[Funland] Em xử lý tiền lì xì của con như này được không các cụ?

Bang lang

Xe điện
Ôi xồi có mấy đồng cho chúng nó tiêu, xuống căng tin còn có thứ đãi bạn. Cho chúng nó tiêu một cách hồn nhiên nhí nhảnh nhất. Tuổi thơ được mấy tý, quan trọng hoá mấy đồng lì xì làm gì.
Em cũng nghĩ vậy, nó thích gì thì mua. Cả năm có thu hoạch lớn nhất mà lại tước đi
Nhà em tịch thu hết đến đầu năm học lấy ra mua sách vở quần áo.
Thế thì gọi là tiền của cụ rồi chứ còn đâu là tiền lì xì của các con nữa

motthoidongbim

Xe điện
E thấy làm thế tạo cho bọn trẻ năm sau lại phải đi cày tiền mừng tuổi. Khi giá trị lì xì được đặt lên cao thì sẽ mất đi ý nghĩa của việc được mừng tuổi.
Hãy để trẻ con sống vs sự vô tư của trẻ con.

muamua

Xe buýt
Hồi bé, e chưa bao giờ bị bố mẹ tịch thu tiền mừng tuổi cả. Cái cảm giác trẻ con tự dưng có tiền xong đc tiêu theo ý muốn của mình nó sướng 1 cách khó tả. Tất nhiên, cũng chỉ là để sắm sửa đồ dùng mới cho cá nhân mình, nhưng hồi đó nghèo đc sắm đồ mới sướng bỏ xừ. Chả đồng ý ngay. E nhớ mãi hồi năm 89, 90 j đó, đứa bé lớp 2 ra tết đc mua 1c cặp đi học liên xô mới màu đỏ chấm bi hình như giá 15 ngàn đồng, trời ơi biết bao là sung sướng và hãnh diện với bọn bạn. Ấn tượng vẫn nhớ rõ đến tận bây giờ. Kaakkaka……
Nên đến giờ e cũng k thu tiền mừng tuổi của con. Chỉ hướng dẫn chúng chi tiêu hợp lí. Thậm chí có lúc thấy chúng tiêu vô lí nhưng k quá ảnh hưởng thì e vẫn để kệ chúng tự quyết. Và đến lúc khác chúng thực sự muoins j đó mà lại tiêu hết rồi, thì bọn chúng đã có bài học kinh nghiệm nho nhỏ cho mình. Giờ lớn hơn chút hiểu biết hơn chút thì hướng dẫn chia các khoản chi tiêu tiết kiệm đầu tư (dù số tiền chúng có cũng k nhiều lắm). Gọi là sơ khai về tài chính. E nghĩ, giờ cs k khó khăn như trc nên có thể niềm vui khi trẻ con có tiền riêng nó k quá lớn lao. Nhưng, cái cảm giác đó thực sự là 1 khoản tiền của riêng mình và đc tự quyết định tiêu theo cách của mình là thứ người lớn k nên tước đoạt của con trẻ.

Vì vậy, e rất phản đối bố mẹ nào cứ hết tết lại bắt con đếm và nộp hết tiền cho bố mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em chưa có em bé nhưng cũng nghĩ như nhiều cụ để trẻ con được tự quyết định, hướng dẫn biết cách sử dụng hợp lý là được, nghĩ trước mình còn nhỏ cũng háo hức đếm tiền mừng tuổi xong được giữ lại. :D

RAVA

Xe ba gác
-Thằng cứ đầu nhà e sn 98, từ khi nó sinh ra cho đến khi 18t thì cứ sau Tết e tập hợp lại tất cả tiền mừng tuổi của nó và của e thành 1 cục rồi đưa cho bà nội gửi tk, đến khi nó 18t vào đh thì e ko thu nữa, tiền mừng tuổi hàng năm sau đó thì để cho nó tự quản lý. Đến năm ngoái cu cậu ra trường bắt đầu đi làm thì e yc nó phải mừng tuổi các e của nó và trong họ, nó định cho vào phong bao lì xì 100k nhưng vì mới đi làm nên e bảo nó chỉ mừng tuổi 50k thôi, khi nào kiếm đc nhiều hơn thì tuỳ. Còn số tiền mừng tuổi của nó sau 18 năm chắc cũng phải từ 150-200tr, chỉ mới rút ra 30tr để mua máy tính khi vào đh và 10tr tiền đi học lx. Con e sau này do mẹ nó quản thì chắc là ko đc như e quản lý đc? :D

just for fun

Xe lăn
Nó chưa tự tìm hiểu được thì ko cho chơi cụ ơi. Muốn chơi phải học đc đã chứ chơi vớ vẩn thì đốt hết tiền ngay.
Ui chơi mấy món này mất thời gian lắm. Tuổi trẻ thì cứ phải dành thời gian để ăn chơi học hành yêu đương chứ cắm đầu vào mấy cái bảng xanh đỏ thì phí đời

Bebon

Xe tăng
Năm nào em cũng phải bù thêm mua cho mỗi đứa 1 chỉ vàng để dành lúc đói kém.

Smile1102

Xe container
Ui chơi mấy món này mất thời gian lắm. Tuổi trẻ thì cứ phải dành thời gian để ăn chơi học hành yêu đương chứ cắm đầu vào mấy cái bảng xanh đỏ thì phí đời
Nếu ko tìm hiểu nghiên cứu mà chơi bừa thì lại hành thành tính cách thích đỏ đen đánh bạc lại dở cụ ạ :(

vibo

Xe tải
E thấy làm thế tạo cho bọn trẻ năm sau lại phải đi cày tiền mừng tuổi. Khi giá trị lì xì được đặt lên cao thì sẽ mất đi ý nghĩa của việc được mừng tuổi.
Hãy để trẻ con sống vs sự vô tư của trẻ con.
Chuẩn cụ, từ bé em đã dậy tiền lì xì của người khác cho mình là để may mắn. Tiền của mình thì phải tự lao động làm ra, không thì lại giống bọn ăn xin, ăn mày ngửa tay ngoài đường. Nên mấy đứa nhà em chẳng bao giờ quan tâm lì xì nó ít nhiều, vuông tròn ra sao. Dậy con kiếm tiền, quản lý tiền sao hiệu quả có nhiều cách lắm, chẳng phải cứ nhăm nhăm cái lì xì đâu ạ

Tv1912

Xe tải
Các con cá kiếm được nhiều thì bố mẹ cũng phải vãi thóc nhiều, tựu chung là tiền của bố mẹ mượn tay người khác mừng tuổi cho con mình :D Vậy nên cứ lì xì vừa phải lấy may đỡ phải suy nghĩ nhiều cho mệt óc nhưng khổ lỗi xã hội ưa hình thức họ cứ lạm phát lì xì làm mình buộc phải theo keo - nhà em hoàn cảnh nhiều khi cũng mệt lắm các cụ, các mợ ạ! kk

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Thằng lớn nhà cháu từ lớp 5 cho nó tự quản rồi. Năm nay lớp 6 cũng biết cộng cộng trừ trừ. Năm trc nó có hơn 5 củ cháu gạ nó mua 1 phần đất của bố mẹ; năm nay nó có gần 3 chục củ nó bảo bố mẹ đổi nhà lớn con góp cùng bố mẹ.

ubisapro

Xe trâu
Cứ tổng kết, sắm vài chỉ vàng cất két. Nhanh gọn lẹ, đỡ phải đau đầu :D

quanvnu

Xe tải
Con em tự đưa chứ em ko đòi.
4t đã biết tiêu gì đâu :D:D

starsn

Xe điện
Con em không được mừng tuổi :) nên em không phải tính vụ này. Em nghĩ đừng phí phạm là được, chứ bé tí tính toán làm gì cho mệt đầu. Lớn tha hồ tính.

Em rủ con gái lớp 2, lớn lên sống với bm nhé. Nó bảo vâng, thế con đi làm đưa tiền, mẹ ở nhà đầu tư nhé :))

NNS

Xe ngựa
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
nhà em thì tiền lẻ thì để lại làm mồi và cho con tiêu vặt, còn bao nhiêu con ngan già nhà em nó mở cho mỗi đứa 1 sổ tiết kiệm kì hạn 1 năm, thường nó dụ em bù thêm cho chẵn chục, rồi đến hạn sang năm tất toán, gộp với tiền mừng tuổi mới mà cộng dồn....
mừng tuổi tạo niềm vui cho trẻ, là lời chúc may mắn đầu năm, dạy chúng biết quản lí tiền, biết cách ứng xử với đồng tiền hay với người mừng tuổi chúng, tránh cho chúng để ý quá nhiều đến nhiều ít mừng tuổi vvv, chứ con nó tài thu đc bao nhiêu thì bố mẹ chúng bỏ ra cũng tầm đó chứ éo gì đâu. Nên con em đc mừng tuổi cứ 2 tay nhận, cảm ơn rồi phải đút tất vô, tuyệt đối không mở ra coi, vì em bảo mở ra coi ngay thì may mắn sẽ bay mẹ nó mất :))
à mà cụ đầu tư kênh gì mà chắc ăn và lợi nhuận cao thế? =))

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Em mở tài khoản cho f1, cho tiêu theo ý nhưng soi sao kê, nếu thấy không hợp lý thì điều chỉnh

shiluo

Xe container
Em mỗi năm Tết ra dùng tiền lì xì mua cho mỗi đứa 1 chỉ vàng (lời ăn lỗ chịu, thiếu thì em bù, thừa thì cho bố xin :D). Ngoài ra tiền ai cho bọn nó cũng gom lại rồi quy ra vàng hết cho nhẹ gánh. Em tính đến 18 tuổi thì mỗi đứa được khoảng 2 cây, lúc đó muốn làm gì thì làm em không quản.

HoangViet.gg

Xe máy