Thảo luận Ertiga số sàn

benkhoa

Xe hơi
Thân chào các cụ.
Em đang tìm hiểu về dòng xe Ertiga (em thích số sàn nên ko chọn XL7 được ạ), tiếc cái là hôm trước có cụ sale ở HN bảo em "hiện Su VN đã dừng nhập Ertiga từ năm trước rồi".
Em băn khoăn quá, phiền các cụ cho em hỏi:
1. Có đúng là Su VN dừng nhập Ertiga để "dồn lực" cho XL7 ko ạ?
2. Nếu đúng thật, thì dòng xe này thật là của hiếm có khó tìm, phụ tùng thay thế sau này cũng mệt?
Tự nhiên em có cảm giác Su VN đang làm theo kiểu rất thời vụ, đem con bỏ chợ.
Em cảm ơn ạ.

Dream8x

Xe máy
Thân chào các cụ.
Em đang tìm hiểu về dòng xe Ertiga (em thích số sàn nên ko chọn XL7 được ạ), tiếc cái là hôm trước có cụ sale ở HN bảo em "hiện Su VN đã dừng nhập Ertiga từ năm trước rồi".
2. Nếu đúng thật, thì dòng xe này thật là của hiếm có khó tìm, phụ tùng thay thế sau này cũng mệt?
Em cảm ơn ạ.
Con Su Ertiga có khác XL7 mấy đâu bác, gần như vác đồ qua nhau được mà ?

elitek

Xe buýt
Thân chào các cụ.
Em cảm ơn ạ.
Bác mua xe mà ko tìm hiểu. 2 con đó là 1. Chỉ thay mui trông hầm hố tý thôi. Dĩ nhiên ưu tiên bán xl7 vì giá cao hơn Er thì Er họ ko sx, nhập nữa.
Một số người sành, lành thích Er hơn vì bộ đèn hay hơn bộ đèn led của xl7

dragon001

Xe tăng
Bác mua xe mà ko tìm hiểu. 2 con đó là 1. Chỉ thay mui trông hầm hố tý thôi. Dĩ nhiên ưu tiên bán xl7 vì giá cao hơn Er thì Er họ ko sx, nhập nữa.
Một số người sành, lành thích Er hơn vì bộ đèn hay hơn bộ đèn led của xl7
Đèn hay hơn cái gì hở cụ, em đang đi XL7

elitek

Xe buýt
Đèn hay hơn cái gì hở cụ, em đang đi XL7
Xl7 ánh sáng led trắng, yếu, đi mưa khó nhìn hơn đèn halogen. Độ gom tập trung sáng của led Xl7 kém hơn cái mắt tròn của Er.
Do led yếu, ko đủ sáng. Khả năng nâng cấp đèn pha cos của Xl7 là ko thể trừ khi bổ đèn, độ thay cả choá. Còn Er thì chỉ cần thay bóng rất rẻ giữ nguyên zin.

minh431

Xe tăng
Xl7 ánh sáng led trắng, yếu, đi mưa khó nhìn hơn đèn halogen. Độ gom tập trung sáng của led Xl7 kém hơn cái mắt tròn của Er.
Do led yếu, ko đủ sáng. Khả năng nâng cấp đèn pha cos của Xl7 là ko thể trừ khi bổ đèn, độ thay cả choá. Còn Er thì chỉ cần thay bóng rất rẻ giữ nguyên zin.
Có cụ đi Ertiga chê đèn halogen không sáng nên độ đèn led. Cụ đi XL7 chê đèn led không sáng, khen halogen???
Em không thể hiểu nổi! Hình như hầu hết các cụ đều chê đồ zin thì phải, cứ phải đồ "độ đẽo " mới ưng!

dragon001

Xe tăng
cám ơn cụ đã mở mang thêm cho em. Em thì cứ nghĩ led là nó hơn halogen

tieutruc

Xe buýt
Có cụ đi Ertiga chê đèn halogen không sáng nên độ đèn led. Cụ đi XL7 chê đèn led không sáng, khen halogen???
Em không thể hiểu nổi! Hình như hầu hết các cụ đều chê đồ zin thì phải, cứ phải đồ "độ đẽo " mới ưng!
Theo em được biết thì Ertiga tuy đèn halogen nhưng lại có chóa gom sáng, XL7 sài Led đẹp + hiện đại hơn nhưng không có chóa gom sáng nên hiệu quả chiếu sáng không được cao, muốn độ thì phải bổ đèn thay cả chóa, chi phí cao hơn nhiều.

minh431

Xe tăng
Theo em được biết thì Ertiga tuy đèn halogen nhưng lại có chóa gom sáng, XL7 sài Led đẹp + hiện đại hơn nhưng không có chóa gom sáng nên hiệu quả chiếu sáng không được cao, muốn độ thì phải bổ đèn thay cả chóa, chi phí cao hơn nhiều.
Riêng chuyện đèn đóm nhà SX đã thiết kế, tính toán, thử nghiệm chán rồi đạt tiêu chuẩn an toàn mới lắp lên xe.
Ở VN mình cứ thích đèn phải sáng..... hơn xe người khác nên nhiều khi rất nguy hiểm, đi đường cứ gặp ông ngược chiều độ đèn rất khó chịu. Mà các loại đèn độ có theo tiêu chuẩn nào đâu, toàn của Tàu, trôi nổi.

vo_hanh

Xe hơi
Thân chào các cụ.
Em cảm ơn ạ.
Ert số sàn bị cắt hơi nhiều nhé bác:
Màn hình 7", điều hoà cơ.
Ko đèn báo rẽ trên kiếng, ko đèn sương mù
Quan trọng nhất là ko ESP, ko HSA

benkhoa

Xe hơi
Ert số sàn bị cắt hơi nhiều nhé bác:
Màn hình 7", điều hoà cơ.
Ko đèn báo rẽ trên kiếng, ko đèn sương mù
Quan trọng nhất là ko ESP, ko HSA
Vâng, em nghĩ dòng xe "thực dụng" (thực ra là dòng xe ít tiền mà nhiều tiện ích hehe) thì bị cắt như thế là đúng mà bác.
Em thấy màn hình với điều hòa thì cũng không sử dụng mấy đâu, như cái điều hòa cả hành trình bấm có 1 2 lần, cái này mấy bác chạy dịch vụ mới dùng nhiều.
Cái khởi hành ngang dốc thì em nghĩ đã đi số sàn thì quan trọng gì nữa.
Cái cân bằng điện tử thì tùy mỗi người, có thì thích nhưng mà phò tu nơ vẫn lật bình thường mà bác hehe.

elitek

Xe buýt
Vâng, em nghĩ dòng xe "thực dụng" (thực ra là dòng xe ít tiền mà nhiều tiện ích hehe) thì bị cắt như thế là đúng mà bác.
Em thấy màn hình với điều hòa thì cũng không sử dụng mấy đâu, như cái điều hòa cả hành trình bấm có 1 2 lần, cái này mấy bác chạy dịch vụ mới dùng nhiều.
Cái khởi hành ngang dốc thì em nghĩ đã đi số sàn thì quan trọng gì nữa.
Cái cân bằng điện tử thì tùy mỗi người, có thì thích nhưng mà phò tu nơ vẫn lật bình thường mà bác hehe.
Điều hoà tự động là đáng đồng tiền nhé. Màn 10in cũng hơn hẳn loại 7in.
Còn lại những cái khác của bản MT ko thua bản AT mấy. Nói chung nếu chỉ rẻ hơn 30tr thì nên lấy AT. Còn rẻ trên 60tr thì hẵng lấy MT

elitek

Xe buýt
Riêng chuyện đèn đóm nhà SX đã thiết kế, tính toán, thử nghiệm chán rồi đạt tiêu chuẩn an toàn mới lắp lên xe.
Ở VN mình cứ thích đèn phải sáng..... hơn xe người khác nên nhiều khi rất nguy hiểm, đi đường cứ gặp ông ngược chiều độ đèn rất khó chịu. Mà các loại đèn độ có theo tiêu chuẩn nào đâu, toàn của Tàu, trôi nổi.
Vấn đề nữa là ánh sáng led của XL7 là ánh sáng trắng, đi sương mù và mưa thì là tai hoạ. Việc gom sáng mạnh yếu ko bàn.

Còn ánh sáng halogen của Er thì là ánh sáng vàng đi mưa, sương mù thoải mái. Việc nâng sáng chỉ cần thay bóng led H11 vàng ấm quá rẻ nếu vẫn thấy thiếu sáng

Chỉnh sửa cuối:

hungtd2

Xe hơi
Em không nghĩ Ertiga MT bị cắt đâu, nếu cắt thì sẽ cắt er AT vì trùng vào XL7. MT giá rẻ để đấm nhau với các bác chạy dịch vụ

xtvtlongx

Xe tải
Em chạy MT đây.
1. Bóng Projecter gom sáng tốt nhưng em vẫn độ đôi bi gầm xenon 35w, cos xenon 55w chứ đèn zin thì tù mù lắm ạ.
2. MT bị cắt nhiều, bác cân nhắc.
3. Em 1 là không đủ tiền, 2 là quan điểm công suất nhỏ chạy số sàn vượt xe rồi chạy đèo núi cho sướng ạ. :D