Em xin tư vấn đi Tây Bắc ạ

yeu 4 banh

Xe hơi
Em tạm phác thảo lộ trình và các điểm đến, hoạt động như sau:

1Hà Nội
2Suối Giàng (mua trà)
3Nghĩa Lộ
4Đèo Khau Phạ(chụp ảnh check in)
5Mù Căng Chải (chụp ảnh check in)
6La Pán Tẩn (chụp ảnh check in)
7Than Uyên - Tân Uyên
8Đèo Ô Quy Hồ (chụp ảnh check in)
9Sa Pa (nghỉ khách sạn)
10Phan Xi Păng (đi cáp treo)
11Mường Hum
12Y Tý (săn mây)
13Lào Cai (chụp ảnh check in: cửa khẩu hà Khẩu, cột mốc 102, cột mốc 92 Lũng Pô)
14Hà Nội
Với hành trình 4 ngày 3 đêm, các cụ tư vấn giúp em:

- Có khả thi không ạ? Nếu không thì nên bỏ bớt điểm nào?
- Nên ăn trưa ở đâu, nghỉ đêm ở đâu ạ?
Cụ chủ cho xin số đt nhà mình cũng dự định đi cùng đc không cụ?

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ cứ mở Maps rồi phi cao tốc mà chạy, sáng ăn sáng xong phi 1 mạch lên HG là chuẩn bài. Hôm trước em mới chạy 1 lèo qua MCC rồi lên thằng Sapa gần 600km. HG có 300 chạy nhàn lắm
Đi Hà Giang vất vả hơn mấy tuyết cụ nói nhiều. Cung HG là vất vả nhất. Map hoặc thiết bị dẫn đường vệ tinh cũng thường xuyên mấy sóng.

vinh khanh

Xe tải
Chào mấy Cụ có râu và chưa râu. Các Mợ có lông và chưa lông.Em tính mở mục mới, nhưng săn đc bài này. Trước xin cụ chủ cho em chen ngang tý. Sau mong ẢE Funners cho em thêm thông tin rọ hơn. Em lựa cung 2. Vì Vợ nhà em khoái hoa mà ko khoái củ. Với em thì nhẹ nhàng tay lái chút. Nên nhà em sẽ lăn lê Mộc Châu sau đó...(Em từ Thanh Hóa đi, Em dân lai otosaigon, và em lang thang khúc này mấy lần rồi. Đêm ngày có cả, xe Cruze ls). Nay muốn mò mẫm thêm miền núi, dự định thứ 5 31.12.2020 đi và chủ nhật về, nhà em chuyên phượt hết Miền Tây, Nam, Trung. Bắc thì dừng Mộc Châu, Hà Lội, nên chỉ cần ăn lạ mà quen và đặc sản vùng miền cho biết, lọ mọ khám phá là chính, bọn nhóc nó hiểu thêm Bắc kỳ nó kỳ thế nào, và khác lạ ra sao, vậy ngủ lều hay NN cũng đc, miễn sạch. Tiện đi chơi. Với khoảng thời gian đó, ngoài Mộc Châu nên vào chỗ mô, đi lại cận thận chỗ nào, thử ăn, ngửi mùi ở đâu, giờ giấc đi về các cung đường, ... Hỏi nhiều, sợ Cụ Mợ đếch đọc. Mời rượu và mồi bén.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ đặt đc phòng chưa ? cho em xin số ks chỗ cụ đặt nhé, nếu đặt đc phòng em vẫn đi.
Em đặt rồi ạ. Em đặt ở Jade Hill cụ ạ. Năm nay có cả bố em đi cùng nên nghiến răng ăn chơi 1 phát 😁

tranmanhha

Xe điện
Thích chụp ảnh thì tầm này đi tuyến: Hà nội - Mộc châu - Tuần giáo - Lai châu - Sapa là ok. Từ Lai châu đi Sapa, chịu khó vào các nhà vườn ở Sapa - sẽ gặp nhiều cảnh đẹp đến ngỡ ngàng. Mà khi đi ô tô lướt qua không thấy được. Chứ vào hẳn thị trấn Sapa thì chán.

DuongThoAn

Xe buýt
Em thấy thời gian là nhiều đấy nếu cụ không lọ mọ, dừng nghỉ khám phá các nơi thì dư th/gian.
Em thấy ngày đầu chỉ có lên Suối Giàng thì cụ chạy đến Tú Lệ mà nghỉ.
Ngày hai khám phá MCC rồi về SAPA nghỉ
Ngày ba từ Sapa đi Mường Hum (Chủ nhật mới có chợ, còn ngày thường vắng teo), lên Y Tý, qua A Mú Sung chạy vào Lũng Pô check-in rồi về Lào Cai => phi cao tốc về HAN luôn - còn nếu cụ có đam mê chụp ảnh, săn mây thì nghỉ 1 đêm ở Y Tý . Em thì chỉ cần 3 ngày/2 đêm là okie.
Úi cụ ui, cụ tư vấn như này mà cụ chủ chơi full cung đó 4n3đ cho gia đình có 2 trẻ em, thì em e là quá căng luôn ạ.
Em cũng đi được, nhưng em có tư vấn cho cụ chủ nếu chưa đi những điểm đó lần nào, chưa thạo hẳn đường, lại đi chơi xuân, thì nên bỏ bớt Y Tý, hoặc bỏ bớt MCC. Như vậy sẽ hợp lý hơn!

arix

Xe đạp
Chào các cụ, em khai quật tút này lên, xin các cụ tư vấn.

Tầm tuần sau em định đi cung đường như sau:

HN - Việt Trì - Tà Xùa - Mù Căng Chải - Bản Chát - Thuỷ điện Sơn La - Sơn La - Điện Biên - Mường Lay - Sìn Hồ - Fanxipan - Sapa - Hà Giang - chợ Bắc Hà - cao nguyên đá Đồng Văn - đèo Mã Pì Lèng - cột cờ Lũng Cú - chợ tình Khâu Vai - huyện lỵ Bảo Lạc - hồ Ba Bể - hồ Núi Cốc - Hà Nội

Dự kiến đi khoảng 7 ngày, 50h lái xe theo anh Gúc chỉ, có thể kéo dài vài ngày nếu thấy thích. Em chỉ đi sedan thôi, Lux A.

Các cụ cho em hỏi, có cung nào trong đoạn này khó đi cho sedan không ạ? Xe em đi 2 lái đổi nhau, em cũng đi đường đèo nhiều rồi, nhưng thú thật đợt trước đã có lần hút chết trên đường 279 từ Bảo Hà sang Than Uyên nên cũng hơi ngại, phải hỏi lại các cụ trước có đoạn nào khó quá để em bỏ ra.

Cảm ơn các cụ nhiều.

hd-vt

Xe container
Chào các cụ, em khai quật tút này lên, xin các cụ tư vấn.

Tầm tuần sau em định đi cung đường như sau:

HN - Việt Trì - Tà Xùa - Mù Căng Chải - Bản Chát - Thuỷ điện Sơn La - Sơn La - Điện Biên - Mường Lay - Sìn Hồ - Fanxipan - Sapa - Hà Giang - chợ Bắc Hà - cao nguyên đá Đồng Văn - đèo Mã Pì Lèng - cột cờ Lũng Cú - chợ tình Khâu Vai - huyện lỵ Bảo Lạc - hồ Ba Bể - hồ Núi Cốc - Hà Nội

Dự kiến đi khoảng 7 ngày, 50h lái xe theo anh Gúc chỉ, có thể kéo dài vài ngày nếu thấy thích. Em chỉ đi sedan thôi, Lux A.

Các cụ cho em hỏi, có cung nào trong đoạn này khó đi cho sedan không ạ? Xe em đi 2 lái đổi nhau, em cũng đi đường đèo nhiều rồi, nhưng thú thật đợt trước đã có lần hút chết trên đường 279 từ Bảo Hà sang Than Uyên nên cũng hơi ngại, phải hỏi lại các cụ trước có đoạn nào khó quá để em bỏ ra.

Cảm ơn các cụ nhiều.
Em mạo muội góp ý, những nơi đó em đi gần hết, con xe Buổi sáng cũng đi được. Mùa mưa sụt lở thì em không biết, chưa đi mùa đấy, mà nhỡ gặp sụt lún thì "chả dép bố về", đi chơi mà.
Giờ chỉ sợ chốt phòng dịch ncôvi và no xiền thôi ạ.

arix

Xe đạp
Vâng, cảm ơn cụ, em yên tâm vững bước lên đường rồi. Chờ tạnh mưa thôi.

Chia sẻ chút, em tìm hiểu các tỉnh, thì chỉ cần PCR 72 tiếng, tiêm 2 mũi, khai báo y tế là vào thôi. Các cụ muốn xê dịch thì nhích đi ...

arix

Xe đạp
Báo cáo các cụ, em vừa hoàn thành 1800km, quả thực rất đáng đi. Do dịch nên lùi lại đến tận giờ mới đi được, nên lỡ vụ hoa tam giác mạch và hoa cải trắng. Bù lại kiếm được ít hoa anh đào, và các khu du lịch vắng ngắt nên đi thong thả, ngắm cảnh và chơi rất đã.

Em phải bỏ cung đường từ Tà Xùa lên Trạm Tấu rồi qua Mù Căng Chải vì đường đất chỉ xe địa hình đi được (hình như có tút của cụ khác đi từ tháng 4 năm nay review rồi, lên đó em cũng hỏi dân bảo vẫn chưa đi được), nên tạm gác Khau Phạ và Mù Căng Chải cho đợt sau, còn lại em đi tất.

Em tổng kết lại chút, ngõ hầu giúp được cụ nào đi sau thêm ít thông tin tham chiếu:

Tà Xùa chỉ cách 200km rất đáng đi, nhưng săn mây nó hơi may rủi, các cụ cần căn thời tiết ẩm nhiều hãy đi, chứ khô ko có mây mà săn đâu. À mà đi Sìn Hồ cũng có thể săn mây đẹp, nhưng trên đường đi chứ ko phải ở TT Sìn Hồ.

Săn mây và ngắm cảnh nó hơi ngược nhau, muốn có mây thì phải ẩm nhiều, mà ẩm nhiều thì lại sương mù nên ngắm cảnh không đẹp. Nên các cụ muốn ngắm cảnh núi non trùng điệp thì chọn đợt khô mà đi, nhưng sẽ ít mây, hoặc muốn săn mây thì chỉ ngắm cảnh được tầm 1 - 3h chiều thôi.

Cung đường ấn tượng nhất tất nhiên là Mã Pì Lèng và hẻm Tu Sản, vị trí chụp ảnh đẹp nhất là nhà hàng Panorama. Nhưng còn cung đường từ Mường Lay lên Sìn Hồ đoạn đầu cũng rất đẹp, đi dọc hồ thuỷ điện, nước lên cao rồi nên phong cảnh non xanh nước biếc ấn tượng lắm.

Từ Hà Giang lên Đồng Văn - Mèo Vạc hầu như toàn là điểm du lịch, check in đẹp, nên dành nhiều thời gian ngắm cảnh. Lần này em cố chạy đêm đến Yên Minh ngủ, nên hơi phí đoạn Yên Minh, bù lại có nhiều thời gian ngắm cảnh từ đó lên Đồng Văn.

Khu Mèo Vạc Clay House là khu nhà du lịch / homestay của đồng bào được quy hoạch tốt, nhiều chỗ chụp ảnh đẹp, chị em có thể dành kha khá thời gian ở đây.

Gần cổng trời Ô Quy Hồ chỗ có cái nhà hàng hoành tráng, thì có 1 khu bà con tự tạo thêm khu chụp ảnh, cá nhân em thấy chụp và ngắm cảnh ở đó còn đẹp hơn ở chính chỗ cổng trời, nhưng gió mạnh và rét lắm, các cụ cẩn thận.

Đường tốt, thậm chí đi ban đêm được nếu cẩn thận thêm một chút, nên em đã đi mấy cung nhận xét là không ấn tượng mấy vào ban đêm, để ban ngày dành thời gian ngắm cảnh. Đợt này vắng nên em thậm chí không đặt ks trước, cứ đến rồi tìm là có. Các cụ đi mùa đông khách thì đặt trước kẻo đắt.

Dù là mùa khô nhưng vẫn có lở đất nhé. Em kẹt 3 lần trên đường (mỗi lần tầm 1 2 tiếng thôi) vì lở đất, và các xe ứng cứu vẫn liên tục sửa chữa sạt lở. Nên đi mùa mưa đúng là hên xui đấy.

Ăn phở chua là 1 đặc sản khác biệt ở Tây Bắc. Em ăn ở Hà Giang, quán Hiền Lương, ngon và ấn tượng hơn ở Bắc Hà.

Các chợ phiên đều nghỉ hết vì dịch. Chợ vẫn họp hàng ngày bán cho dân tại chỗ thôi, nhưng ko còn cảnh ở xa về họp chợ nữa. Nhưng dù sao đi du lịch mùa này là tính toán đúng. Các chốt chỉ bắt khai báo, quét mã rồi cho đi, ở Bảo Lâm còn nhắc thêm ko tiếp xúc dân nhé vì đang vùng cam. Em gặp 1 bác biển 49 đi từ trong kia mang cả gia đình ra Mã Pì Lèng chơi, ấn tượng thật. Chắc nghỉ vài hôm em cũng bắt chước bác đó xuyên vào Cà Mau chơi.

Chúc CCCM thêm quyết tâm đi chơi mùa Noel này.

starsn

Xe điện
Cụ đi Tây Bắc, lên Tú Lệ tắm suối nước nóng, chơi trò chơi cảm giác mạnh, book chỗ nghỉ ở Le Champ rẻ đẹp, ngâm khoáng thư giãn...

Em gọi Aeris hills thấy nói nhiều trò trẻ con phải trên 1m2, trên 40kg mới được chơi. Người ta có làm chặt chuyện này không ạ?