[Funland] Em xin hỏi về việc làm sổ hồng nhà chung cư.

edc

Xe lăn
Em nhờ Mod.
Hiện tại em đã hoàn thành các nghĩa vụ tài chính với chủ đầu tư. Em đã nộp tiền làm sổ cách đây đã mấy năm. Do em không cung cấp đủ thông tin nên chủ ĐT không làm sổ đợt đó. Hiện em phải tự đi làm.

Các cụ cho em hỏi làm thủ tục cấp sổ hồng CC lần đầu cần những gì? Chủ ĐT cần bàn giao và hỗ trợ những giấy tờ gì, để em làm sổ CC thuận lợi nhất. Em cảm ơn.

sakai_yo

Xe lăn
Em ủn cho cụ, nhà em cũng tự đi làm nhưng ox đi nên em không nhớ gì cả, chỉ biết là cũng đơn giản. Quan trọng nhất là tòa nhà cụ đã có nhiều người làm được thì yên tâm là CĐT không nợ nần gì với nhà nước.

• Vodka
Reactions: edc

edc

Xe lăn
Em ủn cho cụ, nhà em cũng tự đi làm nhưng ox đi nên em không nhớ gì cả, chỉ biết là cũng đơn giản. Quan trọng nhất là tòa nhà cụ đã có nhiều người làm được thì yên tâm là CĐT không nợ nần gì với nhà nước.
Tòa bên em làm nhiều rồi mợ. Em cứ nghĩ chủ ĐT tự làm chuyển vào NH nên đóng tiền theo tiến độ thôi. Giờ xong hết rồi. Đi lấy sổ thì chưa làm. :)

nozinomuo

Xe tải
Vụ ko cho sở hữu vĩnh viễn có tiến triền gì chứa cc, e thấy ai đang ở cc đều có vẻ lo lắng nghe ngóng

sakai_yo

Xe lăn
Tòa bên em làm nhiều rồi mợ. Em cứ nghĩ chủ ĐT tự làm chuyển vào NH nên đóng tiền theo tiến độ thôi. Giờ xong hết rồi. Đi lấy sổ thì chưa làm. :)
Hồi em làm thì có em bên CĐT cũng gợi ý 10 củ để các em ý làm cho. Nhà em xót tiền nên tự làm, mất công đi lại 2 lần + 1 lần nộp thuế thì phải.

THG.land

Xe hơi
đợt này làm cũng không khó, quan trọng đúng và đủ là ok, lên 1 cửa VP đất đai khai 3 tờ khai nộp hs vào là xong. Hồ sơ thì lấy từ CĐT (hóa đơn, bản vẽ, thanh lý, xác nhân tài chính) + giấy tờ cá nhân (CCCD, xác nhận HK, ĐK Kết hôn)

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nhờ Mod.
Hiện tại em đã hoàn thành các nghĩa vụ tài chính với chủ đầu tư. Em đã nộp tiền làm sổ cách đây đã mấy năm. Do em không cung cấp đủ thông tin nên chủ ĐT không làm sổ đợt đó. Hiện em phải tự đi làm.

Các cụ cho em hỏi làm thủ tục cấp sổ hồng CC lần đầu cần những gì? Chủ ĐT cần bàn giao và hỗ trợ những giấy tờ gì, để em làm sổ CC thuận lợi nhất. Em cảm ơn.
Em thì tự làm sổ hồng như này:
1) Đối với CĐT
Lấy HD VAT và biên bản thanh lý Hợp đồng từ chủ đầu tư
2) Chuẩn bị hồ sơ lên nộp ở VPĐất Đai số 2 Hoàng Minh Giám
Lên số 2 Hoàng Minh Giám xin bộ Hồ sơ cấp sổ Hồng lần đầu
Kê khai thông tin trong Hồ sơ này theo như Hồ sơ mình gửi đính kèm( CHÚ Ý: Số đo diện tích và số Tiền phải ghi theo BB thanh lý hoặc BB Quyết toán HĐ. Đây là số cuối cùng chính xác nhất nhé.)
Chuẩn bị các giấy tờ mà bên VPĐất Đai Yêu cầu
Sau khi xong xuôi thì họ sẽ cung cấp cho mình GIẤY HẸN đến ngày đi đóng tiền ở chi cục thuế ở Quận Hoàng Mai và quay lại Hoàng Minh Giám lấy sổ hống. Theo Quy định thời gian này là 17 ngày làm việc ko kể ngày nghĩ lễ, tết.

• Vodka

cairong_2011

Xe container
Theo em về nguyên tắc cũng như khi mình làm sang tên khi mua bán nhà thôi. Tuy nhiên ở đây phải có HĐ, thanh lý, hóa đơn VAT của CĐT và bản vẽ MB căn hộ. Chỉ sợ nhất CĐT chưa xong nghĩa vụ với NN thì chắc khó. Do vậy nếu có người đã làm được rồi thì OK.

• Vodka

dolee

Xe hơi
Em nhờ Mod.

Nhà cụ ở khu nào đó cụ? Tự đi làm được, mất thời gian tí thôi.
Cụ đề nghị CĐT cung cấp hồ sơ để cụ tự đi làm gồm: Hóa đơn VAT, BB bàn giao, Bản vẽ, Thanh lý HĐMB, Xác nhận nghĩa vụ tài chính.
Sau đó cụ chuẩn bị hồ sơ cá nhân (CCCD, đăng ký kết hôn) và khai 1 bộ tờ khai và nộp vào 1 cửa (Số 1 Hoàng Đạo Thúy), sẽ có giấy hẹn (17 ngày làm việc thì phải).
Nếu cụ cần, ib em gửi cụ bộ tờ khai bản mềm và hướng dẫn kê khai luôn

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Nhà cụ ở khu nào đó cụ? Tự đi làm được, mất thời gian tí thôi.
Cụ đề nghị CĐT cung cấp hồ sơ để cụ tự đi làm gồm: Hóa đơn VAT, BB bàn giao, Bản vẽ, Thanh lý HĐMB, Xác nhận nghĩa vụ tài chính.
Sau đó cụ chuẩn bị hồ sơ cá nhân (CCCD, đăng ký kết hôn) và khai 1 bộ tờ khai và nộp vào 1 cửa (Số 1 Hoàng Minh Giám), sẽ có giấy hẹn (17 ngày làm việc thì phải).
Nếu cụ cần, ib em gửi cụ bộ tờ khai bản mềm và hướng dẫn kê khai luôn
Cụ cho em hỏi rõ chỗ đậm.
Cụ liệt kê rõ cho em được không. Em đang vướng chỗ này. Vì hơi quan ngại CĐT bàn giao thiếu hồ sơ. Lúc ký nhận rồi rất mệt mỏi.
Cái HĐ VAT nếu em không có (lâu rồi k biết ở đâu, em làm thất lạc, hay chủ ĐT giữ) Thì làm gì để thay thế nó.
Em cảm cụ.!

edc

Xe lăn
Em thì tự làm sổ hồng như này:
1) Đối với CĐT
Lấy HD VAT và biên bản thanh lý Hợp đồng từ chủ đầu tư
2) Chuẩn bị hồ sơ lên nộp ở VPĐất Đai số 2 Hoàng Minh Giám
Lên số 2 Hoàng Minh Giám xin bộ Hồ sơ cấp sổ Hồng lần đầu
Kê khai thông tin trong Hồ sơ này theo như Hồ sơ mình gửi đính kèm( CHÚ Ý: Số đo diện tích và số Tiền phải ghi theo BB thanh lý hoặc BB Quyết toán HĐ. Đây là số cuối cùng chính xác nhất nhé.)
Chuẩn bị các giấy tờ mà bên VPĐất Đai Yêu cầu
Sau khi xong xuôi thì họ sẽ cung cấp cho mình GIẤY HẸN đến ngày đi đóng tiền ở chi cục thuế ở Quận Hoàng Mai và quay lại Hoàng Minh Giám lấy sổ hống. Theo Quy định thời gian này là 17 ngày làm việc ko kể ngày nghĩ lễ, tết.
Cụ cho em hỏi. Cái HĐ VAT bị thiếu thì; Xác nhận CĐT đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính được không cụ?

volts

Xe buýt
Cái HĐ VAT là chủ đầu tư. Có giấy tờ gì khác như; Xác nhận đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính được không cụ?
Cụ phải y/c CĐT cung cấp cho cụ những thứ này bản gốc nhé: Hóa đơn VAT, BB bàn giao, Bản vẽ, Thanh lý HĐMB, Xác nhận nghĩa vụ tài chính.

THG.land

Xe hơi
VP Đất Đai chuyển về góc Hoàng Đào Thúy + Lê Văn Lương rồi nhé, cụ ra Hoàng Minh Giám mất công đấy.

THG.land

Xe hơi
Cụ phải y/c CĐT cung cấp cho cụ những thứ này bản gốc nhé: Hóa đơn VAT, BB bàn giao, Bản vẽ, Thanh lý HĐMB, Xác nhận nghĩa vụ tài chính.
cái BB bàn giao lúc giao nhà CĐT đã đưa khách 1 bản rồi, về lý là họ không có nghĩa vụ trả thêm 1 bản cụ ah. Còn hóa đơn có khách đòi mang về lúc đóng tiền các đợt, khách mà làm mất thì chịu nhé

volts

Xe buýt
cái BB bàn giao lúc giao nhà CĐT đã đưa khách 1 bản rồi, về lý là họ không có nghĩa vụ trả thêm 1 bản cụ ah. Còn hóa đơn có khách đòi mang về lúc đóng tiền các đợt, khách mà làm mất thì chịu nhé
Chỗ khác thì em ko biết chứ chỗ em thì đóng tiền các đợt chỉ có phiếu thu, cuối cùng khi xong các nghĩa vụ tài chính và thanh lý HĐ thì CĐT mới xuất cho e HĐ VAT, họ ko xuất HĐ VAT nhiều lần cụ nhé

edc

Xe lăn
Em đang vướng cái này. CĐT nói bàn giao cho em, em thì không có giấy tờ gì CĐT đã bàn giao việc xuất HĐ VAT. (không hiểu con bé kia nó cò quay em hay không) :D
Trong khi tất cả các Nội dung HĐMB, Biên bản bàn giao căn hộ, bàn giao giấy tờ em có. Thiếu mỗi HĐ VAT chủ đầu tư xuát cho em. (do cái này lâu rồi, em k nhớ)

dolee

Xe hơi
Cụ cho em hỏi rõ chỗ đậm.
Cụ liệt kê rõ cho em được không. Em đang vướng chỗ này. Vì hơi quan ngại CĐT bàn giao thiếu hồ sơ. Lúc ký nhận rồi rất mệt mỏi.
Cái HĐ VAT nếu em không có (lâu rồi k biết ở đâu, em làm thất lạc, hay chủ ĐT giữ) Thì làm gì để thay thế nó.
Em cảm cụ.!
Liệt kê rồi đó cụ, đều cần bản gốc. Cụ cứ đến yêu cầu CĐT cung cấp cho đủ hồ sơ để tự đi làm sổ, rồi cụ check xem thiếu gì thì yêu cầu thêm.

DuongHL

Xe container
Cụ nhớ phải đòi cả bản vẽ hoàn công nữa nhé.

• Vodka

edc

Xe lăn
Hồi em làm thì có em bên CĐT cũng gợi ý 10 củ để các em ý làm cho. Nhà em xót tiền nên tự làm, mất công đi lại 2 lần + 1 lần nộp thuế thì phải.
đợt này làm cũng không khó, quan trọng đúng và đủ là ok, lên 1 cửa VP đất đai khai 3 tờ khai nộp hs vào là xong. Hồ sơ thì lấy từ CĐT (hóa đơn, bản vẽ, thanh lý, xác nhân tài chính) + giấy tờ cá nhân (CCCD, xác nhận HK, ĐK Kết hôn)
Liệt kê rồi đó cụ, đều cần bản gốc. Cụ cứ đến yêu cầu CĐT cung cấp cho đủ hồ sơ để tự đi làm sổ, rồi cụ check xem thiếu gì thì yêu cầu thêm.
Cụ nhớ phải đòi cả bản vẽ hoàn công nữa nhé.
Sau khi em nhắn cô bé bên chủ ĐT là em không giữ HĐ VAT và yêu cầu họ check lại thông tin như các cụ tư vấn. Cô bé kia đã xác nhận hồ sơ em cơ bản em đủ.
Bây giờ họ yêu cầu em qua ký nhận HĐMB căn hộ. Sau đó em ký nhận Biên bản thanh lý HĐ trước và trình GĐ bên họ ký sau và trả Hóa đơn VAT.