi các Cụ Mợ làm luật mấy ý sau:

1/ Khi xác minh rõ việc em mua mới chiếc xe đạp tại cừa hàng đó là có thực, em có được hoàn trả lại xe không?

2/ Em rất muốn khởi kiện cậu nhận vơ xe của F1 em, vậy khởi kiện như thế nào ?

Em cảm ơn các Cụ Mợ nhiều
Cảm ơn cụ về câu chuyện. Xét về mặt pháp lý đây là một câu chuyện có ý nghĩa rất lớn về mặt thực tiễn. Về mặt nguyên tắc, cụ có thể kiện thanh niên kia yêu cầu đền bù thiệt hại, xin lỗi v.v.v tuy nhiên cụ sẽ phải chứng minh yêu cầu của cụ là có căn cứ kể cả việc yêu cầu xin lỗi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
F1 em là gái, nên nó khá bất ngờ với chuyện này, cũng bị ảnh hưởng tâm lý, nên em cần thanh niên kia có thái độ phù hợp

Hôm đấy, chiều tối 28 Tết, hai bố con em vướng cái việc này nên phải ngồi làm các loại giấy tờ đến gần 8h tối

Bên CA rất cẩn thận, trực ban hỏi F1 nhà em lớp mấy, thấy mới cấp II thì bảo gọi bố mẹ đến, và họ chờ em đến mới bắt đầu hỏi và đưa cho cháu ghi tờ khai

Lúc em đến, thanh niên kia cũng ngồi đấy, em hỏi ngày F1 em trước mặt các anh CA:
- Người này có nắm tay, giữ người con ko? Có giữ, giật xe của con không? Có hô hoán hò hét lên nói xe con là của người ta giữa phố không?
F1 em trả lời là Không ạ

Em không phải luật sư, nhưng mạo muội tư vấn cho cụ thế này: Cụ có thể kiện thằng kia yêu cầu nó đền bù các tổn thất về tinh thần và vật chất.
Nhưng để đảm bảo vững chắc về chứng cứ, cụ nên ra 1 văn phòng thừa phát lại nhờ họ tư vấn và làm 1 cái vi bằng. Khi đó, cụ gửi đơn kiện đến tòa án, và cứ làm theo những gì tòa án hướng dẫn.

tonnuchimse

Xe buýt

F1 em trả lời là Không ạ

Em đọc thì thấy thanh niên kia có thể là khùng, hâm hấp (theo ý kiến chủ thớt) nhưng hành động hoàn toàn dựa trên pháp luật. Thanh niên này cũng không có biểu hiện gì với F1 nhà bác.
Thay vì kiện thanh niên này (do chưa thấy lý lẽ nào khả dĩ để kiện), sao bác chủ không giải thích và đối thoại với F1 nhà mình?
Mọi người cứ muốn thượng tôn pháp luật trong khi người làm đúng trình tự pháp luật lại bị coi là kẻ đáng lên án, cần bị kiện????

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải luật sư, nhưng mạo muội tư vấn cho cụ thế này: Cụ có thể kiện thằng kia yêu cầu nó đền bù các tổn thất về tinh thần và vật chất.
Nhưng để đảm bảo vững chắc về chứng cứ, cụ nên ra 1 văn phòng thừa phát lại nhờ họ tư vấn và làm 1 cái vi bằng. Khi đó, cụ gửi đơn kiện đến tòa án, và cứ làm theo những gì tòa án hướng dẫn.
Nếu em đọc không sót thì hình như cậu kia có cái hoá đơn gì đấy